พฤษภาคม 16, 2024, 01:30:59 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1043095 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #800 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:02:30 PM »
อ้ายเก่ง หล่ายดอยและคุณตือครับ Monogram ได้เดินทางมาถึงเชียงใหม่แล้วครับวันพุทธนี้อ้ายเก่งมาอุดมมิตรก็มารับไปได้เลย แถมเปิดฉลองอีกหนึ่งขวดแล้วกัน
เจอกันวันพุธครับอ้ายด้อง
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Pekky

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #801 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 11:42:43 PM »
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน  -0021
ผมหายจากบอร์ดไปนานเลย หวังว่าคงสบายดีกันทุกท่านนะครับ
สถานการณ์บ้านเมืองตอนนี้มันร้อนจริงๆ
อากาศก็ร้อนเนอะ

ไปแอบซุ่มจิบ single malt อยู่ วันนี้ Glenlivet หมดลงไปแล้ว
อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ ว่าขวดต่อไปจะเป็นอะไรดี ตอนนี้เล็ง Glenmorangie Original กับ Glenfiddich 12 ปีไว้ครับ
ใจโอนเอียงไปทาง Glenmorangie Original ครับ แต่ Glenfiddich เค้าก็ว่าเหล้าดี อยากลองดูเหมือนกันครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2010, 11:45:57 PM โดย Pekky »

« ตอบกลับ #802 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 09:55:33 AM »
แนะนำให้ไปที่ Glenmorangie Original ก่อนครับ ค่าตัวไม่เวอร์คุ้มค่าแน่นอนครับ
หรือว่าลองไปมองๆ หาตามโลตัสเผื่อได้ตัว Glenmorangie Lasanta หรือ Quinta Ruban ในราคา Original ที่ยังเหลือค้างๆ อยู่ได้ครับ
ถ้าคุณ Pekky ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ ลองแวะดูได้ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #803 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 01:48:37 PM »
ขอบคุณครับพี่เก่ง  -0029
เดือนก่อนไปเดินโลตัสบางกะปิก็เห็นอยู่ขวดนึง 1650 บาทครับ แต่จำไม่ได้แล้วเป็นรุ่นไหน น่าจะเป็น lasanta ครับ
แต่ยังไงก็อยากลองตัว Original ก่อนน่ะครับ

ปล. ถือโอกาสแปะลิงค์ รีวิวเหล้า ของฝรั่งเขาน่ะครับ
http://www.youtube.com/user/ralfystuff

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #804 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 04:06:55 PM »
ขวดนี้ ชิมิ?

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #805 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 04:09:28 PM »
อ้ายเก่ง หล่ายดอยและคุณตือครับ Monogram ได้เดินทางมาถึงเชียงใหม่แล้วครับวันพุทธนี้อ้ายเก่งมาอุดมมิตรก็มารับไปได้เลย แถมเปิดฉลองอีกหนึ่งขวดแล้วกัน

ฉลองไปเมื่อวานนี้แล้ว รสนุ่ม ชุ่มคอ อี้หว่ะ...

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #806 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 06:19:37 PM »
ฮี่ ขอบคุณมากครับ ป๋าดองนั่งนับรอสงกรานต์เลยครับ

ช่วงนี้ผมเจอพิษ High commissioner ไปครึ่งลังเป็นค่าไปถ่ายรูปงานรับปริญญาให้เพื่อนเลยไม่รู้จะเครียร์ตัวอื่นยังไง เพิ่งหมดไป 2 ขวดเหลืออีก 4 ขวดคาดว่าอีกไม่เกิน 2เดือนหน้าจะหมดครับ ไอ้เราจะกินตัวอื่นเพื่อนก็ลั้งบอกว่าเปลืองบางตัวมันก็ว่าแรงไป ตัวนี้ดื่มง่ายตื่นมาไม่แฮ้งค์ (ใช่ซี่ก็เหล้าตรูนี่หว่าไม่ต้องลงทุนกันเลย)แต่ตัวนี้มันแจ่มจริงๆ ครับ นิยามถูกและดีไม่มีอะไรเกิน

