พฤษภาคม 21, 2024, 02:13:17 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1044666 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:28:13 PM »
เพิ่งคุยกับป๋าด้องอีกรอบเมื่อเช้าเช็คเรื่องราคากันอีกรอบ ปรากฏว่าเหล้าไม่ได้ขึ้นราคาทุกตัวครับ
เป็นเรื่องความจำสั้นของผมเองมากกว่าครับ แต่บางตัวก็มีขึ้นราคาอยู่บ้างแต่ไม่มากครับ
แนะนำว่าให้คุรตือเช็คราคาใน duty free ก่อนแล้วไปเดินหาซื้อจากพิกัดร้านที่ผมแจ้งไปครับ
ถ้าไม่ได้จริงๆ ค่อยย้อนรอยเข้ามาเก็บที่ duty freee ก่อนกลับออกมาครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:30:31 PM »
พอดีบริษัทผมกำลังจะเปิดเมล็ดกาแฟ ตัวใหม่หน่ะครับ แต่ว่ามันต้องใช้เครื่องชงหน่ะสิครับ ไม่ทราบว่าคุณเก่งมีเครื่องไหมครับ
มีแต่แบบที่ใช้เทผ่านกระดาษกรองครับ เครื่องชงอยู่ไหนก็ไม่รู้ไปแล้วครับ สาปสูญไปตั้งแต่ตอนย้ายบ้านครับ -09
ย้ายบ้านมา 3-4 ปีจนถึงวันนี้ข้าวของยังขุดออกมาได้ไม่หมดเลยครับ ไม่มีที่ไว้ของแล้วครับ -06
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:41:43 PM »
เรื่องพิกัจที่ให้มา เดินเข้าด่านไปทางขวามือ และเดินไปสุดซ้ายมือ ใช่ไหมครับ ยังไงถ้าหลงจะถามอีกทีครับ

เครื่องที่ให้กระดาษกรองยังใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ เพราะมีเมล็ดแบบที่ใช้กับกระกาษกรองด้วยครับ ยังไงจะติดไม้ติดมือไปให้ลองชิมนะครับ เผื่อจะหันมารีวิว กาแฟแทน :smile1:
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ ben urban

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:03:01 PM »
ก็มีร้านอยู่ในLotus เชียงใหม่คำเที่ยงกับ ที่กาดสวนแก้ว ครับ ไม่ทราบว่าคุณเก่งชอบทานกาแฟไหมครับ

น่าอิจฉาคุณเบนจังครับมีของใหม่ๆ เข้าบ้านตลอดเลยนะครับ /คุณเบนครับถ้าตัวที่คุณเบนฝากผมหิ้วถ้าไม่มีจะสำรองตัวอื่นไหมครับ

