พฤษภาคม 18, 2024, 05:23:30 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1043411 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1840 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 02:08:26 PM »
รับทราบครับ งั้นเดี๋ยวดำเนินการให้เลยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1841 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:37:28 PM »
พักนี้เงียบๆ หน่อยนะครับ  -0023 สุขภาพไม่ค่อยไหวครับ เช้าหนาว กลางวันร้อนชะมัด เย็นมาก็ระอุพอประมาณ
เป็นหวัดซ่ะงั้นครับ คงต้องพักสักนิดครับ แล้วจะกลับมารีวิวตัวใหม่ อุตส่าห์เตรียมความพร้อม ทั้งมะนาวโซดาไว้ลอง Vodka อยู่แล้วเชียว -25
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ KITTI

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #1842 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:44:35 PM »
 -0025

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #1843 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:17:05 PM »
พักนี้เงียบๆ หน่อยนะครับ  -0023 สุขภาพไม่ค่อยไหวครับ เช้าหนาว กลางวันร้อนชะมัด เย็นมาก็ระอุพอประมาณ
เป็นหวัดซ่ะงั้นครับ คงต้องพักสักนิดครับ แล้วจะกลับมารีวิวตัวใหม่ อุตส่าห์เตรียมความพร้อม ทั้งมะนาวโซดาไว้ลอง Vodka อยู่แล้วเชียว -25

ขอให้หายป่วยไวไวนะครับพี่เก่งฯ  -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ ole

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +10/-2
« ตอบกลับ #1844 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:55:51 PM »
ขอหื้อคุณเก่งหายไวไวครับ :V (ผมเพิ่งกลับจากบ้านมาตะวาคับ ไปแอ่วมาเกือบ 3 อาทิตย์) เห็นมีหัวข้อใหม่ๆ มาเดี่ยวพักหื้อหายอิดก่อนแล้วจะมา post หื้อเพื่อนๆ ได้ผ่อกันนะครับ :bye: 

« ตอบกลับ #1845 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:06:16 PM »
ดีขึ้นเยอะแล้วครับ เร็วๆ นี้คงต้องชดเชยกันหน่อยล่ะครับ -0023
คุณ Ole ครับ ผมรอเชยชมผลงานการสะสมอยู่ครับ ถ้าจะหื้อดีมีรีวิวแลกเปลี่ยนหื้อกั๋นได้อ่านผ้องก่อดีครับ -0019

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1846 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 02:54:38 PM »
กลับมาแล้วครับอิอิ

เป็นไปตามที่คาดคิดว่าเหล้าตามชายแดนบ้านเราน่าจะมาจากดิวตี้ฟรีฝั่งฮ่องกงครับ เพราะเห็นส่วนใหญ่มีตามที้คุณ pip หิ้วมาทั้งนั้น แถมราคาสูงกว่าอีก

ส่วนมาเก๊ามันเป็นสวรรค์ของคนชอบ Brandy และ Wine ครับมีแทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แต่ราคาก็พอสมควรครับแต่ผมแนะนำว่าถ้าใครไปหิ้วเหล้าที่มาเก๊าให้ซื้อตามรานค้าข้างนอกสนามบินจะถูกกว่า(หาไม่ยากร้านขายสุรามีอยู่ทั่วไปแม้แต่ใร 7-11ก็มีของดีๆ) ราคาดีทีเดียวที่ผมจำได้และเสียดายมากคือ Blue (ราคาร้านขายปลีกขวด 750ราคาประมาณ 3,7xx ในสนามบินประมาณ 4,3xx ) แล้วก็มีพวก Port เห็นบางตัวราคาประมาณ 6xx ครับ

