พฤษภาคม 19, 2024, 05:22:51 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1044040 ครั้ง)

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 07:00:38 PM »
สำหรับผมแล้วไม่ใช่นักดื่มครับ คนมักจะเรียกผมว่าไอ้ขี้เหล้ามากกว่าครับ -30 -0028
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

ออฟไลน์ Mor-Rim-Doi

• Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 10:47:11 PM »
สำหรับไวน์ฉลองครองราชฯ 50 ปีขวดนี้มีโอกาสได้ทดลองเมื่อหลายวันก่อนครับ
เนื่องจากไม่ใช้คอไวน์ คงไม่อาจวิจารณ์หรือรีวิวได้ครับ แต่รสชาตินั้นลื่นและคล่องคอดีครับ
เจ้าของบอกว่ายังพอมีเก็บไว้อีกหลายขวดอยู่ ว่างๆ คงได้ไปเยี่ยมพร้อมถามไวน์ว่าอยากกลับไปอยู่ในรั้วบ้านผมหรือปล่าวสักหน่อยแล้วครับ  :laugh2:

ขอร่วมแจมเรื่องไวน์ขวดนี้ครับ
เพราะมีความผูกพันธ์ส่วนตัวกันอย่างยาวนาน
(ประการนี้คุณกานต์ทราบดี)

ไวน์ตัวนี้อ่านเป็นไทยว่า ชาโต้แซงโล
เจ้าของเป็นคนไทยครับ
ชื่อ ดร.ประถม วงศ์สุระวัฒนะ
แต่ขายต่อไปแล้วเมื่อประมาณปี 2001

ไวน์ได้เริ่มใช้ฉลากแบบนี้
เพื่อเฉลิมฉลองกาญจนาภิเษก
สิริราชสมบัติครบ 50 ปี
ในปี 1995 เป็นต้นมา ถึงปี 2000

ชาโต้นี้ตั้งอยู่ในอำเภอแซงเตมีลิญอง
1 ใน 5 อำเภอที่ดังระเบิดเถิดเทิง
แห่งแคว้นบอร์กโดซ์ที่รู้จักกันดี

อำเภอนี้ผลิตองุ่นพันธ์แมร์โล
ได้คุณภาพดีเยี่ยมจับใจ
ไวน์ตัวนี้จึงใช้องุ่นแมร์โลถึง 85%
ซึ่งเด่นมากเรื่องความหอม
ตราตรึงใจผู้ได้ชิมมิรู้ลืม
และผสมองุ่นพันธ์คาเบอเนต์ ซูวีญองอีก 15%
เพื่อให้ได้สี และความเข้มข้นที่ชวนฝัน

ไวน์ตัวนี้จึงถูกคณะกรรมการไวน์ประจำอำเภอ
จัดให้อยู่ในระดับกรองครู คือยอดเยี่ยม (แต่มีสูงกว่านี้)

แต่ชาโต้นี้โชคร้ายอยู่นิดนึง
ตรงที่ตลอด 6 ปีที่ใช้ฉลากกาญจนาภิเษกนี้
ภูมิอากาศกลับไม่เป็นใจเอาซะเลย
บางปีฝนตกหนักเกินไป หรือแล้งเกินไป
อากาศก็หนาวเย็นมากน้อยเกินไป
มีเพียงปีเดียวที่ได้ผลผลิตคุณภาพพอใช้ได้
คือปี 1998
ดังนั้นที่อ้ายเก่งได้กินคือปี 1999
คุณภาพจะไม่ได้มาตรฐานเท่าไหร่
ไวน์ฉลากนี้ต้องกินของปี 1998 สถานเดียวครับ
(ปี 1998 เป็นปีทองของไวน์จากบอร์กโดซ์ส่วนใหญ่ด้วย)
ผมลองดื่มเองแล้วอย่างละหลายลังของทุกปี
ครับ หลายลัง เขียนไม่ผิด
เป็นไวน์ราคาถูกที่คุ้มค่าเหลือเกิน

แต่อันขึ้นชื่อว่าเมรัย
ถึงมันจะไม่ใช่คำตอบของชีวิต
แต่มันก็ช่วยให้ลืมคำถามได้ (หละวะ)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #662 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:26:22 PM »
สนนราคามันสักกี่อัฐ กันล่ะครับ ขวดเนี้ย?

