พฤษภาคม 21, 2024, 12:55:13 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1044472 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล่งฮู้ชง(令狐冲)

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1320 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:07:45 AM »
        เหมาไถ เคยได้รับรางวัลเหรียญทอง ในเทศกาล Panama International Fair ปี ค.ศ.1915 และเป็นที่นิยมชมชอบของบรรดาอดีตผู้นำรัฐบาลจีน ปัจจุบันเหมาไถยังเป็นที่นิยม เพื่อใช้ในงานพิธีต้อนรับบุคคลสำคัญของรัฐบาลจีน และประชาชนชาวจีนทั่วไปก็นิยมใช้สุราเหมาไถในต้อนรับแขก และใช้ในพิธีมงคลต่างๆอย่างแพร่หลาย จนมียอดจำหน่ายสูงถึง 100 ล้านเหรียญสหรัฐต่อปี และปัจจุบันมีวางจำหน่ายมากกว่า 100 ประเทศทั่วโลก

ความมีชื่อเสียงของเหล้าเหมาไถ เกิดจากกระบวนการผลิตที่ซับซ้อน โดยเหมาไถเป็นเหล้าที่ผลิตจากข้าวฟ่าง และข้าวสาลี นำมาหมักเชื้อยีสต์เป็นเวลา 8 เดือน และมีการกลั่นถึง 7 ครั้ง หลังจากนั้นจะทำการบ่มไว้ในโกดังอีก 3 ปี แล้วจึงค่อยมีการนำมาบรรจุขาย การผลิตที่ต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการผลิตเหล้าแต่ละครั้ง ทำให้ได้เหล้าในปริมาณจำกัด และเหตุนี้เองทำให้เหล้าเหมาไถมีราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ และกลายเป็นเหล้าที่มีการปลอมแปลงมากที่สุดในประเทศจีน

เหมาไถดังมาก และมีราคาสูง ทำให้พ่อค้าคนจีนหัวไสบางคน ไปตั้งโรงงานกลั่นเหล้า ทำการผลิตที่เมืองเดียวกับเหมาไถ และตั้งชื่อคล้ายๆ กัน ถือเป็นการลอกเลียนแบบ ไม่ใช่ของจริง และทำให้นักท่องเที่ยว หรือ คนที่อยากซื้อเหมาไถของแท้มักถูกหลอกให้ซื้อของปลอมแทน

วิธีเลือกเหมาไถของแท้

ดังนั้นถ้าไปเมืองจีน และอยากซื้อเหมาไถกลับมาเป็นของขวัญ หรือ เพื่อดื่มเอง มีหลักการสำคัญ 3 ประการในการสังเกต คือ 1.ต้องจำชื่อบริษัทที่ผลิตให้ดีคือ บริษัท กุ้ยโจว เหมาไถ (Guizhou Moutai Co.Ltd) เพราะเป็นบริษัทเดียวที่ได้รับอนุญาตให้ทำการผลิตเหล้าเหมาไถนี้ 2.จะมีการผลิตที่เดียวเท่านั้นคือ ตำบลเหมาไถ เมืองกุ้ยหยาง มณฑลกุ้ยโจว 3.สังเกตที่โลโก้ (ตามรูป)

เหมาไถ ปัจจุบันมีการผลิตมาหลายชนิด ที่มีชื่อเสียง และได้รับความนิยมมอบเป็นของขวัญแก่กันมากที่สุดคือ Flying Fairy Moutai มี 3 ดีกรีคือ 38% 43% และ 53% ขึ้นอยู่กับความเข้มข้นของแอลกอฮอล์

Flying Fairy Moutai 53% มีรสชาติเข้มข้นที่สุดในกลุ่มนี้ที่คนจีนจะนิยมดื่มกันมาก เนื่องจากมีรสชาติใกล้เคียงกับรสชาติที่บ่มครบ 3 ปีที่สุด และคนภาคเหนือ และคนภาคตะวันออกเฉียงเหนือของจีนก็นิยมดื่ม เพื่อสร้างความอบอุ่นให้กับร่างกาย เพราะอยู่ในพื้นที่เมืองหนาว ส่วนดีกรี 38% และ 43% นิยมซื้อมอบให้กับสุภาพสตรี หรือคนญี่ปุ่น เพราะนิยมดื่มเหล้ารสชาติไม่แรงนัก

