พฤษภาคม 21, 2024, 04:56:00 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1044567 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:12:17 AM »
เย้..มีเพื่อนเพิ่มขึ้นอีกแล้ว -0029

รู้สึกว่าจะมีสมาชิก เพิ่มขึ้นนะครับ ผมว่ามาตั้งเวปเพื่อการนี้โดยเฉพาะดีไหมครับ
ไม่ไหวมั้งครับ ผมเองก็แค่ลองค้นข้อมูลที่น่าสนใจจากหลายๆ ที่แล้วเอามารวมให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันเล่นๆ เท่านั้นเองครับ
เอาเป็นว่าร่วมสุมหัวกันอยู่ในนี้ไปเรื่อยๆ ดีกว่าครับ แบบว่ามันอ่อน technology ด้วยอ่ะครับ -32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2010, 09:48:26 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:12:57 AM »
อ้ายเก่ง ผมเจอขวด Royal salute ตัวจิ๋วที่อ้ายสิวฝากไว้แล้วครับแล้วจะเอาไปฝากไว้หื้อเน้อครับ
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:14:30 AM »
รับทราบครับ แล้วจะแวะไปรับที่เสี่ยแชมป์ครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ joe 302

• You ' ll never walk alone.
  • มัธยมต้น MC 27/30
« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:28:13 AM »
 -0021ท่านเก่ง Jack Daniels ตัวป้ายสีฟ้า ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
รสชาด เป็นไงคับ น่าสนใจมั๊ยในการให้เป็นของฝาก ที่ปรึกษาไว้เมื่อคืน
กินเหล้าดีกว่าไม่ต้องเคี้ยว

« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:41:08 AM »
-0021ท่านเก่ง Jack Daniels ตัวป้ายสีฟ้า ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
รสชาด เป็นไงคับ น่าสนใจมั๊ยในการให้เป็นของฝาก ที่ปรึกษาไว้เมื่อคืน

เดียร์อ้ายโจ้ครับ หมายถึงขวดนี้ใช่มัียครับ เจ้านี่เรียก Jack Monogram ครับรสชาติเป็นดับเบิ้ลของ No.7
ความเป็นเอกลักษณ์ของอเมริกันวิสกี้เป็นเรื่องที่ต้องพิสูจน์เอาเองครับ กับเหล้าที่ทำจากข้าวโพดที่มีกลิ่นเป็นเอกลักษณ์ ผสานความหวานติดปลายลิ้นอย่างลงตัว
รวมถึงกลิ่นโอ๊กที่หอมหวลชวนให้อยากลองเรื่อยๆ ครับ ค่าตัวที่หาได้ประมาณ 1800-1900 จาก duty Free ท่าขี้เหล็กครับ
จัดได้ว่าเป็นของฝากชั้นดีเชียวครับ  -0023

ออฟไลน์ tonynai

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 02:05:18 PM »

เดียร์อ้ายโจ้ครับ หมายถึงขวดนี้ใช่มัียครับ เจ้านี่เรียก Jack Monogram ครับรสชาติเป็นดับเบิ้ลของ No.7
ความเป็นเอกลักษณ์ของอเมริกันวิสกี้เป็นเรื่องที่ต้องพิสูจน์เอาเองครับ กับเหล้าที่ทำจากข้าวโพดที่มีกลิ่นเป็นเอกลักษณ์ ผสานความหวานติดปลายลิ้นอย่างลงตัว
รวมถึงกลิ่นโอ๊กที่หอมหวลชวนให้อยากลองเรื่อยๆ ครับ ค่าตัวที่หาได้ประมาณ 1800-1900 จาก duty Free ท่าขี้เหล็กครับ
จัดได้ว่าเป็นของฝากชั้นดีเชียวครับ  -0023
เรียนท่านเก่งครับ ผมขอเสนอให้ทำรายการเหล้ายี่ห้อต่างๆแล้วก็ราคา(duty free)ครับ เผื่อเพื่อนๆสมาชิกได้ไปแถวนั้นจะได้ไม่ซื้อผิดราคาครับ

« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 02:10:36 PM »
ไม่ไหวครับจำราคาไม่ได้ครับ เอาเป็นว่าถ้าชอบตัวไหน + ราคาเห็นแล้วสบายกระเป๋า(ยังไงก็ถูกกว่าบ้านเราอยู่แล้ว)
ก็ซื้อเหอะครับ อย่าไปคิดมากครับ ราคาส่วนใหญ่ต่อรองได้ครับแล้วแต่ความสามารถของแต่ละบุคคลครับ
ส่วนผมไม่ถนัดแนวต่อรองครับ ถูกใจ+พอไหว ก็หิ้วกลับบ้านล่ะครับ -0013

ออฟไลน์ tonynai

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 02:56:43 PM »
ไม่ไหวครับจำราคาไม่ได้ครับ เอาเป็นว่าถ้าชอบตัวไหน + ราคาเห็นแล้วสบายกระเป๋า(ยังไงก็ถูกกว่าบ้านเราอยู่แล้ว)
ก็ซื้อเหอะครับ อย่าไปคิดมากครับ ราคาส่วนใหญ่ต่อรองได้ครับแล้วแต่ความสามารถของแต่ละบุคคลครับ
ส่วนผมไม่ถนัดแนวต่อรองครับ ถูกใจ+พอไหว ก็หิ้วกลับบ้านล่ะครับ -0013
กลัวไปเจอผิดราคาแบบว่า (เคยเห็นนะครับ blackลิตร500 redลิตร300) -32

ออฟไลน์ joe 302

• You ' ll never walk alone.
« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:03:24 PM »

-0029ขอบคุณท่านเก่งมากคับ ไว้มีไรค่อยปรึกษาใหม่ เออ แล้วอ้ายเก่งไปท่าขี้เหล็กบ่อยมั๊ยครับ
กินเหล้าดีกว่าไม่ต้องเคี้ยว

« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 05:52:36 PM »
 -32 เออ.... ก่อนจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ครับ
ขอย้ำอีกครั้งว่าผมมีโอกาสเดินทางเพียงปีละครั้งในช่วงวันหยุดสงกรานต์ครับ -0013
เนื่องจากความไม่สงบในบ้านเมืองเราสองปีซ้อนทำให้สองปีที่ผ่านมาเลยไปวิ่งเล่นที่ท่าขี้เหล็กครับ
ประกอบกับช่วงที่ผ่านมาบังเอิญว่าสนใจในเรื่องเหล้าเป็นพิเศษก็เลยถือโอกาสเดินมองๆ หาเข้ามาในสต๊อกเท่านั้นเองครับ

เหล้าบางขวดก็เป็นของผม บางขวดก็เป็นของคนรู้จักกันครับ
มีบ้างที่ซื้อในบ้านเรา บางส่วนก็ซื้อในช่วงที่ไปวิ่งเล่นมา บางขวดก็ฝากคนรู้จักกันที่เค้าไปท่าขี้เหล็กบ่อยๆ ซื้อให้ครับ

อย่างไรก็ตามแนะนำว่า อย่าไปใส่ใจเรื่องราคาเกินควรครับ ถ้าถูกใจ แล้วราคาไม่เหลือกำลังมากนักก็ซื้อไปเหอะครับ
ถ้าจะเช็คราคาจริงๆ แนะนำว่าให้เช็คเทียบราคาจากเวปต่างประเทศก่อนไปซื้อครับ
ปกติผมจะเช็คราคาคร่าวๆ จาก www.thewhiskyexchange.com แบบไม่รวม vat ก่อนครับ
บางขวดแพงๆ อาจไม่ถูกปากเราก็ได้ครับ รสชาติของเหล้านั้นมีหลากหลายครับ ถูกปากผมอาจไม่ถูกปากเพื่อนๆ คนอื่นก็ได้ครับ
ที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อรวบรวมเรื่องราวความเป็นมาให้เราได้รู้จักสิ่งที่พวกเราส่วนใหญ่ ดื่มเล่นกันในยามว่างมากกว่าครับ

เหล้าที่มีขายในบ้านเราผมมักจะไม่ซื้อกลับมาครับ จะเลือกเฉพาะที่ไม่มีขายในบ้านเรา กับที่ราคาบ้านเรามันแพงเวอร์มากกว่าครับ
เรื่องราคาผมเลยไม่ค่อยได้ใส่ใจจำเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่ราคาไม่รวมภาษีจะถูกกว่าบ้านเราหลายตังค์อยู่ครับ
อีกอย่างราคาในช่วงเทศกาลที่ผมไปนั้นเขามักจัดรายการลดราคาด้วยครับ  -0023

ส่วนใหญ่ถ้าเป็นตัวที่ซื้อเอง ถ้าจำราคาได้ผมจะใส่ราคาให้ครับ ลองตามอ่านดูอีกทีก็แล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 09:05:04 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ KITTI

• มักเหล้าคลับ
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:56:10 PM »
 -30

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:46:59 PM »
เว้นวรรครีวิว&พรีวิว เคลียร์สต๊อกเก่าก่อนนะขอรับ -0023
เปิดทิ้งไว้หลายขวดเกินไปแล้ว -0013
:laugh2: :laugh2: :laugh2:

« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 09:55:58 AM »
พักนี้ชักเบื่อๆ กลิ่นวิสกี้ อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับคอนยัคบ้างจังเลยครับ
พอจะมีแนะนำตัวที่น่าสนใจให้ลองตัวไหนบ้างหรือปล่าวครับ
แถวบ้านผมเท่าที่มีก็พวก เอนเนสซี่ เรมี่มาแตง มาแตล แล้วก็คามูส ครับ
ส่วนตัวที่ติดใจขวดก็ อ๊อกตาด แถวบ้านผมมันหายากจังเลยครับ
เที่ยวก่อนที่ไปวิ่งเล่นที่แม่สายก็เพลินกับ SM จนมองข้ามไป ต้องมานั่งเจ็บใจพอประมาณอยู่ครับ -32

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 12:25:49 PM »
ผมว่าCamus ก็แรงออกจมูกดีครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2010, 12:48:44 PM »
จำได้ว่าเคยลอง Camus มาครั้งหนึ่งเมื่อนานมาแล้วครับ
จำกลิ่น+รสชาติไม่ได้แล้วล่ะครับ เวลามันผ่านมาร่วม 20 ปีได้แล้วมั่งครับ
แต่หลังสุดได้ลองเฮนเนสซี่ vsop ผมว่ามันก็ใช้ได้อยู่เหมือนกันครับ
เมื่ออาทิตย์ก่อนตัดใจถอย Camus vsop เข้ามาในรั้วบ้านเป็นเหล้าประจำเดือนนี้ไปแล้วครับ หลังจากเดือนก่อนเป็น Glenfiddish 12 Years
ตั้งใจว่าต่อไปจะถอยแนว คอนยัค (vsop) เข้ารั้วบ้านเดือนละขวดครับ (จนใจที่ว่าแนว คอนยัคแถวบ้านผมมันน้อยเหลือใจจังเลยครับ)
แล้วค่อยขยับเป็น ox จาก Duty free ต่อคราวหลังครับ
ราคา ox บ้านเราไม่ไหวครับ แพงเหลือใจครับ มีหวังได้เลือดออกหัวแน่ๆครับ -03
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2010, 01:01:20 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 02:46:32 PM »
คุณเก่งคิดยังไงกับไอ้หมอนี่ครับ เค้าว่าเค้าเป็น Single Malt Vodca อ่านๆดูใช้กระบวนการทำแบบ whiskey ทั้งเรื่องกลิ่นและรสเลยครับ เห็นวางขายอยู่ที่ Villa Market ราคา 3,200บาทครับ :angry2:

« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 05:57:25 PM »
 :smile10: หน้าตาก็ดูหล่อดีอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดที่เป็น SM แบบ white spirit นี่ดิครับ
มาแนวแปลกครับ สงสัยว่ากลิ่นกับรสชาติอื่นๆ ที่คุ้นๆ ลิ้นกันอยู่มันจะมีหรือปล่าวนี่สิครับ
สำหรับผมมันติดใจกับกลิ่นโอ๊ก+สีคาราเมล+ความหวานติดปลายลิ้นของคาราเมล จำพวกนี้มันจะมีอยู่หรือปล่าวครับ  ????
ถ้าไม่มีนี่มัน vodka ดีๆ นี่เองเลยนะครับ เพราะ SM ที่เราดื่มกันอยู่ทุกวันมันผ่านการปรุงแต่งสี+รสชาติเพิ่มเข้าไปด้วยสิครับ

หลังจากไปอ่านเพิ่มที่ http://www.valtvodka.com/ มาแล้ว ผมว่ามันคือ vodka ชนิดหนึ่งที่ทำมาจาก ข้าวบาร์เลย์ หรือ malt
ก็คือ SM ที่ได้ออกมาเบื้องต้นก่อนนำไปผ่านกระบวนการบ่มในถังโอ๊กแล้วเติมกลิ่น+สี+รสชาติบางอย่างลงไปดีๆ นี่เองครับ
แต่เจ้านี่จะมีกลิ่นของ malt กับกลิ่นของ vanilla ที่ถูกเติมกลิ่นลงไป น่าจะแนวเดียวกับ absolute ที่เติมสี+กลิ่นต่างๆ ลงไปนั่นแหละครับ

ผมว่าค่าตัวก็แรงเอาเรื่องนะครับ ถ้าจัดเป็น vodka ครับ ราคาแบบนี้น่าจะหนีไปหาพวก vodka ตระกูล grey goose ไปเลยน่าจะเบากระเป๋ากว่าครับ
ลองดูครับของ grey goose http://www.greygoose.com ตัวนี้จัดเป็น Premium Vodka เชียวครับ
ถ้าอยากลอง SM Vodka สำหรับผมตัดใจไม่ลงครับกับค่าตัวขนาดนี้ครับ ลองหาจาก Duty free น่าจะดีกว่าครับ

ปล. หลังจากเข้าไปนั่งอ่านที่มาอีกรอบ ผมว่ามันแปลกๆ นะครับ SM vodka ขวดนี้
เป็น SM vodka ที่ผลิตขึ้นในอเมริกา แต่ใช้วัตถุดิบและวิธีการของ Scoth
ถ้าเป็นแบบนี้ กับราคาขนาดนี้ ผมว่าไปมองหา SM ดีๆ จาก Scoth ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2010, 08:10:57 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 10:04:05 AM »
 เมื่อวานไปเดินดูที่ Paragon ก็พบว่ามีขายเหมือนกันครับราคาถือว่าสูงทีเดียวครับแพงกว่า grey goose ซะอีกครับ

« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:20:45 PM »
นั่นสิครับ ผมว่าราคามันสูงไปครับ สำหรับ american vodka ที่ใช้กระบวนการผลิตแบบ Scoth SM ครับ
เล่น Scoth SM แท้ๆ ไปเลยดีกว่าครับ เพราะค่าตัวประมาณนี้หา SM มีชื่อ อายุ 15-18 ปีดีๆ ได้เลยครับ -32

ออฟไลน์ KITTI

• ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 07:45:40 PM »
 -30