อยากลองเหมือนกันแฮะ...หาซื้อได้ที่ไหน?

ว่าแต่  ตอนดื่มเหล้าบ๊วยนี่ ต้อง กินบ๊วยเค็ม เป็นกับแกล้มหรือครับ?
บ๊วยเค็มเอาจากในขวดได้เลยครับพี่ ราคา 700+ ปลายๆ
หาได้ที่ริมปิงครับพี่เนิน แผนกสินค้าจากญี่ปุ่นนะครับไม่ใช่แผนกสุรา

น้อง Pekky ครับ การดื่ม SM ถ้าจะให้ดีต้องละเลียดครับ ม่ายช่ายสามล้อถูกหวยเอาเมาครับ
น้ำแข็งนั้นตามสะดวกครับ เอาแบบที่หาได้ครับ ถ้าอยากทำ Rock ก็ลองไปหาที่ทำน้ำแข็งแบบ Rock จากไดโซะ ได้ครับ
น้ำแข็งแบบ Rock มันจะละลายช้ากว่านิดหนึ่งครับ

ถูกต้องครับต้องค่อยๆชิมครับ ถ้าผสมน้ำ ใส่โซดา ก็เพลินหล่ะครับ

SM ยี่ห้อ Loch Lomond วันศุกร์ผมไปเจอที่ Paragon ราคา 965บาทครับ
ก็เลยจัดไป ว่าจะซัดยาวๆซักเดือน
ที่ไหนได้ยกไปตั้งกินข้าวกับเพื่อน หมดขวดในบัดดล :cry6:

ไว้รูปจะเอามาลงให้นะครับพอดีอยู่ในมือถือ

รอบแรกเพียวๆ ไม่ใส่อะไรเลย ยกเว้นเสื้อผ้า
กลิ่น:อ่อนมาก
รสเมื่อแรกสัมผัส:ออกรสเผ็ด และรสของพีช(ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือป่าว)
เมื่อกลั้วๆและซีด:กลิ่นแอลกอฮอไม่มาก มีรสเผ็ดเด่นพอสมควร
After:หอมกลิ่นจางๆ ไม่ค่อยฟุ้ง(ไม่ออกจมูก)

ยกสองใส่น้ำแข็ง รสเผ็ดหายไปกลายเป็นหวานแทนดื่มง่ายขึ้น ยิ่งน้ำแข็งละลายยิ่งอร่อย เห็นความสวยงานของชีวิต -0024

ยกสามน้ำแข็ง + น้ำ ดื่มง่ายคล่องคอ พริ่วครับ -30

สรุปตัวนี้รสชาติร้อนแรงไม่นุ่มไม่ลื่นมากอยู่กลางๆ เมื่อเทียบกับราคาแล้ว คุณภาพถือว่าใช่ได้เลยครับ แต่โดยส่วนตัวถ้าอยากได้ฟิวนี้ผมขอไปที่ Wild Turkey ครับ -0029
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 11:58:39 PM »
ขอบคุณอ้ายหมอเซียนไวน์ที่ได้เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมเกียวกับไวน์ฉลองครองราชสมบัติครบ 50 ปีครับ