นอกจากนี้ เพื่อใช้เป็นของขวัญ และเก็บที่ระลึก ในแต่ละปีบริษัทจะออกซีรีส์พิเศษขึ้นมา ซึ่งมาถึงปัจจุบันนี้ได้มีรุ่นพิเศษประมาณ 10 กว่ารุ่น ซึ่งต้องทำการตรวจเช็คจากเวปไซด์ของบริษัทกุ้ยโจว เหมาไถฯ เสียก่อน เพื่อดูได้ว่ามีรุ่นใดบ้างก่อนซื้อ เพราะจะได้ไม่ถูกหลอก โดยซีรีส์ที่ออกมาแล้วได้รับความนิยมมากได้แก่ รุ่น 15 ปี 30 ปี และ50 ปี ซึ่งเป็นอายุการบ่มเหล้าเหมาไถที่นานกว่าปกติ จะมีรสชาตินุ่มละมุนมากกว่าเหมาไถ Flying Fairy Moutai โดยเหมาไถอายุ 50 ปี จะมีราคาสูงสุด ปัจจุบันอยู่ที่ประมาณ 4 หมื่นกว่าบาทต่อขวด รุ่น 30 ปี มีราคาประมาณ 29,000 บาท และรุ่น 15 ปี มีราคาประมาณ 19,000 บาท

อย่างไรก็ดี เพื่อให้คนจีนหรือคนมีรายได้น้อยสามารถดื่มได้ บริษัทกุ้ยโจว เหมาไถ จึงได้ออกรุ่น Moutai Yingbin ซึ่งเป็นรุ่นที่มีราคาถูกที่สุด เพราะไม่ได้ผ่านกระบวนการบ่มหมัก มีราคาประมาณ 500 บาทต่อขวดออกมาด้วย

สำหรับประโยชน์ของเหล้าเหมาไถ มีนักวิจัยจีนได้ทำการวิจัยพบว่า ในกระบวนการผลิตเหมาไถจะเกิดจุลินทรีย์ขึ้นมาชนิดหนึ่งจากการหมักข้าวฟ่าง ซึ่งจุลินทรีย์นี้จะมีประโยชน์ในระบบการย่อยอาหาร การขับถ่าย และระบบหมุนเวียนโลหิต ซึ่งปริมาณที่แนะนำให้ดื่มคือ 100-150 ซีซีต่อวัน ซึ่งมีการทดลองนำไปหมัก และผลิตในพื้นที่อื่น แต่พบว่าเฉพาะที่เมืองเหมาไถนี้เท่านั้นที่การหมักจะทำให้เกิดจุลินทรีย์ตัวนี้ หากเปลี่ยนไปเมืองอื่นจะไม่เกิดจุลินทรีย์ตัวนี้ขึ้น ปัจจุบันจึงมีการผลิตในที่เดียว อนึ่งรายงานชิ้นนี้ชี้ว่าการดื่มเหล้าดีแค่ไหน หากดื่มจำนวนมากต่อวันแล้วก็จะเป็นโทษร้ายแรง จึงควรดื่มอย่างเหมาะสม

http://www.boybdream.com/manager-news-content.php?newid=135991
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #1321 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:29:52 AM »
ว่ามาเสียยาวเลย....แต่จะพูดถึงเหล้าประจำชาติจีนทั้งที่ เลยต้องว่ายาวให้สมกับความยิ่งใหญ่ของ เหมาไถ / Maotai

กว่ากันถึงสุราเหมาไถของผม...ผมได้มาสองขวดเมื่อประมาณปี 2532-34 จำปีที่แน่นอนไม่ได้ครับ

ตอนนั้น เหมาไถ ในเมืองไทย ราคาขวดละประมาณ 1,000 บาท(ขนาด 500 cc) ตอนนี้ถ้าของแท้ราคาคงเกือบๆ 3,000 บาทครับ

แต่ผมไม่ได้ซื้อที่เมืองไทยครับ...ผมฝากน้องสาวไปซื้อที่ประเทศจีน ตอนนั้นน้องผมได้เป็นตัวแทนแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมของKU กับ มหาวิทยาลัยในคุนหมิง น้องสาวเลยจัดมาให้สองขวด ราคาประมาณขวดละ 500 บาท(ราคาเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว) นอกจาก เหมาไถ แล้วมีเหล้าอื่นอีกแต่ไม่รู้เรียกว่าเหล้าอะไร เพราะอ่านไม่ออก