ปล.เท่าที่จำได้ว่าเคยมีพูดถึงในนี้มานิดนึงว่า Monogram ผสมโซดา แล้วถึงกับพ่น ผมก็ถึงกลับเครียดอยู่จนบัดนี้ครับ
ขอขอบคุณคุณตือนะครับกับความมีน้ำใจ + เอื้ออารีครับ  -0029 -0029 ผมจะเมล์เบอร์ติดต่อไปให้นะครับ..รบกวนคุณตือแจ้งเบอร์ติดต่อกลับนะครับผม...สำหรับ Gentleman Jack ขวดที่ได้เรียกว่าโชคดีดีกว่าครับ พอดีเพื่อนน้องเขากลับไปซื้อของเก็บตกก่อนมา กทม. ผมเลยได้อาศัยฝากด้วยเลยครับ...ว่าแต่ว่าอีกไม่กี่วันแล้วนะครับคุณตือ ที่จะได้เวลาไปต้อนสาวงาม สวยๆ ที่เหนือสุดสยามแล้ว ขอให้คุณตือฟิตซ้อมให้ดีๆนะครับ ทั้งร่างกาย + กระสุนดินดำ จะได้กวาดต้อนสาวๆ มาให้หมดเล้าเลย หรือป่าวครับผมมมมม...ขอบคุณครับ
 ปล. ผมก็เป็นคนนึงครับ ที่นิยมการกินกาแฟสดครับ แบบว่ากินทุกวันเลย ตอนเช้าเล่นซะ 1 แก้ว เป็นกาแฟผงชงเนทโกลล์ครับ...พอตกเที่ยงกินกาแฟสดชงเครื่องร้านแถวที่ทำงานครับผม ไม่ทราบว่าบริษัทคุณตือเป็นเมล็ดกาแฟแบรด์ไหนครับผมมมม
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:13:44 PM »
ขอบคุณครับพี่เก่งฯ ที่รีวิวให้ทราบครับผม...ดูถ้าแล้วผมว่าตัว monogram ก็เข้มเหมือนกันครับที่ 47% เห็นถ้าจะต้องเชิญเข้าสู่รั้วบ้าน อีกสักขวดแล้วครับพี่เก่งฯ...
ปล. ผมก็รอพี่เก่งฯ รีวิว  -0027  ตัว Jack Daniel's Single Barrel ของพี่เก่งฯ อยู่นะครับ...ไม่ทราบว่าพี่เก่งฯ พอจำราคาค่าตัวของ silver select , monogram และ Jack Daniel's Single Barrel ...ขอบคุรครับพี่  -0021
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:56:52 PM »
เรื่องพิกัจที่ให้มา เดินเข้าด่านไปทางขวามือ และเดินไปสุดซ้ายมือ ใช่ไหมครับ ยังไงถ้าหลงจะถามอีกทีครับ

เครื่องที่ให้กระดาษกรองยังใช้ได้อยู่ใช่ไหมครับ เพราะมีเมล็ดแบบที่ใช้กับกระกาษกรองด้วยครับ ยังไงจะติดไม้ติดมือไปให้ลองชิมนะครับ เผื่อจะหันมารีวิว กาแฟแทน :smile1:
เออ... เดินข้ามสะพานเข้าด่านฝั่งโน้น ลงบันไดเลี้ยวซ้าย เดินไปจนสุดซอยเลี้ยวขวา เดินไปอีกหน่อยร้านจะอยู่ขวามือ
มีป้ายร้านสีแดงใหญ่ๆ หน้าร้านจะมีชั้นวางไวน์ไว้เพียบเลยครับ ผมจำชื่อร้านไม่ได้ครับ

ที่กรองกระดาษยังมีเหลืออยู่ครับ ขอบคุณในความมีน้ำใจของคุณตือล่วงหน้าครับ

คุณเบนครับ ที่ผมมีแต่ monogram กับ silver select ครับ ค่าตัว 1700-1900 ครับ
ส่วนตัว single barrel ไม่มีและไม่เห็นที่ท่าขี้เหล็กนะครับ
ตัว silver select จะถูกกว่า monogram ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 08:50:41 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 02:19:04 PM »
ขอโทษด้วยครับพี่เก่งฯ ผมจำผิดเองครับ  -0012 มันต้องเป็นตัว silver select  ที่รอชมรีวิวอยู่ครับผมมมม -0029 -0029
ปล. ร้านที่พี่เก่งฯ ว่า (เดินข้ามสะพานเข้าด่านฝั่งโน้น ลงบันไดเลี้ยวซ้ายเดินไปจนสุดซอยเลี้ยวขวา เดินไปอีกหน่อยร้านจะอยู่ซ้ายมือมีป้ายร้านสีแดงใหญ่ๆ หน้าร้านจะมีชั้นวางไวน์ไว้เพียบเลยครับ ผมจำชื่อร้านไม่ได้ครับ) ผมพอนึกภาพออกครับ เคยไปก็หลายปีแล้ว ไม่แน่ใจว่าร้านเกียวกันไหมครับ ไม่แน่ใจว่าร้านสีออกเหลืองหรือเปล่า หรือจะเป็นคนละร้านกันก้ไม่แน่ใจครับ แต่ร้านนั้นก็มีทั้งเหล้า + ไวน์ ครับผม แต่ตอนนั้นไม่แน่ใจเลยไม่กล้าซื้อกลัวเจอของปลอมเลยมาซื้อที่ duty free ครับผม

« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 02:27:51 PM »
ร้านนี้ค่อนข้างชัวร์ครับ เพราะคนที่ผมฝากซื้ออยู่เป็นลูกค้าประจำครับ
แล้วก็พวกตำรวจกับข้าราชการส่วนใหญ่ก็เป็นลูกค้าประจำเจ้านี้อยู่ครับ
ราคาก็ใช้ได้อยู่ครับ บางตัวถูกกว่า duty free อยู่นิดหน่อย แล้วก็ต่อรองราคาได้ด้วยครับ
เสียดายที่ตอนผมไปช่วงสงกรานต์ร้านเค้าปิดครับ -08

« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 02:41:38 PM »
ขอบคุณครับพี่เก่งฯ ผมจะได้แนะนำให้น้องชายไปลองค้นหาร้านนี้ดูครับ คิดว่าคงจะหาเจอได้ไม่ยากครับตามลายแทงที่พี่ให้ครับผม...ขอบคุณครับผม  -0029 -0029

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:03:43 AM »
ของผมเป็นแบลน Dunkin' Donuts เดือนนี้จะเปิดตัวกาแฟตัวใหม่ครับ น่าจะประมาณกลางเดือนเปิดตัวอย่างเป็นทางการ แต่ตอนนี้ก็จะเริ่มมีขายแล้วบ้างบางสาขาครับ

คุณเก่งเห็นว่ามี 2 ร้านหรือป่าวครับ ยังไงถ้ามีขอพิกัดอีกร้านด้วยครับ หรือถ้าผมหลงยังไงจะโทรไปถามหล่ะกันนะครับ

« ตอบกลับ #1170 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:10:50 AM »
อีกร้านลงบันไดเลี้ยวขวา เดินไปประมาณ 4-5 คูหา ร้านจะอยู่ซ้ายมือหน้าร้านจะขายขนมของแห้ง
ร้านจะอยู่ติดกับร้านขายกระเป๋า ร้านนี้ที่เจอเพราะไปนั่งรอ ผบ. เลือกกระเป๋า เซ็งๆ เลยเดินเล่นมองๆ เข้าไป อ่า... มีพอประมาณครับ
แต่ราคาจะสูงอยู่พอควร มีตัวแปลกพอควรครับ ถ้าต่อรองราคาเก่งๆ ก็น่าจะได้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #1171 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:15:08 PM »
คุณตือครับ ได้รับเมล์แล้วครับผม ว่างๆ คงได้มีโอกาสพุดคุยแลกเปลี่ยนกันครับ...ขอบคุณมากครับ
ปล.สำหรับกาแฟของคุณตือที่ว่าเป็นแบรนด์ Dunkin' Donuts ขายในร้าน Dunkin' Donuts ใช่ไหมครับ...ผมเคยไปนั่งทานที่ร้าน Dunkin' Donuts ฟิวเจอร์รังสิต เป็นกาแฟร้อนครับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบรนด์ของคุณตือหรือปเล่าครับผมมม :no1:

« ตอบกลับ #1172 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:27:55 PM »
ใช่ครับ แต่ว่าอันนั้นน่าจะยังเป็นตัวเก่าหน่ะครับใช้supplierของเมืองไทยครับ รสชาติก็ถือว่าใช้ได้แต่ยังเทียบกับแบลนกาแฟชั้นนำ ไม่ได้ครับ

ส่วนตัวใหม่ตอนนี้มีขายที่ Siam Paragon จะเป็นกาแฟที่ผลิตและนำเข้าเองภายใต้แบลน Dunkin' Donuts เป็นตัวเดียวกับที่Dunkin อเมริกาใช้ครับ รสชาติจากที่ผมชิมมาก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ คิดว่าที่ Future park น่าจะมีเร็วนี้ครับ

« ตอบกลับ #1173 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:29:06 PM »
บทความดีๆ ครับ