คุณตือครับ ผมจะรอชมภาพครับ จัดมาให้ดูหน้าตาด่วนครับ

วันนี้ถือโอกาสไปลองมองๆ หาของดีราคาถูกที่ริมปิง นิ่มฯ อีกรอบ ปรากฎว่าไม่ผิดหวังครับ ได้เห็น SM เพิ่มเข้ามาอีกหลายตัวครับ
แต่เป็นในรูปแบบของ The Coopers Choice เลยไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ แต่จากข้อมูลที่หาได้ก็รู้มาเลาๆ ว่าเป็นบริษัทที่ซื้อเหล้าจาก Distiller ต่างๆ ในปีที่เรียกว่า Vintage
แล้วนำมาปัจจุขวดเอง ที่เห็นก็มี Highland Park ของคุณตืออยู่เหมือนกันครับ อายุ 16 ปีครับ แต่ราคานี่ต้องทำใจก่อนครับ 4000+ ครับ
มีอยู่หลายยี่ห้อเหมือนกันครับ ลองดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ http://www.vintagemaltwhisky.com/index.html
ส่วนผมขอลาไปหาข้อมูลประกอบเพือการตัดสินใจก่อนครับ ทำใจลำบากครับเพราะราคาเริ่มต้นที่ 3000+ ขึ้นทั้งนั้นเลยแต่ละขวดอ่ะ  -32
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #664 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:14:57 AM »
น่าสนใจนะครับ ราคาของ Highland park ผมสังเกตุตัว 15 ปีกับ 16 ปี ต่างกันเกือบพันเลยครับ

ปล.ที่ paragon มี Glenmorengie 18years & 25years ราคา 4,XXX & 14,XXX ตามลำดับครับ

« ตอบกลับ #665 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:22:29 AM »
ผมเองก็ยังลังเลใจอยู่ครับ ข้อมูลเบี้องต้นที่ได้อ่านพบว่าเป็นบริษัทที่ไปซื้อ Vintage Year ของแต่ละ Distiller แต่ละเจ้ามาแล้วนำมาเก็บไว้เพื่อบรรจุขวดขายเองในแต่ละปี
มีหลากหลายยี่ห้ออยู่เหมือนกันครับ ราคาที่เห็นในริมปิงเทียบกับราคาที่ขายบนร้านค้า online ในแต่ประเทศดูไปแล้วก็ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ด้วยครับ
แต่คงขอเวลาตัดสินใจดูๆ ไปก่อนครับ เพราะราคาแต่ละขวดนี่ถ้าซื้อครบทุกยี่ห้อมีหวังหัวแตกแน่ๆ ครับ
ประกอบกับอยากหาเวลาไปเดินดูที่ กทม. ด้วยครับ ขอบคุณสำหรับราคา Glenmorangie ที่หามาฝากกันครับ
ปล. สำหรับ Coopers choice นั้นบรรจุที่ 700 ml. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 12:27:19 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Pekky

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #666 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:13:38 AM »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน  -0021

ขอบคุณพี่ตือ ที่รีวิว Loch Lomond ครับ

ตอนนี้ กำลังจิบ Glenlivet อยู่ครับ
น้ำแข็งอย่างเดียว หาได้แค่น้ำแข็งยูนิตครับ TT จริงๆ ในเซเว่นจะมีน้ำแข็งจากญี่ปุ่น เค้าโฆษณาไว้ว่า ละลายช้ากว่าครับ
แต่โดนกวาดไปเกลี้ยงถัง(เป็นงี้ทุกวันอยู่แล้วแหละ) เลยต้องไปซื้อน้ำแข็งยูนิตที่ร้านอาแปะข้างๆแทน
5 นาทีก็เริ่มละลายมาปนกันเหล้าแล้วครับ คราวหน้าคงต้องห่อถุงพลาสติกไว้ก่อนลงแก้วครับ 555 (พูดเล่นครับ  -16)