ตอนนั้นไม่ใช่ว่าอยากได้เหล้าเหมาไถ แล้วหาซื้อได้ง่ายๆ ในคณะที่เดินทางไปกับน้องสาวผมไม่มีใครซื้อได้เลย

ที่น้องผมซื้อได้เพราะมีลูกชาย อธิการบดี หรือ คณะบดี ที่มหาลัยแห่งนั้นจัดการพาไปซื้อ ซึ่งน้องสาวผมเล่าให้ฟังว่า คนที่พาไปถามน้องผมว่า " ทำไม่ต้องซื้อเหมาไถ ราคามันแพงมากนะ " ถ้าข้อมูลไม่ผิด พ่อของเด็กชายคนนั้นมีเงินเดือนประมาณสองพันกว่าบาท แต่เด็กผู้หญิง(น้องสาวผม)คนนี้จะซื้อเหล้าสองขวดราคาเกือบครึ่งหนึ่งของรายได้ครอบครัวเขา

พอได้ เหมาไถ มาอยู่ในมือ....ทั้งสองขวด

ขวดหนึ่งผมได้เปิดดื่มในช่วงเวลาประมาณปี 2535 ซึ่งก็นานหลายปี รสชาติ ยังพอจำได้เล็กน้อย ขอเวลานึกก่อนนะครับ

ส่วนอีกขวด...ผมยังเก็บไว้อยู่ รอเวลา และ โอกาศเหมาะๆ

(ในภาพเป็นสุราเหมาไถ ที่ผมเก็บไว้ประมาณ 20ปี / ใช้กล้องจากมือถือภาพเลยไม่ชัดเท่าใดครับ)
เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย                 วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้ จะเป็นอย่างไร     
ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้      อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ ก็ต้องเดินไป   
จะกลัวไปใย มันก็ล่วงไปตามเวลา              ไม่ตายวันนี้ ก็คงไปซี้ เอาวันข้างหน้า 
วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า                                  ไม่ใช่ขี้ข้า ปากของใคร

« ตอบกลับ #1322 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:32:18 AM »

เหมาไถ ของผมเป็นรุ่น 53% ครับ.... :งง:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #1323 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:50:26 AM »
สองตัวนี้....รอเพือนที่ไปด้วยกันเข้ามารีวิวแล้วกันนะครับ

:smile10:เอ่ยมาแบบนี้ชักสงสัยว่าเพื่อนที่นัดรับของเป็นใครเสียแล้วครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1324 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:04:11 PM »
ขอ update เรื่องสุรานิดนึงครับ พอดีผมโทรหาคนที่จะซื้อTalisker ทราบว่าเค้ามีตัวอื่นด้วยดังนี้ครับ

Glendullan ไม่ทราบปี ราคาอ้างอิงตัว 12ปี ขายที่ประมาณ 1,500บาท
Cameron Brig ไม่ทราบปี ราคาอ้างอืง 12ปี ขายที่ประมาณ 850บาท

มีใครสนใจลงชื่อไหมครับ จะได้ต่อรองราคาครับ -0027
ตัว Cameron Brig ถือเป็นของแปลกกับ Single Grain ที่น่าลองอยู่เหมือนกันครับ
ส่วน Glendullan นั้นเท่าที่หาข้อมูลส่วนใหญ่เป็น 12 ปีแต่มีเรื่องของปีที่บรรจุกับรุ่นเข้ามาเกี่ยวตามเวปนี้ครับ
http://www.royalmilewhiskies.com/category.asp?cat_id=D_GLAN
รบกวนข้อมูลเพิ่มอีกสักนิดครับ ชักน่าสนใจอยู่เหมือนกันครับ -0023
เจ้าของนี่เขามีสต๊อกมากขนาดไหนหว่า.... ????