สก็อตแลนด์ ดินแดนต้นกำเนิดสก็อตวิสกี้ "สุดยอดวิสกี้" ที่ได้รับการยอมรับจากบรรดานักดื่มทั่วโลกมาช้านาน

Whisky มาจากรากศัพท์ว่า Uisge beatha (ยูธ บีทธา) ซึ่งเป็นภาษาแกลลิก (Gaelic) ที่ชาวเซลท์ (Celt) ในสก็อตแลนด์ใช้พูดกันซึ่ง มีความหมายแปลว่า "น้ำแห่งชีวิต" หรือ Water of life
วิสกี้ จัดเป็นเครื่องดื่มที่มีความสำคัญต่อเศรษฐกิจของสก็อตแลนด์ และสหราชอาณาจักรอย่างมาก โดยครึ่งหนึ่งของตลาดวิสกี้ทั่วโลก 6 พันล้านปอนด์ หรือประมาณ 3 พันล้านปอนด์ เป็นการส่งออกจากสก็อตแลนด์
"ความลับ" ที่ทำให้วิสกี้จากสก็อตแลนด์เป็นที่ยอมรับอย่างแพร่หลายนั้น เพราะสก็อตแลนด์เป็นดินแดนที่มีอากาศเย็นตลอดทั้งปี ดินดี และที่สำคัญที่สุดคือ น้ำแร่ธรรมชาติ ทำให้รสชาติวิสกี้ที่นี่รสชาติยอดเยี่ยม ทำให้ที่นี่มีโรงบ่มเหล้ากระจายอยู่มาก
1 ในโรงบ่มเหล้าอย่าง โรงผลิตสุรา คาร์ดู (Cardhu Distillery) ที่ใช้น้ำจากน้ำแม่น้ำสเปย์ ในการผลิต และได้รับการยกย่องว่าเป็นโรงผลิตวิสกี้มอลท์ที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งของสก็อตแลนด์ มีความเก่าแก่มาตั้งแต่ปีค.ศ. 1811 และเป็น 1 ใน 28 โรงบ่มเหล้าของ "จอนห์นี่ วอล์คเกอร์" อันถือว่าเป็นบ้านของจอห์นนี่ วอลก์เกอร์ (Cardhu Distiller and Johnnie Walker Brand Home) ก็ได้
วิสกี้ของคาร์ดู เป็น "ซิงเกิลมอลท์" ระดับสูงที่ถูกคิดค้นโดย เฮเลน คัมมิ่ง และเป็นครั้งเดียวที่ผู้หญิงเป็นผู้คิดค้นสูตรเหล้าวิสกี้ แบบมอลท์ขึ้นมา โดยการผลิตเน้นด้านคุณภาพไม่ใช่ปริมาณ ด้วยขั้นตอนการผลิตที่นาน เพื่อให้ได้วิสกี้บ่มอายุ 12 ปีที่มีคุณภาพในถังไม้โอ๊กแบบพิเศษ
มอลท์วิสกี้ทุกชนิดมาจาก 3 ส่วนผสมหลัก ได้แก่ มอลท์บาร์เลย์ น้ำ และยีสต์ ซึ่งมีกระบวนการผลิตที่เหมือนๆ กันในทุกโรงกลั่น แต่จะมีความแตกต่างในรายละเอียด เพื่อให้ได้รสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวของแต่ละแห่ง
กว่าจะมาเป็นน้ำอมฤตรสเลิศ ต้องผ่านกระบวนการถึง 6 ขั้นตอน
การเพาะมอลท์ (Malting) เริ่มต้นกระบวนการผลิตวิสกี้ คือ การทำข้าวบาร์เลย์ให้กลายเป็นมอลท์ ปัจจุบันโรงกลั่นเกือบทุกแห่งจะแยกส่วนนี้ออกไป เพื่อลดขั้นตอนที่ยุ่งยากนี้ออกไป
การทำข้าวบาร์เลย์ให้เป็นมอลท์ เพื่อให้ได้แป้งและเปลี่ยนสภาพเป็นน้ำตาลต่อไป โดยจะนำข้าวบาร์เลย์ไปแช่น้ำเป็นเวลา 2 วัน ข้าวบาร์เลย์ที่ถูกเพาะเป็นมอลล์จะถูกเก็บต่อไปอีก 5 วัน ช่วงนี้เองเอ็นไซม์จะทำหน้าที่ของมันในการเปลี่ยนแป้งให้เป็นน้ำตาล จากนั้นต้องทำให้มอลท์แห้ง เพื่อป้องกันไม่ให้ข้าวบาร์เลย์เติบโตจนถึงเอาแป้งไปใช้จนหมด