ปล.ไว้ว่างๆ จะมาแง้มครับว่าผมได้อะไรมาบ้าง แต่จริงๆ ก็เป็นเหล้าที่หาได้ที่บ้านเราแหละครับไม่ค่อยตื่นเต้นอย่างที่คิด :cry1:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #1847 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:29:59 PM »
ที่แท้หยุดยาวก็ไปเที่ยวกันมานี่เองครับ
ยินดีกับคุณตือที่ได้ของฝากติดมือกลับมาด้วยนะครับ ยังไงก็อย่าลืมมาปล่อยของโชว์กันด้วยนะครับ :laugh2:

ออฟไลน์ ole

« ตอบกลับ #1848 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:36:03 PM »
 -0021 คุณเก่่งฯ : ผมขอเป็นผู้อ่านอย่างเดียวดีกว่าครับ เพราะตอนนี้ไม่ค่อยได้ดื่มมานานแล้ว ช่วงหลังได้แต่จิบ Beer และสะสมของซะมากกว่าครับ (อยากพิมพ์เป็นคำเมืองครับ แต่คิดคำได้แต่พิมพ์ยากเหลือเกิน)

-0021 คุณตือ  : ไม่ทราบว่าที่มาเก๊ามีพวก Cognac ยี่ห้อไหนขายบ้างครับ พอดีมีบางตัวที่สนใจอยู่เพราะใน duty free ของเราไม่มีขายครับ และจะรอชมของที่คุณตือได้มานะครับ

« ตอบกลับ #1849 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 09:50:50 PM »
กำเมืองพิมพ์ยากครับ เข้าใจครับ ผมเองบางทีก็อยากพิมพ์เป็นกำเมืองเหมือนกั๋นครับ แต่ตัวสะกดนี่มันสุดๆ ครับ เหลือกำลังครับ
ขอเป็นกำไทยดีกว่าครับ อ่านง่ายเข้าใจ๋ง่ายครับ เอาไว้เวลาอู้กั๋นก้อยว่าเป็นกำเมืองดีกว่าครับ อู้ไทยกับคนเมืองโตยกั๋นมันจะใดก่อบ่ฮู้ครับ

ออฟไลน์ ole

« ตอบกลับ #1850 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 07:51:36 AM »
 :V จ๋ายละคับ คุณเก่ง ที่คำเมืองนะ ตอนจะพิมพ์ยาก จะต้องอู้ต่อหน้ากั๋นเท่านั้นคับ -30

« ตอบกลับ #1851 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:56:56 AM »
เอื๊อก เมื่อคืนลอง Grey Goose Vodka เข้าไป ตอนดื่มผสมมะนาว โซดา ก็เพลินดี
แต่เช้ามานี่ม่ายไหวจะเคลียร์เลยอ่ะครับ -0028
สงสัยมาหลายรอบล่ะ ว่าจะไม่ถูกโฉลกกับตระกูล Vodka ตอนนี้มั่นใจล่ะ ว่าไม่ถูกกับน้อง Vodka อย่างแรง
คงต้องโบกมือลาน้อง Vodka เป็นการถาวรแล้วล่ะครับ ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียหัวเหลือเกินครับ -02

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1852 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 10:10:06 AM »
Cognac ก็มีหลายยี่ห้อครับเนื่องจากผมไม่ได้เดินดูมากนักแต่ยี่ห้อบ้านเราที่ผมติดตามีหมดครับเช่น Martell, Camus, Hennessy ฯลฯ แล้วก็มีพวก Amagnac อีกหลายยี่ห้อ

รุ่นเท่าที่เห็นก็มี V.S.O.P, X.O., หรือแม้แต่มีพวก Extra หรือกลุ่ม Vintage หรือรุ่นพิเศษต่างๆ ขวดขนาด 3L ก็มีเอาเป็นว่าราคามีตั้งแต่พันต้นๆ ยันสอนแสนกว่าๆ ครับ -0023

ออฟไลน์ MmG

• ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #1853 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:37:11 AM »
สวัสดีทุกท่านครับ ผมเองก็หายไปนาน งานยุ่ง + ไม่ค่อยได้เข้ามาเยี่ยมเลย ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาไปเวียนเทียน + ทำบุญมาฝากทุกท่านด้วยครับ