ดูแล้วก็น่าสนใจทั้งสองตัวนะครับ

แต่ Cameron Brig นี้เป็นของแปลกเลย ไม่รู้ว่า Single Grain รสชาติจะนุ่มลิ้นหรือไม่(แต่กลิ่นไม่กล้าหวัง)

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1325 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:10:15 PM »
ผมว่าขวดมันเหมือนยาธาตุ อาครับ -07

แต่อ่านสรรพคุณแล้วน่าสนใช่เล่นนะครับ แต่ไม่รู้ว่าขวดที่ขายที่เมื่องไทยนี่จะเป็นรุ่นไหนนะครับ สำหรับราคา3000ผมว่าคิดหนักเหมือนกันนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #1326 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:13:40 PM »
ขอ update เรื่องสุรานิดนึงครับ พอดีผมโทรหาคนที่จะซื้อTalisker ทราบว่าเค้ามีตัวอื่นด้วยดังนี้ครับ
Glendullan ไม่ทราบปี ราคาอ้างอิงตัว 12ปี ขายที่ประมาณ 1,500บาท
Cameron Brig ไม่ทราบปี ราคาอ้างอืง 12ปี ขายที่ประมาณ 850บาท

พี่เก่งฯ คุณตือครับ ตัว Glendullan เท่าที่ผมพอหาข้อมลได้จากหนังสือของ Michael  Jackson พบว่าเป็นเหล้าทาง Speyside ครับ ปัจจุบันนี้โรงเหล้านี้เป็นของบริษัท Diageo ไปแล้วครับซึ่งก็เป็นเจ้าเดียวกับเหล้า Talisker , Glen Ord , Caol Ila , Singleton of Dufftown(Speyside) และ Singleton of Glen Ord (Highland Single Malt ) และ Glendullan ตัวนี้ก็ได้รีแบรนด์ใหม่เป็น Singleton of Glendullan ฉลากปิดขวด และรูปทรงขวดเหมือนตัว Singleton of Glen Ord  ที่พี่เก่งฯ เคยลองไปแล้วครับ...สำหรับตัว Glendullan ที่คุณตือว่ากำลังจะต้อนมานี่...ถ้าได้เป็นตัวดั้งเดิม คือ Glendullan 12 Year Old 'Flora & Fauna' 43% หรือตัว GLENDULLAN 1991 Unchillfiltered  และตัว GLENDULLAN 1993 Connoisseurs Choice  ถ้าได้มาผมว่าก็โอเคครับ...ซึ่งดูราคาจากลิงค์ที่พี่เก่งฯ ส่งมาให้จัดว่าไม่แพงครับน่าเก็บด้วย และผมว่าน่าจะมีเหล้าพวกนี้เหลืออยู่ไม่เยอะแล้วครับในปัจจุบัน...ยังไงรบกวนคุณตือแจ้งข่าวคราวนะครับผม...ขอบคุณครับ -0023 -0023
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #1327 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:15:21 PM »
ผมว่าขวดมันเหมือนยาธาตุ อาครับ -07

แต่อ่านสรรพคุณแล้วน่าสนใช่เล่นนะครับ แต่ไม่รู้ว่าขวดที่ขายที่เมื่องไทยนี่จะเป็นรุ่นไหนนะครับ สำหรับราคา3000ผมว่าคิดหนักเหมือนกันนะครับ

ที่ขายเมืองไทย เคยเห็นผ่านๆตาเป็นรุ่นธรรมดา 53% ครับ(แบบของผม)

แต่ราคาแบบนี้ ยังไม่ต้องเก็บก็ได้ หากมีโอกาศดีๆ ดื่มร่วมกันครับ

คือรสชาติมัน...อาจไม่ถูกปากเราก็ได้ ผมเองดื่มไปยังสงสัยเลยว่า รสแบบนี้หรือ คือสุดยอดใสแผ่นดิน(จีน)

ผมกำลังเรียบเรียงความจำอยู่ครับ เดียวเขียนตรงๆจะเข้าใจว่าของเข้าไม่ดี

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1328 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:21:32 PM »
เอ๊อะ ทำไมคะแนนมัน...น้อยจังครับ แล้วมันจะดีเหรอครับ

ได้ครับมิน่าหล่ะผมลองหาข้อมูลของGlendullan แล้วมันถึงไปเจอSingleton of Glendullan กับ Singleton of Glen Ord มันโดนซื้อไปแล้วนี่เอง