กระบวนการทำให้แห้งถือเป็นขั้นตอนแรกที่จะสามารถเข้าไปแต่งกลิ่นและรสวิสกี้ บางโรงกลั่นจะใส่ "ถ่านหิน (Peat)” ซึ่งเป็นเชื้อเพลิงที่ได้จากการทับถมของพืช เมื่อถูกเผาไหม้ก็จะให้กลิ่นหอมของควัน
แต่กลิ่นควันไม่ใช่ลักษณะเด่นของวิสกี้ในแถบสเปย์ไซด์ (Speyside) ดังนั้นโรงกลั่นคาร์ดูจึงไม่เติม Peat ลงไป
การโม่ (Milling) หลังเสร็จสิ้นกระบวนการมอลท์ มอลท์ บาร์เลย์ จะถูกส่งต่อมาที่กระบวนการกลั่น และเก็บจนถึงเวลาที่ต้องการ มอลท์ บาร์เลย์จะถูกโม่และบดจนละเอียด
การบด (Mashing) เป็นการผสมมอล์ท บาร์เลย์ และธัญพืชอื่นๆ ให้กลายเป็นเนื้อเดียวกัน กวนส่วนผสม ทำให้เป็นเนื้อเดียวกัน เพื่อแปลงสภาพแป้งในมอลท์ให้เป็นน้ำตาล จากนั้นก็สกัดน้ำตาลออกมา ส่วนผสมจากการโม่จะถูกนำมาผสมกับน้ำร้อน ขั้นตอนนี้จะใช้เวลานานถึง 6 ชั่วโมง และตลอดเวลา 5 ชั่วโมง มีการเติมน้ำร้อนลงไปตลอดเวลาเพื่อเพิ่มอุณหภูมิ โดยอุณหภูมิของน้ำเริ่มต้นที่ 64 องศาเซลเซียส และจะเพิ่มขึ้นไปถึงราวๆ 87 องศาเซลเซียส เพื่อละลายแป้งให้กลายเป็นน้ำตาล
ของเหลว 36,000 ลิตรแรกจากกระบวนการนี้ เป็นส่วนของเหลวที่มีน้ำตาลที่เราเรียกว่า Worts และจะนำไปสู่ขั้นตอนการหมัก ส่วนกากที่เหลือจะถูกนำไปเป็นอาหารสัตว์
การหมัก (Fermentation) ที่โรงกลั่นคาร์ดู มีถังที่เรียกว่า “Washbacks” 10 ถัง แต่ละถังจุของเหลวที่ได้มาจากกระบวนการ Mashing ได้ถึง 36,000 ลิตร ซึ่งกระบวนการนี้เราจะเติมยีสต์ลงไปด้วย ใช้เวลาหมักนานราว 75 ชั่วโมง ของเหลวในกระบวนการหมักมีลักษณะคล้ายเบียร์ มีระดับแอลกอฮอล์ประมาณ 8 เปอร์เซ็นต์
ขั้นตอนนี้มีผลกับรสชาติของวิสกี้ ดังนั้นแต่ละโรงกลั่นจึงใช้ขั้นตอนนี้ในการสร้างรสชาติวิสกี้ตามเอกลักษณ์ของตน
กระบวนการกลั่น (Distillation) ที่คาร์ดู ใช้หม้อกลั่น 6 หม้อ มีการกลั่น 2 ครั้ง (Double Distillation) ซึ่งเป็นวิธีการปกติของการผลิตมอลท์วิสกี้ของสก็อตแลนด์ ปฏิกิริยาระหว่างไอระเหยและหม้อกลั่นที่ทำจากทองแดงในรูปทรงและรูปแบบที่แตกต่างกันจะส่งผลต่อรสชาติของวิสกี้