น้องเป็กครับ ถ้าเจอlasanta ก็จัดไปเลยครับ 1650 ถือว่าถูกครับ paragon 1990 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2010, 06:22:38 PM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #807 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 11:44:23 PM »
แหะๆ เห็นเจ้า Monogram แล้ว ขอสารภาพว่า มันน่าหามาลิ้มลองบ้างจังเลยครับ ถ้ามีโอกาสไปเดินแม่สาย ผมคงสบายตัวไปนานเลย  -30
มันจะมีร้านที่ขายเจ้า monogram นี่โดยเฉพาะเลยหรือเปล่าครับ รบกวนขอถามชื่อร้านกับพี่ๆไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ เพราะอาจจะได้ขึ้นไปช่วงสงกรานต์ หรือไม่ก็จะได้ฝากเพื่อนซื้อได้ถูกที่น่ะครับ (มันจะได้หาเจอ)

และอยากจะขออนุญาตพี่ๆนอกเรื่องนิดนึงนะครับ อยากขอถามพี่ตือครับ ไม่ทราบว่าพี่ถนัดเรื่องร้านอาหาร โดยเฉพาะร้านเบียร์(วุ้น)ไหมครับ อยากขอให้พี่ช่วยแนะนำร้านทีครับ (ถ้าพี่พอจะมีข้อมูลนะครับ)  ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่

ปล. เข้ามาช่วยพี่ตือยืนยันครับ High commisioner เหล้าถูกและดีครับ

« ตอบกลับ #808 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:53:39 AM »
น้อง Pekky ตัว Monogram แนะว่าให้เข้าไปที่ Duty Fee ฝั่งซ้ายมือหลังจากข้ามสะพานไปได้เลยครับ
ไม่ต้องเดินหาให้เสียเวลาครับ แล้วก็ไม่ต้องเสียค่าผ่านแดนให้ฝั่งพม่าด้วยครับ ถ้าไม่คิดจะข้ามไปซื้อพวก dvd
แต่ถ้าจะซื้อ dvd ให้ไปซื้อให้เสร็จก่อนครับ แล้วก่อนข้ามกลับมาค่อยแวะก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องถูกพวก ตม. พม่าเก็บค่าต๋งครับ
อ้อ... ช่วงนี้หิ้วข้ามมาได้คนละสองขวดนะครับ
ปล. ใน Duty Fee ก็มีอีกหลายตัวที่น่าสนใจนะครับ ถ้าขี้เกียจไปเดินหานะครับ แล้วก็รับบัตรเครดิตด้วยครับ
แต่ราคาอาจสูงกว่าข้างนอกนิดหน่อย แต่ถูกกว่าบ้านเราหลายอยู่ครับ

คุณตือครับ ไปรับสินค้ามาไว้ให้แล้วครับ เจอกันประมาณวันที่ 15 เมษา ครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดครับ

รู้สึกว่าทั้งน้อง Pekky กับ คุณตือ จะหลงรัก High Commissioner ไปด้วยกันทั้งคู่แล้วซิครับ
เหล้าดีราคาประหยัด เหมาะสำหรับสังสรรกับเพื่อนฝูงดีครับ

ถึงน้อง Pekky อีกครั้งครับ ถ้า Glenmorangie ที่เจอเป็น Lasanta หรือ Quinta Ruban สอยมาไว้ก่อนเถอะครับ
ราคา 1650.- นี่มันหาไม่ได้อีกแล้วนะครับ เดี๋ยวนี้มัน 1990.- กับ 2190.- ตามลำดับไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2010, 10:42:16 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #809 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 12:12:34 PM »
ขอบคุณครับคุณเก่ง ส่วนของคุณผมเก่งผมรอสั่งให้อยู่ครับของน่าจะมาช่วงต้นเดือนหน้าครับ

ถึงน้องเป็กครับ พิกัด ตำนานเบียร์วุ้นเลยนะครับ ร้านนี้เป็นร้านโปรดในดวงใจผมเลยครับ(เมื่อวานพึ่งไปมา) ชื่อร้านปาเต๊ะ ครับอยู่ตรง 5 แยกลาดพร้าว ตรงข้าม union mall ฝั่งเดียวกับ เซ็นต์จอร์นครับ

เป็นห้องแถวแต่งร้านแนวย้อนยุคครับ หน้าร้านพอจอดรถได้ วิธีเดินทางที่สะดวก MRT ลงสถานีพหโยธิน ออกประตู 2(เซ็นต์จอร์น) ออกจากสถานี หันหน้าเข้าถนนใหญ่ เดินไปทางซ้ายประมาณ 30 เมตรร้านอยู่ซ้ายมือครับ

แนะนำให้สั่งแต่ไฮนี นะครับวุ้นสุดๆ ไม่เคยเจอที่ไหนวุ้นเท่านี้แล้วครับ บริการขั้นเทพ(ก็ไม่เคยเจอที่ไหนดีเท่านี้เหมือนกัน)