พี่เก่ง หายดีแล้ว ก็ขอให้แข็งแรงๆ ขึ้นนะครับ
คุณตือ น่าอิจฉาจริงได้ไปเที่ยวดูของดีมาด้วย ^^
คุณ ole ท่าทางจะเป็นคอ brandy เหมือนผมเลย
พี่ pip พี่ ben พี่โอบ คุณ nad, คุณ kitti และท่านอื่นๆ หวังว่าสบายดีเหมือนกันนะครับ

เมื่อจันทร์ที่แล้วแอบไปเก็บเหล้า cocktail ที่ central ลาดพร้าว มา สงสัยได้กลับมาใช้ shaker อีกครั้งแล้ว  :shoot:

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #1854 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:16:58 PM »

เป็นไปตามที่คาดคิดว่าเหล้าตามชายแดนบ้านเราน่าจะมาจากดิวตี้ฟรีฝั่งฮ่องกงครับ เพราะเห็นส่วนใหญ่มีตามที้คุณ pip หิ้วมาทั้งนั้น แถมราคาสูงกว่าอีก

ส่วนมาเก๊ามันเป็นสวรรค์ของคนชอบ Brandy และ Wine ครับมีแทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ แต่ราคาก็พอสมควรครับแต่ผมแนะนำว่าถ้าใครไปหิ้วเหล้าที่มาเก๊าให้ซื้อตามรานค้าข้างนอกสนามบินจะถูกกว่า(หาไม่ยากร้านขายสุรามีอยู่ทั่วไปแม้แต่ใร 7-11ก็มีของดีๆ) ราคาดีทีเดียวที่ผมจำได้และเสียดายมากคือ Blue (ราคาร้านขายปลีกขวด 750ราคาประมาณ 3,7xx ในสนามบินประมาณ 4,3xx ) แล้วก็มีพวก Port เห็นบางตัวราคาประมาณ 6xx ครับ

ปล.ไว้ว่างๆ จะมาแง้มครับว่าผมได้อะไรมาบ้าง แต่จริงๆ ก็เป็นเหล้าที่หาได้ที่บ้านเราแหละครับไม่ค่อยตื่นเต้นอย่างที่คิด :cry1:

ผมก็มีตัวใหม่ๆเข้ามาเหมือนกัน.......แต่รอชมของคุณตือก่อนดีกว่า.......... :angry2: :angry2: :angry2:
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ ole

« ตอบกลับ #1855 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:00:21 PM »
คุณ Mmg : ใช่ครับ เมื่อก่อนผมชอบตัว cordon bleu จนถึงทุกวันนี้ครับ (แต่ได้แค่จิบนะครับ) -30

ออฟไลน์ MmG

• ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #1856 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:21:20 PM »
สำหรับ XO แค่ได้จิบๆ ก็สุดยอดแล้วครับ ผมเคยลองแต่ตัว Remy Martin XO ส่วนตัว Cordon Bleu นี่ก็เล็งๆ ไว้เหมือนกันครับ แต่ราคามันสูงดีจัง  -13

« ตอบกลับ #1857 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:58:26 PM »
แต่ละท่านได้ของดีเข้าบ้านกันช่วงหยุดยาวกันถ้วนหน้าเลยนะครับ
ของผมไม่มีเลยง่ะ -08

ออฟไลน์ pip

• *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #1858 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:30:38 PM »

เรื่องที่มาของเหล้าที่ Duty Free ลาว เท่าที่ผมศึกษามาจะเป็นอย่างนี้ครับคุณตือ ร้านเหล้าที่ตรงด่านจะมีอยู่หลายร้านมากทั้งร้านใหญ่ ร้านเล็ก...รวมๆกัน ประมาณ 20 กว่าร้านได้

ที่มาจึงหลากหลาย แต่ร้านที่มี SM เยอะๆ อาจมาจาก Duty Free ฮ่องกงแบบคุณตือว่า ก็ได้ครับ แต่รวมๆ แล้วจะมีมาจากจากทั้ง ฮ่องกง, มาเลย์, สิงคโปร์  แต่ทีผมสังเกตุดูถ้าเป็นยี่ห้อแปลกๆ ไม่

มีขายทั่วไปจะเป็นการโละ Stock ออกจาก Duty Free ซะมากกว่าเพราะ สภาพไม่ค่อยสดเท่าไหร่ ยกเว้น ร้าน ดาวเรือง ดูแล้วนี้น่าจะเป็นของจากผู้ผลิตโดยตรงเพราะใหม่และ สดมาก

แล้วก็เป็นร้านค่อนข้างใหญ่ และมีหลายสาขาทั่วประเทศ  สายผมรายงานมาว่า ช่วงนี้กำลังปรับปรุงร้านใหม่ และจะมี Lagavulin กับ Ardbeg เข้ามาจำหน่ายด้วยครับ........

แต่ที่แน่ๆ ครับคุณตือ....ตัว Snow Grouse มีขาย ที่ร้าน ดาวเรืองครับ ราคาก็ 700 บาท (ขนาด 1 ลิตร)........... -0020
-0043 -0043 -0043

« ตอบกลับ #1859 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 02:41:00 PM »

เรื่องที่มาของเหล้าที่ Duty Free ลาว เท่าที่ผมศึกษามาจะเป็นอย่างนี้ครับคุณตือ ร้านเหล้าที่ตรงด่านจะมีอยู่หลายร้านมากทั้งร้านใหญ่ ร้านเล็ก...รวมๆกัน ประมาณ 20 กว่าร้านได้

ที่มาจึงหลากหลาย แต่ร้านที่มี SM เยอะๆ อาจมาจาก Duty Free ฮ่องกงแบบคุณตือว่า ก็ได้ครับ แต่รวมๆ แล้วจะมีมาจากจากทั้ง ฮ่องกง, มาเลย์, สิงคโปร์  แต่ทีผมสังเกตุดูถ้าเป็นยี่ห้อแปลกๆ ไม่

มีขายทั่วไปจะเป็นการโละ Stock ออกจาก Duty Free ซะมากกว่าเพราะ สภาพไม่ค่อยสดเท่าไหร่ ยกเว้น ร้าน ดาวเรือง ดูแล้วนี้น่าจะเป็นของจากผู้ผลิตโดยตรงเพราะใหม่และ สดมาก

แล้วก็เป็นร้านค่อนข้างใหญ่ และมีหลายสาขาทั่วประเทศ  สายผมรายงานมาว่า ช่วงนี้กำลังปรับปรุงร้านใหม่ และจะมี Lagavulin กับ Ardbeg เข้ามาจำหน่ายด้วยครับ........

แต่ที่แน่ๆ ครับคุณตือ....ตัว Snow Grouse มีขาย ที่ร้าน ดาวเรืองครับ ราคาก็ 700 บาท (ขนาด 1 ลิตร)........... -0020

อยากได้ Snow Grouse

SM ที่ไม่ใช้เหล้าตลาดน่าจะมีการหมุนเวียนไปเรื่อยๆ อย่าที่คิงงวดนี้ไม่มี Bushmill แล้วครับ หรืออย่าง Ardbeg ที่ผมไปที่มาเก๊าก็โล๊ะแล้วเหมือนกันคือเหลืออยู่ไม่กี่ขวดหมดแล้วหมดเลย Highland Park 15ปีกับ16ปี ก็ไม่มีแล้วเหมือนกันครับ เพราะงั้นถ้าจะเก็บจริงเจอแล้วชอบต้องรีบซื้ออย่าคิดว่าจะมีมาเรื่อยๆ ครับ

ปล.เรื่องโชว์ ตัวยังไงช่วงนี้ขอเว้นก่อนครับขอหมกมุ่นเรื่องเรียนซักแป๊ปครับเข้าช่วงสำคัญแล้ว -25