การกลั่นครั้งแรกจะทำให้กลั่น 3 ใบ ทำหน้าที่คล้ายกาต้มน้ำขนาดยักษ์ ทำให้ของเหลวกลายเป็นไอ และกลั่นตัวเป็นของเหลวอีกครั้งเมื่อเจอกับความเย็นโดยผ่านไปยังเครื่องกลั่น (Condenser) ของเหลวที่ได้ในขั้นตอนนี้เป็นเหล้าที่ยังไม่ได้คุณภาพ เรียกว่า Low winews ซึ่งมีระดับแอลกอฮอล์ประมาณ 21-25 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งต้องนำไปกลั่นอีกครั้งเพื่อให้บริสุทธิ์
จากนั้นจึงนำไปกลั่นครั้งที่ 2 ในหม้อกลั่น 3 ใบที่เล็กกว่า ขั้นตอนนี้ก็คล้ายกับการกลั่นครั้งแรก เมื่อของเหลวเดือดระเหยเป็นไอไหลไปตามท่อและลงกลับสู่หม้อกลั่น เพื่อทำให้เย็นและกลั่นตัวเป็นของเหลวอีกครั้งก่อนจะไหลกลับไปเก็บที่ถังกักเก็บ
ความแตกต่างของการกลั่นครั้งนี้ คือ ของเหลวที่ไหลกลับไปที่จะถูกแยกเป็น 3 ส่วน ส่วนแรก คือ ส่วนหัว เป็นแอลกอฮอล์ที่แรงกว่าที่จะใช้ คือราวๆ 80 เปอร์เซ็นต์ ส่วนที่ 2 เป็นหัวใจสำคัญ ถือว่าเป็นส่วนของเหล้าที่ดี ซึ่งจะเก็บเอาไว้ทำวิสกี้ต่อไป มีแอลกอฮอล์ราว 70 เปอร์เซ็นต์ และส่วนที่ 3 ส่วนหาง ซึ่งมีแอลกอฮอล์ที่เบาบางไป ประมาณ 30 เปอร์เซ็นต์
ส่วนหัวและส่วนหางจะถูกผสมกับส่วนที่เรียกว่า Low wines ที่ได้จากการกลั่นครั้งแรก และทั้งหมดก็กลับไปสู่กระบวนการกลั่นครั้งที่ 2 อีกครั้ง
ดันแคน เทต์ ผู้จัดการฝ่ายปฏิบัติการโรงกลั่นคาร์ดู บอกว่า สิ่งที่ทำให้คาร์ดู แตกต่างไม่เหมือนใครก็คือ ท่อที่เชื่อมระหว่างส่วนหัวของหม้อกลั่นกับตัวกลั่นมีลักษณะเป็นแนวสโลบขึ้น ทำให้ไอน้ำที่มีความเบาบางมากๆ พุ่งขึ้นไปได้ ที่เหลือจะย้อนกลับลงไปกลั่นตัวเองอีกในหม้อ
การบ่ม (Ageing) หลังจากผ่านกระบวนการกลั่นมาแล้ว สก็อตวิสกี้จะต้องผ่านการ "บ่ม" ใน "สก็อตแลนด์" ก่อน เพื่อเป็นสิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ (Geographical Indications หรือ GIs) โดยจะต้องบ่มในถังไม้โอ๊คอย่างน้อย 3 ปี
แต่ที่โรงกลั่นคาร์ดูใช้เวลาบ่ม 12 ปี ในถังที่เคยใช้บ่มเหล้า "American Bourbon" มาแล้ว นอกจากนี้ยังมีการบ่มเหล้าในถังเชอรี่สเปนขนาดเล็ก ซึ่งรสชาติไม่ต่างจากจากเหล้าจอห์นนี่ วอล์คเกอร์ ดีๆ ที่ได้รางวัล
"การบ่มจะทำให้สูญเสียเหล้าไป 2 เปอร์เซ็นต์ จากการระเหย หรือที่เรียกว่า “Angels Share"  ทำให้ได้วิสกี้รสนุ่มละมุนลิ้น" เขาบอก
กระบวนการต่างๆ สร้างผลผลิต 69,000 ลิตรต่อสัปดาห์ จากถังบ่ม 1 หมื่นถัง หรือประมาณ 3 ล้านลิตรต่อปี
และนี่คือต้นตำรับจากโรงกลั่นคาร์ดูที่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ "จอห์นนี่ วอล์กเกอร์" สร้างชื่อเสียงระดับโลกให้กับสก็อตวิสกี้