« ตอบกลับ #810 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 05:30:36 PM »
รับทราบครับ ลงไปถึง กทม. เมื่อไหร่จะนัดหมายอีกทีครับ อีกไม่ถึงยี่สิบวันล่ะครับ

« ตอบกลับ #811 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 05:45:05 PM »
โอ๊วว 5 แยกลาดพร้าว ใกล้ๆนี่เองครับ
ขอบคุณพี่ตือมากครับ -0029 เดี๋ยวต้องลองไป "ลอกการบ้าน" ตาม "ลายแทง" นี้แล้วครับ
ไฮนีเก้นวุ้นนี่ชอบมากๆ แต่ก่อนทำกินกันเองกะเพื่อน ใช้น้ำแข็งกะเกลือ เป็นวุ้นสมใจ แต่ก็ทุลักทุเลเหลือเกิน

ครับพี่เก่ง รับทราบครับ
เดี๋ยวไปสอยมาไว้ในอ้อมกอด  -19 -20 เหมาหมดชั้นเลย (เพราะมันมีอยู่ขวดเดียว)

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #812 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 09:12:29 AM »
น้องเป๊กไปแล้ว ถ้าพอจะเก็บภาพบรรยากาศมาฝากกันบ้างก็ดีนะครับ
ส่วนเรื่องเหมายกชั้น ก็รีบจัดไปอย่าให้เสียครับ -0029

« ตอบกลับ #813 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 09:25:10 AM »
ลองแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #814 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:49:29 PM »
หลังจากไปรับของจากป๋าด้องเมื่อหลายวันก่อน ภาระอิดมากมีถ่ายรูปไม่ได้สักที  -25
อาศัยของเก่าหากินไปก่อนก็แล้วกันครับ  023
ถ้าไม่ติดเรื่องบ้าบอสงกรานต์นี้นำส่งถึงที่แน่นอนครับทั้งคุณตือและบ่าปุ๊ยครับ
ค่าเสียหายของคุณตือสำหรับ Jim Beam Black 1 ลิตร ที่ 700.- ครับ
ส่วน Monogram 1800.- ป๋าเค้าหิ้วมาหลายขวดเลยได้ลดไป 100.- ครับ
ค่อยเคลียร์กันวันแลกของก็แล้วกันครับ ถึงกรุงเทพเมื่อไหร่เดี๋ยวโทรนัดกันอีกทีก็แล้วกันครับ -0023

« ตอบกลับ #815 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:53:54 PM »
ตัวนี้เป็นเหล้ากาแฟผสมเห็นขวดมันดูแปลกตาดีครับ มองๆ ไปเหมือนนกเพนกวินยังไงก็ไม่รู้ครับ
เรื่องรสชาติไว้ลองเมื่อไหร่จะมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ
พอดีคนที่ผมฝากให้หิ้วเหล้าเจ้าประจำเขาเชียร์ครับว่ารสมันกลมกล่อม อูมามิ
อีกทั้งค่าตัวฟังแล้วก็โอเคดีครับ 1 ลิตรในราคา 700.-

« ตอบกลับ #816 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:56:09 PM »
ก็เลยตัดสินใจกวักมือเข้าบ้านให้มาอยู่ด้วยกันดีกว่า  -30
วันไหนได้ลองแล้วจะเอามาเล่าสู่กันฟังอีกทีก็แล้วกันครับกับนกเพนกวินขวดนี้ครับ  -0023

ปล. ช่วงนี้เหล้าในสต๊อกชักเริ่มจะพร่องลงไปเยอะล่ะ
ลงกรุงเทพคราวนี้ถ้าจะได้แวะโลตัสทุกจังหวัดมองหา quinta ruban ซ่ะแหล่ว...