จิบแรกของวันนี้นะครับ (ออกตัวก่อนว่า คุณภาพลิ้น ยังแค่ขั้นเริ่มต้น)
มันเค็มๆอ่ะ ลิ้นมันจะชาๆ ในขณะที่กลั้วไว้ในปาก กลิ่นมั้นแทงขึ้นมาถึงจมูก เป็นกลิ่นของ Scotch วิสกี้ มันเรียกว่ากลิ่นอะไรก็ไม่รู้ แต่เหล้าสก็อตช์มันเป็นกลิ่นงี้ทุกอัน ใจมันก็อยากกลืนๆไปให้จบๆ

หลังกลืนลงไปแล้ว รู้สึกปากแห้ง
หิวด้วยครับ หิวกับแกล้ม  :cry7:

แต่เมื่อก่อนนี้ ผมเคยกินชีวาส กินกับน้ำแข็งเหมือนกัน
ผมว่าตัวนี้กินง่ายกว่าชีวาสหน่อยครับ และมีกลิ่น After นิดหน่อยด้วย

วันนี้พอแค่นี้ก่อนก็แล้วกันครับ
สำหรับโครงการ "ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการดื่ม"

ยังคงต้องใช้เวลาอีกหน่อยครับกว่าจะสำเร็จครับ
เพื่อการมีความสุขกับเหล้าดีๆ ให้สมกับอายุและการขั้นตอนผลิต(อันยุ่งยากและแสนนาน)ของมันครับ

แต่ยังไงก็ตาม การดื่มแต่พอดี ประโยชน์ของมันคือ คลายกล้ามเนื้อครับ
คงหลับฝันดีเลยละครับคืนนี้

Good Nigth ครับพี่ๆทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 01:21:04 AM โดย Pekky »

« ตอบกลับ #667 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 01:38:13 AM »
คุณเป๊กพูดได้ดีครับ 023

ปล.ลองเอาแก้วใส่น้ำแล้วแช่แข็งดูครับเวลาเทเหล้าใส่ลงไปก็ได้อารมณ์ดีนะครับ  หรือลองผสมน้ำแร่ยี่ห้อ Perrier(ขวดสีเขียว)ก็จะได้อีกฟิวครับ

« ตอบกลับ #668 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 11:06:21 AM »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับน้อง Pekky ครับในเรื่องที่ว่า การดื่มแต่พอดี ประโยชน์ของมันคือ คลายกล้ามเนื้อครับ
เหล้าดีๆ ต้องค่อยๆ ละเลียดครับของมันไม่ใช่ราคาร้อยสองร้อยครับ
คุณตือครับคราวหน้าผมคงต้องลองกับน้ำแร่ Perrier มั่งแล้วครับ ปกติผมใช้ เอเวียง อยู่ครับ

« ตอบกลับ #669 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:28:50 AM »
น้ำแร่ยี่ห้อ Perrier เป็นน้ำแร่มีฟองครับ

แต่มันจะไม่มีรสเปรี้ยวกับจะไม่ซ่าเท่าโซดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:05:19 AM โดย otrue »

ออฟไลน์ Pekky

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #670 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 12:29:46 PM »
น้ำแร่ยี่ห้อนี้ มันขายที่ไหนครับ มันมีขายในเซเว่นด้วยมั้ยครับ
ผมไปดูไม่มีเลยอ่ะครับ

มีแต่ spring ยี่ห้ออะไรเต็มไปหมด
มีน้ำจากใต้ทะเลเลึกด้วย โอ้ย จะบ้าตาย เดี๋ยวนี้  :laugh2:

แต่ผมซื้อ Mineral มา มันก็ไม่มีรสชาติของน้ำแร่เลย ต่อมรับรสปากผมมันจะเดี้ยงไปแล้วอ่ะครับ -0015 เยอะไปหน่อย แหะๆ
ช่วงนี้กำลังเลิก เพราะกลัวว่ามันจะทำให้ประสาทรับกลิ่นไม่ดี 55

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 01:50:25 PM »
น้ำแร่ยี่ห้อนี้ มันขายที่ไหนครับ มันมีขายในเซเว่นด้วยมั้ยครับ
ผมไปดูไม่มีเลยอ่ะครับ

มีแต่ spring ยี่ห้ออะไรเต็มไปหมด
มีน้ำจากใต้ทะเลเลึกด้วย โอ้ย จะบ้าตาย เดี๋ยวนี้  :laugh2:

แต่ผมซื้อ Mineral มา มันก็ไม่มีรสชาติของน้ำแร่เลย ต่อมรับรสปากผมมันจะเดี้ยงไปแล้วอ่ะครับ -0015 เยอะไปหน่อย แหะๆ
ช่วงนี้กำลังเลิก เพราะกลัวว่ามันจะทำให้ประสาทรับกลิ่นไม่ดี 55

เท่าที่ซื้อก็มีที่ Lotus,Villa,Food land แต่ราคาจะสูงหน่อยนะครับประมาณmixerอาจจะแพงกว่าเหล้าได้ครับ

สูบบุหรี่มากไม่ดีนะครับ ยิ่งสูบไปจิบเหล้าไปนี่ไม่รู้รสเลยครับ -0029

« ตอบกลับ #672 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 04:39:49 PM »
 -0015 เยอะๆ ไม่ดีครับ ตัวทำลายต่อมรับรสเลยครับ
ช่วงนี้เว้นวรรคชั่วคราวครับ เก็บสต๊อกเก่า พร้อมเก็บตังค์ก่อนครับ
เผื่อว่าจะไปสอย The Cooper's Choice มาลองสักตัวครับ  -0013

ปล. มีแฮงค์นิดๆ กับเหล้าบ๊วยครับ ไม่ไหวมันง่วงนอนอย่างเดียวเลยครับ  -32

« ตอบกลับ #673 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 04:54:02 PM »
เหล้าบ๊วยมันมรณะจริงๆครับ เคยมีพวกสายแข็งอยากลองดี น๊อกคาพื้นมาหลายคนครับ

หวานๆเค็มๆ ยกหมด ยกหมด หลับคาที่เลยครับ -0012

« ตอบกลับ #674 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:10:29 PM »
ครับ รู้ซึ้งถึงรสมันคราวนี้แหละครับ ม่ายไหวคร๊าบ  -0013
อย่างนี้มานต้องถอนเก็บสต๊อกเก่าครับ
เย็นนี้ดูก่อนดีกว่าว่าจะตัวไหนดี  -22

« ตอบกลับ #675 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:56:35 PM »
ครับ รู้ซึ้งถึงรสมันคราวนี้แหละครับ ม่ายไหวคร๊าบ  -0013
อย่างนี้มานต้องถอนเก็บสต๊อกเก่าครับ
เย็นนี้ดูก่อนดีกว่าว่าจะตัวไหนดี  -22

น่าอิจฉาจังครับ

ช่วงนี้ผมอยู่ในช่วงงดเหล้าครับ รู้สึกว่าจะเริ่มติดซะแล้ว ไปกินข้าวใจมันก็อยากจะสั่งเบียร์ กลับถึงบ้านก็อยากจะกรึบ มันชักงงๆชีวิตแล้วครับ -06

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 06:16:05 PM »
 :laugh2: เหมือนกันครับ ต้องตั้งหลักครับ
ผมเองวันพระ กับ วันเกิดประจำสัปดาห์จะไม่ดื่มเลยครับ
นอกเหนือจากนั้นก็แล้วแต่อารมณ์และความอยากครับ
ขืนเมาทุกวันมีหวัง แอลกอฮอลิ่สซึ่ม ไม่ก็ปวดตับ อยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมแน่ๆ ครับ  -32

ออฟไลน์ KITTI

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #677 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 06:18:54 PM »
 :laugh2:

« ตอบกลับ #678 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:20:16 PM »

« ตอบกลับ #679 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:11:55 AM »
วันนี้ขอลงรูปที่ค้างไว้ครับ Loch Lomond SM ราคาไม่ถึงพัน -0023