ปล.อ่านจบแล้วเพิ่งจะรู้ว่าคนคิดค้นเป็นผู้หญิง

« ตอบกลับ #1174 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:07:35 PM »
ดีครับที่ได้อ่านบทความดีๆ ที่หามาฝากกัน
-0019 ผมว่าผู้หญิงก็มีความละเอียดอ่อนในการปรุงจนได้เหล้าดีๆ มาให้พวกเราได้ลิ้มรสกันครับ

« ตอบกลับ #1175 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:08:41 PM »
ยอดเยี่ยมมากๆครับคุณตือ... :cry5: :cry5: ขอบคุณครับผมสำหรับข้อมูลดีๆครับ -0029 -0029

« ตอบกลับ #1176 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 12:50:47 PM »
ผมลองหาข้อมูลเหล้า High Commissioner Old Scotch Whisky ดูแล้วครับ น่าสนใจครับในราคาที่คุณตือว่าไม่แพงมาก และรสชาดค่อนข้างดี เม่อเปรียบเทียบกับ JW Red และ JW Black ครับ...หากมีโอกาสผมคงต้องลองดูซะแล้วครับผมมมม...คุณตือ  -0029 -0029 ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #1177 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 09:36:43 PM »
เจ้าตัวนี้หิ้วมาได้เลยครับ ผสมน้ำ+น้ำแข็งเยอะ ได้เรื่อยๆ ชิวๆ หอมหวานดีกว่า JW Red & Black เยอะครับ
เช้ามาไม่มีอาการ -0028 ครับ มีขวด 1.5 กับ2 ลิตร ไว้ให้ใช้เวลาจัดงานด้วยครับ ค่าตัวไม่แน่ใจนะครับ แต่ไม่น่าเกิน 500-600.- ครับ
ปกติใกล้ปีใหม่ผมฝากซื้อแจกลูกค้าเรื่อยครับ ขวด 200 ml. 6 ขวดประมาณ 400-420.- ครับขวดเล็กมันจะแพงหน่อยครับ

« ตอบกลับ #1178 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 01:33:41 PM »
เพื่อป้องกันความผิดพลาดเดี๋ยววันนี้ผมจะเอาน้องๆ ของคุณตือไปฝากไว้ที่ร้านเพื่อนผมไว้ก่อนก็แล้วกันครับ
ถ้าสบโอกาสเราก็นัดเจอกันอีกทีครับ แต่ถ้าไม่สะดวกจริงๆ คุณตือก็แวะไปรับน้องๆ แล้วฝากน้องของผมไว้ได้เลยครับ
ยังไงเดี๋ยวผมจะ sms แจ้งเบอร์เพื่อนผมไปให้คุณตืออีกทีครับ
เผื่อว่าถ้าเราต่างไม่สะดวกเรื่องเวลา คุณตือจะได้โทรถามทางหรือนัดไปรับน้องๆ ได้เลยครับ
อาทิตย์หน้าเจอกันครับ -0023

« ตอบกลับ #1179 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 04:54:12 PM »
วันเสาร์นี้บอร์ดเราเงียบเหงาจังครับ...วันนี้รอพี่เก่งฯ มารีวิวของเก่าครับผมมมมม
ปล.พาน้องใหม่ในรั้วบ้านฯ มารายงานตัวครับผม... -0029