ปล.ขอบคุณในน้ำใจครับ ถ้ามีโอกาสหวังว่าจะได้ร่วมวงแลกเปลี่ยนความเห็นกันนะครับ -0029

« ตอบกลับ #1329 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:41:06 PM »
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่นามว่า ท่านเล่งฮู้ชง(令狐冲) ครับผม....พี่เก่งฯ พี่ด้อง คุณตือครับ...ท่านเล่งฮู้ชง(令狐冲)สมาชิกใหม่ท่านนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ...จัดว่าเยี่ยมยุทธมากๆ ผมได้เคยศึกษาประวัติจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) ทราบมาว่า ในอดีตชาติท่านเกิดมาในจีนแผ่นดินใหญ่ ท่องยุทธภพ ร่ำสุราไม่แน่ใจว่าเคล้านารีด้วยหรือไม่(อาจมีบางโอกาส) มาชาติปัจจุบันนี้..ท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) เคยเป็นอดีตหน่วยรบ Navy seal และเป็นผู้บัญชาการเรือรบ(เรืออีโปง) แต่ทำผิดขั้นร้ายแรง ต้องลาออกจากราชการไป...แต่ในจิตใจท่านฯ ยังเปี่ยมล้นไปด้วยความรักในการเป็นเลือดนักรบ
โอ้ย...ประวัติท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้..ผมว่าผมบรรยาย สัก 20  หน้าก็ไม่รู้จะหมดสิ้นวีรกรรมของท่านหรือไม่ ท่านเป็นมหาบุรุษ และจอมยุทธผู้ยิ่งใหญ่ ซึ่งผมคงจะลืมเลือนไปเสียมิได้ครับ
 ปล.1 ท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้...ท่านเป็นเพื่อนรุ่นพี่ผมครับ..ที่เคยได้ผ่านสมรภูมิการร่ำสุรากันมานับไม่ถ้วนแว้ว อ้วกกันไม่หวาดไม่ไหว....ว้า ย่องเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ด ก็ไม่แจ้งข่าวให้น้องนุ่งทราบกันบ้างเลย เนอะ พี่เน้อออออออ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ++ 555
ปล.2  ผมขอ Confirm ครับท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้ มาตรฐานวิชาการปึก รู้ลึก รู้จริง คงจะทำให้บอร์ดเรายิ่งครึกครื้นมากยิ่งขึ้นไป ครับผมมมมมมมมม  -0029 -0029
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #1330 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:50:07 PM »
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่นามว่า ท่านเล่งฮู้ชง(令狐冲) ครับผม....พี่เก่งฯ พี่ด้อง คุณตือครับ...ท่านเล่งฮู้ชง(令狐冲)สมาชิกใหม่ท่านนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ...จัดว่าเยี่ยมยุทธมากๆ ผมได้เคยศึกษาประวัติจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) ทราบมาว่า ในอดีตชาติท่านเกิดมาในจีนแผ่นดินใหญ่ ท่องยุทธภพ ร่ำสุราไม่แน่ใจว่าเคล้านารีด้วยหรือไม่(อาจมีบางโอกาส) มาชาติปัจจุบันนี้..ท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) เคยเป็นอดีตหน่วยรบ Navy seal และเป็นผู้บัญชาการเรือรบ(เรืออีโปง) แต่ทำผิดขั้นร้ายแรง ต้องลาออกจากราชการไป...แต่ในจิตใจท่านฯ ยังเปี่ยมล้นไปด้วยความรักในการเป็นเลือดนักรบ
โอ้ย...ประวัติท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้..ผมว่าผมบรรยาย สัก 20  หน้าก็ไม่รู้จะหมดสิ้นวีรกรรมของท่านหรือไม่ ท่านเป็นมหาบุรุษ และจอมยุทธผู้ยิ่งใหญ่ ซึ่งผมคงจะลืมเลือนไปเสียมิได้ครับ
 ปล.1 ท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้...ท่านเป็นเพื่อนรุ่นพี่ผมครับ..ที่เคยได้ผ่านสมรภูมิการร่ำสุรากันมานับไม่ถ้วนแว้ว อ้วกกันไม่หวาดไม่ไหว....ว้า ย่องเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ด ก็ไม่แจ้งข่าวให้น้องนุ่งทราบกันบ้างเลย เนอะ พี่เน้อออออออ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ++ 555
ปล.2  ผมขอ Confirm ครับท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้ มาตรฐานวิชาการปึก รู้ลึก รู้จริง คงจะทำให้บอร์ดเรายิ่งครึกครื้นมากยิ่งขึ้นไป ครับผมมมมมมมมม  -0029 -0029

กล่าวหนักไปแล้วครับ...