« ตอบกลับ #817 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 11:43:00 PM »
ขวดสวยครับ พี่เก่ง เห็นว่าเป็นเหล้ากาแฟผสม ไม่ทราบเป็นเหล้าที่เค้าเรียกกันว่า ลิเคียวร์ หรือป่าวครับ
เหมือนเพนกวินจริงครับ  -0029

« ตอบกลับ #818 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 11:51:16 PM »
สวัสดีครับ พี่ๆ  -0021
ขออนุญาตขัดจังหวะ รีวิวร้านปาเต๊ะ ตามลายแทงของพี่ตือครับ
(ต้องขออภัยกับรูปที่ถ่ายมา เพราะนั่งนอกร้าน กล้องก็เป็นกล้องมือถือ แต่ในร้านดูดีน่านั่งกว่านี้เยอะครับ)

อาหารอร่อย บริการเยี่ยมครับ ดนตรีก็โอเคครับ นานๆได้ฟังเพลงยุค 70's 80's เปิดจากแผ่นเสียงเลยครับ ความรู้สึกมันได้ feel คลาสสิค เข้ากับร้านดีครับ

อาหารที่สั่งเป็นกับแกล้มเล็กๆน้อยๆ ผมสั่ง "ยำเนื้อญี่ปุ่น" นี่จัดได้ว่าอร่อยครับ กินกับเบียร์นี่เข้ากันมากๆ เป็นเนื้อย่างที่ตรงกลางมันยังแดงๆอยู่เลย สไลด์ ยำมากับซอสญี่ปุ่นและผัก เนื้อนุ่มดีครับ อร่อยมากๆ

แล้วก็มีคอหมูทอด กะ ไส้กรอกปาเต๊ะ อร่อยไม่แพ้กันครับ
ส่วนถั่วทอด ฟรีครับ สั่งได้ตลอด แถมมีพริก เกลือ มะนาวมาให้ด้วย คือ ทำเป็นยำถั่วทอดได้เลยครับ บริการดีจริง

แล้วที่ผมประทับใจไม่แพ้กัน คือ แก้วเบียร์ครับ แก้วเบียร์จะมาเป็นแก้วแช่เย็นจัด ที่มีน้ำแข็งอยู่ประมาณครึ่งแก้วครับ เหลือที่ว่างให้รินเบียร์ที่ก็เย็นอยู่แล้วลงไป ผลลัพธ์เป็นไงไม่ต้องพูดนะครับ  -16 พอน้ำแข็งเริ่มละลาย เด็กเสิร์ฟจะยกแก้วใหม่มาให้ทันที ฟรีไม่เสียตัง และโดยไม่ต้องเรียกหาครับ (ถ้าเค้าเห็นนะ อิอิ)

แต่มีเรื่องหนึ่ง ยังงงๆอยู่ครับ ผมดื่มไปครบ 6 ขวด เด็กก็เดินมาบอกว่าพี่ดื่มครบ 6 ขวดแล้วนะครับ (เหมือนกับมาเตือนครับ อิอิ ตอนแรกผมก็ งง ครับ ตอนนี้ผมก็ยัง งง อยู่เหมือนกัน)

-30 พอเชคบิลแล้ว ก็จะมีชาเขียวอุ่นๆ มาเสิร์ฟครับ แต่ผมเทลงแก้วที่มีน้ำแข็งนั่นแหละ กินเย็นกันเลย เดี๋ยวร้อนเย็นมันตีกัน เหอๆ
แต่เสียอยู่นิดครับ ห้องน้ำมีห้องเดียว อาจต้องรอกันหน่อย แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ

กินไฮนีเก้นไป 6 ขวด (ไฮขวดละ 120, สิงห์ 110 มั้ง) กับแกล้ม 3 อย่าง ค่าเสียหาย 1 พันพอดีครับ (แต่เพื่อนผมลากกลับไปต่อที่ห้อง เพราะอยู่นานกลัวเปลือง กลับไปทำเบียร์วุ้นกินเองอย่างเดิมครับ)

จบครับ รู้สึกประทับใจครับ  -21 ขอขอบคุณพี่ตือผู้แนะนำร้าน ไว้ ณ ที่นี้ครับ ^^

ปล. ผมต้องออกมากินหน้าร้านครับ เพราะในร้านไม่ให้สูบบุหรี่ครับ เลยไม่ได้เก็บบรรยากาศร้านมาให้ได้ดูกัน ต้องขออภัยไว้ด้วยครับ แต่ในร้านจะน่านั่งมากกว่านี้ครับ ไม่เสียงดังอื้ออึงมากครับ สาวๆในร้านก็น่ามองจริงครับ  023
ปล2. นั่งนอกร้าน ดูสาวๆเดินผ่านไปมา ก็เพลินดีครับ 55

« ตอบกลับ #819 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:41:23 AM »
ดีครับ น่าสนใจดีครับน้องเป็ก
คงหาโอกาสไปนั่งได้ยากจริงๆ ครับสำหรับผม
ว่าแต่ว่าสองหนุ่มในรูปนี่คนไหนน้องเป็กหว่า  ????