พฤษภาคม 18, 2024, 06:29:46 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1043464 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 08:35:59 PM »
-30
ช่วงนี้ยังไม่มีรีวิวตัวใหม่ๆ เก็บของเก่ายังไม่หมดเลยว่ะ
อากาศมันร้อนไม่ค่อยมีอารมณ์ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 08:37:51 PM »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสเห็นตัวเป็นๆ ของ Volt Vodka ที่คุณตือนำมาให้ชมแล้วครับ ผมไปเจอตัวเป็นๆ ที่ริมปิงนิ่มซิตี้ครับ
แต่ไม่ได้สอบถามราคาครับ ชักสงสัยว่าเจ้าหน้าที่ของริมปิงแอบเข้ามาอ่านหรือปล่าวน้า... ???? หลังๆ มานี่ไปเจอตัวแปลกๆ ที่พวกเราพูดถึงกันเรื่อยเลยครับ

รอบนี้นอกจากจะเจอตัว Valt Vodka แล้วผมยังเจอกับ SM ที่เป็นบริษัทซื้อต่อมาบรรจุเหมือนกับตัว Cooper's Choice อีกด้วยครับ
ราคาก็ไม่แรงมากครับ แต่ความมั่นใจนี่ทำให้ผมลังเลมากกว่าครับ เพราะอยากได้เป็นตัวที่เป็น Original มากกว่าครับ

เดินไปเดินมาโผล่หน้าเข้าไปในห้องไวน์ ก็เจอหน้าเข้ากับ

เจ้า Sauternes wine ขวดนี้เป็นตัวที่ถังถูกใช้นำไปบ่ม Glenmorangie Nectra D'or ที่ฝากไว้กับคุณตือเข้าอีก
สงสัยจะได้ถอย Sauternes wine มาลองรสชาติแก้ขัดก่อนเสียแล้วครับ ค่าตัวไม่แรงเท่าไหร่ครับ พันร้อย ครับ
แต่ Penfold Bin2 ปี 2008 นี่เห็นราคาแล้วถอยแทบไม่ทันครับ กับราคาที่ฝากไปหิ้วจากท่าขี้เหล็กได้ 5 ขวดมีทอนครับ  -0031

ขอตัวไปหาตัวเก่าๆ มาลองต่อ เพื่อนับวันรอรับของจากคุณตือก่อนครับ อีก สี่สิบกว่าวันเจอกันครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 08:56:05 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 09:50:28 AM »

คุณเก่งคิดยังไงกับไอ้หมอนี่ครับ เค้าว่าเค้าเป็น Single Malt Vodca อ่านๆดูใช้กระบวนการทำแบบ whiskey ทั้งเรื่องกลิ่นและรสเลยครับ เห็นวางขายอยู่ที่ Villa Market ราคา 3,200บาทครับ :angry2:

สำหรับ Valt SM Vodka ขวดนี้เมื่อวานไปเดินที่ริมปิงเพื่อไปรับน้อง Sauternes wine กลับบ้านด้วยกัน
ก็ให้บังเอิญเห็นค่าตัวของเจ้านี่ที่ราคา 2,995.- ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 08:57:23 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ jackthairath39

• jackthairath39@ovi.com
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
    • บริรักษ์ นิลนาคะ (แจ๊ค) 304/27 602/30
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 01:24:32 PM »
สบายดีไหมวะ เก่ง เชียงใหม่คงเย็นสบายสุดๆ ช่วงหลังมัวแต่เข้าเฟสบุ๊ค ห่างไปพักใหญ่ แต่จะกลับมาแล้ว

« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 08:22:41 PM »
เรื่อยๆ มาเรียงๆ เหมือนเคยครับ ป๋าแจ็ค แต่อากาศไม่ได้เย็นสบายอย่างที่อ้ายคิดหรอกครับ
ร้อนคร๊าบ ร้อนมั่กๆ ฝนก็ไม่ค่อยจะตก สงสัยว่ามันจะขึดว่ะ  -32
ขับรถผ่าน ธกส. ใกล้ๆ บ้านอ้ายทีไร หวังใจไว้จะไปนั่งร้านตรงข้าม ธกส. ใกล้บ้านอ้ายสักวันครับ
บรรยากาศน่านั่งแบบชิวเอ้าส์กับ SM ดีๆ สักตัวชะมัดเลยครับ  :angry2:
มามะมาจอยกัน จอยกันสักวันมั๊ย บอกล่วงหน้าหลายๆ วันหน่อยก็ดี จะได้ขอวีซ่าล่วงหน้าเอาไว้ก่อนเลย  -0020

ออฟไลน์ ben urban

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 12:20:19 PM »
สวัสดีครับผม...พี่เก่ง หล่ายดอย และสมาชิก montfort 27 ทุกท่านครับ...
       ผมขออนุญาตเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ในบอร์ดนี้นะครับ...ผมได้ติดตามอ่านกระทู้..เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม...มานานแล้วครับ..มีความประทับใจกับการรีวิวเหล้าฯ ที่นำมาแบ่งปันกันให้ได้ความรู้ครับผม...ผมไม่ได้จบมงฟอร์ดครับ..แต่จะขออนุญาตเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ครับ..เพราะส่วนตัวก็ชอบดื่มเหมือนกันครับ แต่มาประทับใจเหล้า SM เมื่อสัก 2-3 ปี นี้ครับ ยอมรับเลยว่า SM เป็นเหล้าที่มีเสน่ห์ในตัวมันเอง น่าสัมผัสแบบใกล้ชิดครับ...
      ผมก็ขออนุญาตแนะนำตัวนะครับ...ผมชื่อ เบนครับ อายุก็ 38 ครับผม อาชีพการงาน ก็รับราชการครับ ทำงานที่กรมโยธาธิการและผังเมือง อยู่ที่กรุงเทพฯครับผม...ยังไงก็ขออนุญาตเป็นสมากชิกใหม่(น้องใหม่)นะครับ...ขอบคุณครับผม...  -0021   
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:06:29 PM »
ยินดีต้อนรับครับ คุณเบน คุณตือ กับน้องเป็ก คงจะดีใจครับที่มีเพื่อนชาวกรุงฯ เพิ่มขึ้นมาอีกคนครับ
เวปของเรายินดีต้อนรับเพื่อนใหม่จากทุกสถาบันครับ ขอเพียงมีความเป็นเพื่อนไว้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันได้ทุกเรื่องราวครับ

คุณเบน เล่น SM ก่อนผมอีกนะครับ แบบนี้ ผมเองคงต้องเป็นรุ่นน้อง SM ของคุณเบนแล้วครับ
แบบนี้ต้องขอเชิญมาช่วยรีวิว SM เป็นการแลกเปลี่ยนกันบ้างแล้วครับ  ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
ผมเองเพิ่งเริ่มมาได้ไม่นาน ความคิดเห็นก็ตามประสาลิ้นบ้านๆ ถือว่าเป็นการเล่าสู่กันฟังหลังจากได้ลองของครับ

ชาวกรุงเทพว่าไงครับ สงสัยได้ตั้งชมรมคนมักเหล้า Montfort27 ณ กทม. เสียแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 08:55:33 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 01:44:45 PM »
สวัสดีครับผม...พี่เก่ง หล่ายดอย และสมาชิกพี่ๆชาว montfort 27 ทุกท่านครับ...
    ผมขอขอบคุณครับ...ที่ได้ให้โอกาสเข้าเป็นสมาชิกใหม่ของชมรมคนมักเหล้า Montfort27 ...
 ผมได้อ่านการรีวิวเหล้า SM ของพี่เก่ง หล่ายดอย และพี่ตือ ฯลฯ โดนใจมากๆ อรรถาธิการได้เห็นภาพมากๆ ครับ เหมือนได้ดื่มเองเลย การถ่ายภาพของพี่ๆ ก็ยังกับมืออาชีพ บอกได้เลยว่ายอดเยี่ยมครับ...สำหรับผมก็นิยมดื่มมาก็หลายสิบปีแล้วครับ ก็ประมาณ ปี 2535 ได้ครับสมัยเรียนมหาลัย...แรกๆก็เป็นพวกเหล้าแสงทิพย์  100 pipes เรดเลเบิ้ล บัลเลนทาย ชีวาส รีเจซี ฯลฯ อะไรประมาณนี้ครับผม...แต่ได้มาชอบ SM ก็สักประมาณปี 50 ครับ...พอดีมีรุ่นพี่ที่อยู่ในกลุ่มเดียวกันชอบเหล้า SM ก็เลยแนะนำให้ลองดูครับ..แรกๆเราก้ไม่รู้เรื่อง บวกกับวธีการกินก็แบบแปลกๆ กินเพียว(ออนเดอะร็อก) ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่กินแล้วมันร้อนวาบๆทั้งปากบอกไม่ถูก ก็ไม่ค่อยถูกใจนัก...แต่รุ่นพี่เขาก็พูดให้เราฟังถึงความเป็นมาเป็นไปของ SM ที่มีมาแต่ยาวนาน มีเอกลักษณ์ของแต่ละโรงเหล้า เราฟังก็งงครับ...ต่อมาก็มีบางโอกาสไปราการในพื้นที่ที่มีด่านชายแดนครับ พี่เขาก็ฝากซื้อเหล้า SM เราก็ไปพบว่ามีเหล้า SM เพียบเลยหลายแบรนด์มากและก็ราคาถูกกว่าบ้านเราด้วย และก็เป็นขวด 1 ลิตร...หลังจากนั้นผมก็ได้กลับมาศึกษาความเป็นมาเป็นไปของ SM ครับ พบว่ามันมีตำนานของเหล้า และเป็นวิถีชีวิต+ภูมิปัญญาในการทำเหล้าของคนสก้อตฯ ก็เลยได้พบว่าตัวเองหลงรักเหล้า SM เข้าอย่างจังเลยครับผม...
    สำหรับเหล้า SM ที่เคยได้สัมผัสก็มี Aberlour 10 yo , Aberfeldy 12 yo ,  Glenfiddich 12 yo , Glenlivet 12 yo ,  Glenmorangie's Quinta Ruban , ก็ประมาณนี้ครับผม...ก็คงยังห่างไกลถ้าเปรียบเทียบกับพี่เก่ง หล่ายดอย, พี่ตือ และพี่ในชมรมที่ได้มีโอกาสเคยสัมผัสเหล้า SM มากมายหลายแบรนด์ครับ...พอได้อ่านพี่เก่งรีวิวเหล้า SM แบรนด์ต่างๆ ทำให้ผมนึกออกได้ถึงรสชาดในตัวที่เคยดื่มว่ามันเป็นอย่างที่พี่รีวิวไว้จริงๆ...และหากผมได้ทดลอง SM ตัวอื่นๆ แปลกๆ ก็จะมารีวิวแลกเปลี่ยนความรู้กับพี่ๆ นะครับ...ขอบคุณครับ
" มิตรภาพเกิดขึ้นได้ไม่มีพรมแดน "
..ท่าฉลอมกับมหาชัย จะคิดทำไมว่าไกล เชื่อมความรักไว้ดีกว่า..

ออฟไลน์ jackthairath39

• jackthairath39@ovi.com
  • *
    • บริรักษ์ นิลนาคะ (แจ๊ค) 304/27 602/30
« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 02:59:55 PM »
 หน้าธกส.มีร้านไรเหรอ

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:21:26 PM »
หน้าธกส.มีร้านไรเหรอ
มีผับเปิดใหม่ บรรยากาศดี ดนตรีสด น่าไปลองนั่งฟัง สักครั้งครับอ้ายแจ๊ค
ปิดเทอมเดือนตุลานี้ ผมจะข้ามถิ่นไปนั่งเล่นสักครั้งครับ  :angry2:

ยินดีครับ คุณเบน หลายตัวที่คุณเบนว่ามาผมเองก็ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลยครับ ที่เชียงใหม่นี่หา SM ดีๆ ค่อนข้างยากหน่อยครับ
ที่มีขายในริมปิงก็ค่อนข้างจำกัดอยู่เหมือนกันครับ อีกอย่างเคยซื้อจาก Duty free ท่าขี้เหล็กแล้วพอมาเห็นราคาในห้างนี่ เหอะๆ  -0031

ว่าแต่ว่าพักนี้คุณตือ กับน้องเป็ก หายไปไหนครับ ???? ยังไม่มารับน้องใหม่เลยครับ
คิดถึงนะครับทั้งสองคนเลยครับ คุณเบนก็เข้ามาทักทายกันได้เรื่อยๆ ครับ พักนี้รู้สึกบอร์ดเหงาๆ ครับ
เพื่อนๆ ส่วนใหญ่หนีไปเล่น Face book กันหมดเลยครับ ทิ้งผมอยู่โยงเฝ้าบอร์ดอยู่คนเดียวเรื่อยครับ
ว่าแล้วไปมองหา SM ในสต๊อกมาคลายเหงาดีกว่าครับ  :no1:

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:08:17 AM »
สวัสดีครับผม...พี่เก่ง หล่ายดอย และพี่ๆ สมาชิกชาว montfort 27 ทุกท่านครับ...
       พี่เก่งครับ ผมขอสอบถามขอความรู้ครับว่า Duty free ที่ท่าขี้เหล็ก เหล้า SM ราคาค่อนข้างจะเบากว่าข้างนอกใช่ไหมครับ..ผมเองก็เคยไปมาแล้วครับ แต่นานแล้ว...ตอนนั้นยังไม่ได้สนใจเหล้า SM ครับ...ส่วนใหญ่ผมจะถนัดไป Duty free แถวมาเลย์ครับ เพราะรับผิดชอบงานโซนภาคใต้ ราคาที่มาเลย์ก็ถูกกว่าในห้าง แต่ไม่รู้ว่าจะเท่าๆ กับที่Duty free ที่ท่าขี้เหล็กหรือเปล่าครับ...ผมขอยกตัวอย่างราคา SM ที่เคยซื้อมา Aberlour 10 yo ประมาณ 1000 - 1200, Aberfeldy 12 yo ประมาณ 1300 - 1400,  Glenfiddich 12 yo ประมาณ 1100 - 1200, Glenlivet 12 yo ประมาณ 1100 - 1200 , Bowmore 12 yo ประมาณ 1300 - 1400 , Highland Park 12 yo ประมาณ 1600 - 1700 ...เหล้า SM ส่วนใหญ่ของมาเลย์จะเป็นขวด 1 ลิตรครับ...แต่ถ้าหากเป็นพวกตระกูล JW ซื้อที่หาดใหญ่จะถูกกว่าครับ Red ประมาณ 300 - 400 , black ประมาณ 700 - 900 , GReen ประมาณ 1000 - 1300 , GReen 180 ประมาณ 1000 - 1300 , Gold 18 yo ประมาณ 1500 - 1700 ...
       พอดีว่าน้องชายจะไปที่เชียงรายเดือนนี้ ผมก็เล็งๆว่าจะฝากซื้อเหล้า SM สัก 2 ขวด แต่ไม่ทราบราคาครับ..เคยเข้าไปดูเวปของ Duty free ท่าขี้เหล็ก ไม่เห็นบอกว่ามี SM ตัวไหนบ้าง และราคาเท่าไหร่ (หรือผมหาไม่เจอเองก็ไม่แน่ใจครับ) ที่สนใจอยากได้ก็ คือ Balvenie 12 YO DoubleWood ครับ และ Glenmorangie Nectar D'or ครับผม...ขอบคุณครับพี่ -0021

ออฟไลน์ donggy

• *
« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:09:12 AM »
ผมก็อยู่ครับพี่เก่ง fbไม่ไหวเล่นแล้วงง :งง: :งง:
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:14:45 AM »
ตัว Balvenie Double Wood ที่หลังสุดซื้อไว้ให้คุณตือจะเป็น 750 ml. ที่ราคา 1450.- ครับ (ตัวนี้ถูกกว่าบ้านเราเกือบพันครับ)
ส่วนตัว Nectar D'or นี่ไม่เห็นนะครับ มีแต่ Sherry Wood กับ Burgandy Wood Finished แลัวก็ Cellar 13 ที่ค่าตัวประมาณ 1000+ กลางๆ ครับ
แต่ช่วงนี้ต้องลองไปดูครับ ไม่แน่ใจว่าจะมีตัวไหนเพิ่มมาหรือปล่าวครับ เห็นว่าเดี๋ยวนี้เริ่มมีแสตมป์ติดขวดด้วยแล้วครับ
คิดค่าแสตมป์เพิ่มอีก 50.- ครับ ถ้าไม่เอาแสตมป์ก็จะถูกไปตามนั้นครับ

ดูๆ แล้ว Duty Free มาเลย์ นี่มี SM ให้เลือกเยอะเหมือนกันนะครับ
ผมเคยไปดูเวปของ Duty Free ลาวก็มีให้เลือกเยอะพอควรเหมือนกันครับ

ปล. ตัว Nectar D'or ผมฝากคุณตือหิ้วจาก King Power ให้ครับ ค่าตัวประมาณ 2800.- ลบด้วยส่วนลดนิดหน่อยครับ
กำลังรอแลกสินค้ากันเดือนหน้านี้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 10:23:22 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:30:58 PM »
 ขออนุญาตสอบถามพี่เก่ง หล่ายดอยครับ...
         เหล้า SM ใน Duty free ที่ท่าขี้เหล็ก ส่วนใหญจะเป็นขนาด 700 - 750 CL ใช่ไหมครับ...ผมสังเกตุดูจากรูปที่พี่โพสไว้...ผมเข้าไปดูในเวปของ Duty free ท่าขี้เหล็ก ไม่เห็นบอกว่ามี SM ตัวไหนบ้าง และราคาเท่าไหร่...ไม่ทราบว่าเข้าไปดูตรงไหนครับพี่เก่ง...ขอบคุณครับผม -0021

« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:49:01 PM »
ส่วนใหญ่จะเป็น 1 ลิตรครับ มีบางขวดเป็น 700-750ml.
ที่เห็นเป็น 700-750 ml. ส่วนใหญ่เป็นเหล้ามีแสตมป์บ้านเราครับ ของพี่ชายผมครับ

ใน Duty Free ท่าขี้เหล็ก รูปที่ลงไว้ในหน้าเวปจะมีไม่ครบครับ ต้องข้ามไปดูเองมากกว่าครับ แล้วราคาเค้าก็ไม่ได้ลงเอาไว้ด้วยครับ
เพราะบางทีจะมีโปรโมทชั่นพิเศษในแต่ละเดือนครับ
ช่วงสงกรานต์ที่ผมไปมาเค้าเอา Loch Lomond มาจัดรายการซื้อ 2 แถม 1 ผมจำได้ว่าเฉลี่ยแล้วขวดหนึ่งไม่ถึง 400.- ครับ
คงต้องให้น้องที่คุณเบน จะฝากไปซื้อข้ามไปแล้วค่อยโทรแจ้งว่ามีตัวไหนบ้างจะดีกว่าครับ
ลองคลิ๊กในส่วนของ gallery ในหน้าเวปครับ จะมองเห็นบรรยากาศในร้าน แล้วมองเห็นเหล้าบางส่วนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 08:33:46 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:54:37 PM »
ขอบคุณครับผม   -0021 สำหรับข้อมูลครับ ก็คงอย่างพี่เก่งฯ ว่าคงต้องเตรียมเงิน + เตรียมข้อมูลเหล้า SM ตัวที่ต้องการ...หากว่า พี่เก่งฯ ลองชิมเหล้า SM ตัว Balvenie Double Wood เมื่อไหร่...ขอความอนุเคราะห์รีวิวผลการปะทะ ให้สมาชิกรับทราบโดยทั่วหน้านะครับผม...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 04:21:25 PM »
ยินดีต้อนรับครับคุณเบน อย่าเรียกผมว่าพี่เลยครับ เนื่องจากผมอายุยังห่างคุณเบนพอสมควรครับ -0029

ดีใจมากครับห้องนี้จะได้ไม่เหงามีเพื่อนๆ ร่วมด้านมืดเพิ่มอีกคน เนื่องจากผมก็มาเป็นกาฝากเกาะอยู่แถวๆนี้เหมือนกัน คุณเบนอยู่กทม. ถ้าว่างๆ เรียนเชิญมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันได้ครับ แต่จริงๆ ผมมันแนวมั่วๆ ไม่ได้เจาะจงเฉพาะSM จะว่าผมArtก็ได้ครับ เวลาดื่มนี่มันขึ้นกับอารมณ์จริงๆครับ -0031

The Singleton of Glen Ord 12 Years ตอนแรกผมเห็นสีนึกว่าจะออกกลิ่นควัน แต่พออ่านคุณเก่งpreviewแล้วรสออกหวานนี่น่าสนใจมากครับ ซักวันผมต้องหามาเก็บในกรุซะแล้ว -0027

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้เปิดตัวใหม่ๆ เลยครับเนื่องจากตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ดวลไวน์เปิดใจกับพี่ที่officeไปจนบัดนี้ท้องใส้ยังปั่นป่วนอยู่เลยครับ

ปล.มีข่าวดีจากเพื่อนผม เพิ่งกลับมาจากอังกฤษ บอกว่าขนเหล้าSMท้องถิ่นใหม่สดจากถังไม้ขึ้นเรือมาฝากด้วย ถ้าเรือมาถึงเร็ว จะข่นไปเชี่ยงใหม่ให้คุณเก่งได้ลองครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:31:19 PM »
ได้ครับ คุณเบน ถ้าเปิด Balvenie Double Wood เมื่อไหร่จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
ช่วงนี้เคลียร์ที่เปิดทิ้งไว้ไม่ทันครับ อากาศมันร้อน ดื่มมากไม่ไหวครับ

ยินดีกับคุณตือที่ได้เพื่อนใหม่ชาวกรุงฯ อีกคนแล้วครับ ชักอิจฉาคนกรุงฯ แล้วครับ
นัดแลกเปลี่ยนความเห็นกันเมื่อไหร่ก็นำมาเล่าสู่กันฟังให้คนบ้านนอกแบบผมฟังบ้างก็แล้วกันครับ

คุณตือครับ ตัว Singleton of Glen Ord ผมว่าคุณตือน่าจะชอบครับ แต่แนะนำให้เลื่อนไปเล่นตัว 18 ปีไปเลยดีกว่าครับ
ถ้าจำไม่ผิดตอนสงกรานต์ค่าตัวประมาณ 2000+ นิดหน่อยครับ บ้านเรามีแต่ตัว 12 ปี แล้วก็ค่าตัวก็น่าจะประมาณนี้เหมือนกันครับ
แต่หาได้ค่อนข้างยากพอควรครับ พอดีเช็คจากอากู๋แล้วบ้านเรามีคนนำเข้ามาขายอยู่ครับ แต่เขาเจาะตลาดกึ่งบนอยู่ครับ

ว่าแล้วก็มานั่งนับวันรอเจอคุณตือต่อไปครับ เผื่อมีโอกาสได้ชิม SM ท้องถิ่นเป็นวาสนากับเขาสักครั้งครับ -0023

ปล. แนะนำให้คุณเบน ลองมองหา Spec เบื้องต้นของ SM รุ่นต่างๆ จากที่นี่ครับ
http://www.thewhiskyexchange.com/

ว่าแล้วก็ขอตัวลาไปเคลียร์สต๊อกต่อก่อนครับ -0023

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:56:03 PM »
ขอบคุณครับพี่เก่งฯ  -0021 ที่ช่วยแนะนำเวปฯ ดีๆให้ไปศึกษา Spec เบื้องต้นของ SM รุ่นต่างๆ  และก็ขอสวัสดีครับคุณตือ เพื่อนชาวกรุงฯ ที่นิยมหลงไหลการดื่ม และหลงเสน่ห์ SM เข้าอย่างจัง...คงได้มีโอกาสนัดแลกเปลี่ยนความเห็นกัน และร่วมจอยกันในอนาคตข้างหน้าครับ...และสำหรับวันนี้ผมก็ขอนำเหล้า SM ที่ได้สะสมมาอยู่ในรั้วบ้านผม แต่ยังไม่กล้าเปิดชิม เพราะยังทำใจไม่ได้(เสียดายอ่ะครับ  -25  กลัวหาเพิ่มมาสะสมขวดที่ 2 ไม่ได้) ก็ขอโอกาสโชว์ของ..ให้พี่ๆ และเพื่อนๆสมาชิก ผู้หลงใหลเหล้า SM  ได้ชมกันครับ... ขอบคุณครับผม  -0029

« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 09:01:49 PM »
มีต่อครับผม... -0027