แต่การผ่านสมรภูมิการร่ำสุรากันมานับไม่ถ้วนในวัยฉะ-กัน นี้ก็ทำให้ร่างการและสุภาพไม่สู้ดีเท่าใด เดียวนี้ดื่มกินยาวๆไม่ไหวแล้ว :cry7:

ส่วนเรื่องเคล้านารี...นี้มิอาจสู้น้องเบนได้

ก็ขอฝากตัว และ จะรบกวนขอความรู้เพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ

« ตอบกลับ #1331 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:32:51 PM »
พี่เก่งฯ คุณตือครับ ตัว Glendullan เท่าที่ผมพอหาข้อมลได้จากหนังสือของ Michael  Jackson พบว่าเป็นเหล้าทาง Speyside ครับ ปัจจุบันนี้โรงเหล้านี้เป็นของบริษัท Diageo ไปแล้วครับซึ่งก็เป็นเจ้าเดียวกับเหล้า Talisker , Glen Ord , Caol Ila , Singleton of Dufftown(Speyside) และ Singleton of Glen Ord (Highland Single Malt ) และ Glendullan ตัวนี้ก็ได้รีแบรนด์ใหม่เป็น Singleton of Glendullan ฉลากปิดขวด และรูปทรงขวดเหมือนตัว Singleton of Glen Ord  ที่พี่เก่งฯ เคยลองไปแล้วครับ...สำหรับตัว Glendullan ที่คุณตือว่ากำลังจะต้อนมานี่...ถ้าได้เป็นตัวดั้งเดิม คือ Glendullan 12 Year Old 'Flora & Fauna' 43% หรือตัว GLENDULLAN 1991 Unchillfiltered  และตัว GLENDULLAN 1993 Connoisseurs Choice  ถ้าได้มาผมว่าก็โอเคครับ...ซึ่งดูราคาจากลิงค์ที่พี่เก่งฯ ส่งมาให้จัดว่าไม่แพงครับน่าเก็บด้วย และผมว่าน่าจะมีเหล้าพวกนี้เหลืออยู่ไม่เยอะแล้วครับในปัจจุบัน...ยังไงรบกวนคุณตือแจ้งข่าวคราวนะครับผม...ขอบคุณครับ -0023 -0023
ยืนยันข้อมูลเดียวกันกับคุณเบนครับ เท่าที่พอหาอ่านได้จากเมื่อคืนนี้
นั้นทำให้มีข้อสงสัยว่าที่คุณตือแจ้งมาเป็นรุ่นไหนครับ เพราะจะได้เทียบราคาได้ถูกว่าควรจัดเข้ามาในรั้วบ้านหรือปล่าวครับ
เดี๋ยวนี้หลายโรงกลั่นถูกซื้อไปเยอะแล้วครับ ทำให้ไม่แน่ใจว่าจะยังได้รสชาติดั้งเดิมหรือปล่าวครับ -0013
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1332 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:35:50 PM »
ปริศนาทุกอย่างไขกระจ่างแล้ว ที่แท้ก็เป็นคุณเบนนี่เองที่ไปด้วยกันกับเล่งฮู้เฮีย :laugh2:

« ตอบกลับ #1333 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:37:25 PM »
ผมขอรีวิวฯ จากการได้ร่วมร่ำสุรา กับท่านจอมยุทธเล่งฮู้ชง(令狐冲) เมื่อวานนี้ในการส่งมอบตัวผู้ต้องหา (Highland Park 12 yo) โดยมีเหยื่อมาสังเวย 2 แบรนด์ครับ คือ Aberfeldy 12 YO  และ Glenfiddich 15 YO ครับ...ก็ขอเริ่มเลยนะครับแบบ Neat ก่อน...ผมว่าตัว Glenfiddich 15 YO นี่กลิ่นมันไม่พุ่งมากเท่าไหร่ครับ..ถ้าเทียบกับตัว Aberfeldy 12 YO แล้วนี่กลิ่นตัว Aberfeldy อวลกว่าครับ (อันนี้ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ก็คอนเฟริมครับ) และกลิ่นของ Glenfiddich 15 YO นี่หอมกลิ่นโอค และออกแนวๆกลิ่นเชอรี่ครับ และสำหรับรสชาดแล้วผมว่า Glenfiddich 15 YO นี่ช่างนุ่มละมุน สดชื่น กลมกล่อมและค่อนข้างเนียนมากๆครับ ไม่บาดคอเลยครับ สำหรับ After Teast ผมว่ากลางๆครับไม่ยาวมากนัก แต่ก็ทิ้งความอวลของกลิ่นโอ๊ค เชอรี่ และความเผ็ดร้อนไว้ในปากในคอพอสมควรครับ...สำหรับผมเจ้าตัว Glenfiddich 15 YO จัดได้ว่ารสชาดนุ่มนวล เนียนๆ ดื่มได้แบบชิว ชิว สบายๆ ในบรรยายค่ำคืนกับหมู่มิตร ได้แบบยาวๆ ไม่เบื่อครับผมมม -30
 ปล. ผมขอเรียนเชิญให้พี่ท่านเล่งฮู้ชง(令狐冲) มารีวิวเพิ่มเติม แบบบรรยายสรุปฯ ด้วยนะครับผมมมม -0029 -0029

« ตอบกลับ #1334 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:47:22 PM »
ปล. ผมขอเพิ่มเติมอีกนิดครับพี่เก่งฯ พี่ด้อง และคุณตือครับ...ท่านพี่เล่งฮู้ชง(令狐冲) ผู้นี้แหละครับ..เป็นผู้ชี้นำ+ชี้แนะนำทางสว่างแต่ไปสู่โลกมืด ให้ผมได้เข้าสู่วงการ Single Malt และ wine ครับผม นับว่าเป็นอาจารย์ในสำนักฯ ก็ว่าได้มิผิดเพี้ยนครับผมมมม -0023 -0023

« ตอบกลับ #1335 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:00:19 PM »
ยืนยันข้อมูลเดียวกันกับคุณเบนครับ เท่าที่พอหาอ่านได้จากเมื่อคืนนี้
นั้นทำให้มีข้อสงสัยว่าที่คุณตือแจ้งมาเป็นรุ่นไหนครับ เพราะจะได้เทียบราคาได้ถูกว่าควรจัดเข้ามาในรั้วบ้านหรือปล่าวครับ
เดี๋ยวนี้หลายโรงกลั่นถูกซื้อไปเยอะแล้วครับ ทำให้ไม่แน่ใจว่าจะยังได้รสชาติดั้งเดิมหรือปล่าวครับ -0013

ชักเริ่มสนใจแล้วสินะครับ ถ้าได้รับข้อมูลแล้วจะแจ้งให้ทุกท่านทราบโดยเร็วครับ

« ตอบกลับ #1336 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:05:52 PM »
ผมเริ่มรู้สึกว่าการตามเก็บสุรา ชักเริ่มเหมือนการเสาะหาพระเครื่องไปซะแล้วนะครับ :งง:

« ตอบกลับ #1337 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:08:37 PM »
ปริศนาทุกอย่างไขกระจ่างแล้ว ที่แท้ก็เป็นคุณเบนนี่เองที่ไปด้วยกันกับเล่งฮู้เฮีย :laugh2:

ข้าน้อยขอคารวะ -0023

« ตอบกลับ #1338 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 03:05:20 PM »
แนะนำweb site ครับ web เค้าสะสมเหล้าขวดเล็กไว้เยอะมากครับ และมีรุ่นต่างๆ พร้อมรายละเอียดเล็็กๆ น้อยๆ เอาไว้เป็นข้อมูลการพัฒนาการของเหล้าแต่ละตัวได้ดีครับ

http://minibottle.jp/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 03:17:28 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #1339 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 03:20:08 PM »
ตามไปชมมาแล้วครับ ต้องบอกว่าเสียดายที่บ้านเราไม่มีเข้ามาบ้างเลยครับ
งานนี้ไปแอ่วท่าขี้เหล็กคราวหน้า คงต้องแวะสอยจำพวกนี้มาสะสมกับเขาบ้างดีกว่าครับ :angry2: