พฤษภาคม 22, 2024, 03:53:31 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie  (อ่าน 96839 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:52:53 AM »
ผมก็เว้นวรรคหาเหล้าเข้าบ้านมาพักใหญ่แล้วละครับ พักนี้งานเข้าบ่อยครับ
รายจ่ายแบบแปลกๆ โผล่มาแบบไม่ได้ตั้งใจเรื่อยเลยครับ -25
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:37:24 AM »
สองวันที่ผ่านมามีโอกาสได้ลอง Glenmorangie Original กับแก้วสองแบบ
วันแรกลองด้วยแก้ว Old Fashioned Paradox Bubble Glass
ผมว่ามันให้อารมณ์ของความผ่อนคลาย ในลักษณะของอโรม่าอ่อนๆ จิบได้เรื่อยๆ
ด้วยความที่ปากของแก้วค่อนข้างกว้าง ทำให้น้อง Lกฮ ระเหยได้เร็ว
ได้รสชาติแฝงแบบอ่อนๆ จิบลื่นแบบสบายๆ ได้เป็นอย่างดี

วันที่สองใช้แก้ว Glencairn Whisky Glass ให้ความรู้สึกรสแน่นเต็มคำ
คงเป็นเพราะปากแก้วแคบทำให้น้อง Lกฮ ระเหยช้าจนให้ความรู้สึก burn นิดๆ เวลาจิบเข้าไป
รสชาติที่ได้แน่นขึ้นกว่าแก้ว Old Fashioned แฝงความเผ็ด เจือความหวาน แต่ผสานกันได้อย่างลงตัว
เหมาะสำหรับเวลาที่เราอยากได้รสแน่นเต็มคำ

ความเห็นส่วนตัวผมพอสรุปได้ว่า
ในวันที่อยากผ่อนคลายหลังเลิกงาน คงต้องพึ่งเจ้า Old Fashioned Bubble Glass
ในวันที่อยากได้อะไรที่หนักๆ รสแน่นเต็มคำ คงต้องหันมาพึ่ง Glencairn Whisky Glass

ปล. ความคิดเห็น และความรู้สึกที่ว่า เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2012, 12:47:44 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:37:07 PM »
ผมเคยดื่ม Glenmorangie Original ที่พี่ pip เคยให้มาเมื่อราวๆ เดือนสิงหาคม ปีที่แล้ว
แต่จำรสชาติไม่ได้แล้วครับ :smile6:
เมื่อคืนที่ผ่านมา ผมจัดการ Glenmorangie Original ที่เพิ่งต้อนเข้าบ้านมาครับ
สี.....ทอง ใสมากครับ ผมอ่านข้างกล่องบอกว่าบ่มในถัง Bourbon แต่เข้าใจว่าสีคงจะไปกับเหล้า Bourbon หมดแล้วครับ
กลิ่น.....ได้กลิ่นเปรี้ยวของผลไม้ตระกูลส้มมาแต่ไกลครับ ตามด้วยกลิ่นวานิลา น้ำผึ้ง ได้กลิ่นชัดเจนมากครับ
ขาเหล้า.....ขากลางๆ ไหลเร็ว
รสชาติ.....ลองอมเหล้าไว้ในปาก Glenmorangie Original เป็นเหล้ารสบางครับ รสเปรี้ยวนำ หวานออกครีมๆ วานิลลาชัดเจน
After Taste.....After ยาวมากครับ กลิ่นหอมฟุ้งไปทั้งปากเลยครับ พอกลืนเหล้าลงคอไปแล้วมีอาการเรอนี่ รู้สึกถึงกลิ่นที่ดันออกจากกระเพาะได้ชัดเจนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:45:23 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:39:00 PM »
แล้วติดใจจนอยากหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านมั๊ยฮ้าฟฟฟ คุณโต -0003

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:43:51 PM »
สรุป.....
Glenmorangie Original เป็นเหล้าที่มีรสชาติละเมียดละไมดีมากครับ
จุดเด่นผมว่าอยู่ตรงรสชาติที่หวานนุ่มครับ เมื่อเทียบกับ Glenlivet 12 yo แล้ว
ผมว่าตอนดื่ม Glenlivet 12 yo ยังรู้สึกร้อนซ่านไปทั่วปากครับ ต้องเติมน้ำดับความแรงซักหน่อย
ส่วน Glenmorangie Original ตอนอมเหล้าไว้ในปากไม่รู้สึกร้อน บาดปากปาดคอครับ
ตอนกลืนลงคอจะรู้สึกซ่านิดๆ นิดเดียวเองครับ
เหมาะสำหรับเข้าสู่โลกของ SM อย่างที่ Web Whisky Exchange แนะนำไว้ครับ -11 :love: :cheer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:44:31 PM โดย Weerakorn_K »

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:48:53 PM »
แล้วติดใจจนอยากหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านมั๊ยฮ้าฟฟฟ คุณโต -0003
ที่ Lotus มีอยู่ 6 ขวดครับ ผ่านไป 1 เดือนเพิ่งขายได้ขวดเดียว คือขวดที่ผมซื้อครับ ดูแล้วคงจะขายไม่ออก
.....ผมคงจะจัด Jameson Irish Whisky กับ Dewar's 12 yo เป็นเหล้าสามัญประจำบ้านมากกว่าครับ
จัด SM เป็นเหล้าสามัญประจำบ้าน หาคนกินด้วยยากครับ.....ต้องปิดประตูบ้านกินเงียบๆ คนเดียว

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:55:04 PM »
ที่ Lotus มีอยู่ 6 ขวดครับ ผ่านไป 1 เดือนเพิ่งขายได้ขวดเดียว คือขวดที่ผมซื้อครับ ดูแล้วคงจะขายไม่ออก
.....ผมคงจะจัด Jameson Irish Whisky กับ Dewar's 12 yo เป็นเหล้าสามัญประจำบ้านมากกว่าครับ
จัด SM เป็นเหล้าสามัญประจำบ้าน หาคนกินด้วยยากครับ.....ต้องปิดประตูบ้านกินเงียบๆ คนเดียว
อันนี้โดน
เข้าตัวผมเต็มๆ เลยนะฮ้าฟฟฟ คุณโต -08

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:12:02 PM »
เหล้าดีต้องแบ่งกันกินครับ -0027
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ udomkd

• ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:00:13 PM »
เหล้าดีต้องแบ่งกันกินครับ -0027
-30

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:53:13 PM »
วันนี้ แกล้งเดินไปแผนกเหล้า ที่บิ๊กซี เห็นเจ้าGlenmorangie Original มีอยู่ขวดหนึ่ง ตั้งอยู่นานมากแล้ว ราคาเก่ามั้งครับ 1699 หรือไม่ ไม่แน่ใจ แต่น่าจะใช่

ไปที่ท๊อป ก็มีอยู่ เช่นกัน ราคาเก่า อิๆๆ ว่าจะเก็บ มาแต่มีสองเหตุผล

1.เพราะวันนี้วันวิสาขบูชา เขาไม่ขาย 55+

2.เลยตัดสินใจว่า ราคานี้ เวลาไปธุระแถวๆสะเดา ขับเลยเข้าไปที่มาเลย์ดีกว่า ถูกว่าประมาณ30เปอร์เซนต์ วันก่อนไปสำรวจมาแล้ว อิๆๆ

อดใจใว้
จะลองเริ่มหาให้ได้สักสามตัว แล้วค่อยมาเปิดชิม เลียนแบบพี่ๆ อิๆๆ

ตอนนี้ได้เจ้าGlenlivet 12 yo มานอนรออยู่แล้ว จะรอGlenmorangie Original และGlenfiddich 12 Years Old

จะได้เริ่มเปรียบเทียบดู ตามลายแทงที่พี่ๆเขาปูทางใว้....... -0073
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2012, 07:56:26 PM โดย udomkd »

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:15:13 AM »
ขอบคุณโกตือครับ เคยอ่านแล้วแบบผ่านๆ มาอ่านซ้ำโพสน์โม้ใว้แล้วด้วย แต่ยังไม่ได้ทำ 55+

คงจะต้อง...ทำจริงซ๊ะที..........

......เริ่มรู้จักควันละ(คิดว่า)
........เริ่มเอียนๆ สาวเมกัน
.......ชักติดใจสาวยุโรป

ปล.ว่าแต่พอหันมาทางนี้ โกตือจะไปศึกษาY ซ๊ะแร๊ะ อิๆๆ

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 12:25:59 AM »
มาสาารภาพกันกลางดึกนี่แหละครับ

หลังจากที่เฝ้าวนเวียนน้องนางอยู่หลายเพลา จนเธอหรือผมไม่รู้ ใจอ่อนจูงมือกันกลับมาบ้าน

สิ่งแรกคือ ชื่อเสียงของเธอ ที่ได้ยิน ได้ฟังมานานพอสมควร ก็ทำให้คนึงหาอยู่เสมอ เฝ้าแอบมอง ชื่นชม จนเข้าใจกันได้ สมหวัง

จนพาเข้าบ้านได้ เคยมอง เคยเห็นแต่รูป แอบจูบกระดาษมาหลายเพลา

พอได้มาอยู่ด้วยกัน จับถอด...........พระเจ้า เธอช่างงดงาม ในรูปทรงองค์เอว สวยใส ผิวเกลี้ยงเรียบ เห็นเนื้อสีทองผ่องอำไพ

วันเวลาที่แอบรักและคิดถึงมา จนเมื่อได้มาเจอะเจอตัวจริง สิ่งที่คาดหวังใว้ สมใจทุกอย่างครับ

สิ่งต่อมา.....กลิ่นกายน้องนาง..........ยามเมื่อโชยเข้าโสตนาสิก......ฟีโรโมนแล่นพล่าน...........

เมื่อริมฝีปากเข้าทาบทับ......กับเธอ Glenmorangie Quinta Ruban เราน่าจะเจอกันเร็วกว่านี้

ขอไปเล่นลิเกก่อนครับ -0025

เพิ่มเติมรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 08:10:29 PM โดย udomkd »

ออฟไลน์ CreamcakE

• อนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +3/-0
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:22:16 AM »
มาสาารภาพกันกลางดึกนี่แหละครับ

หลังจากที่เฝ้าวนเวียนน้องนางอยู่หลายเพลา จนเธอหรือผมไม่รู้ ใจอ่อนจูงมือกันกลับมาบ้าน

สิ่งแรกคือ ชื่อเสียงของเธอ ที่ได้ยิน ได้ฟังมานานพอสมควร ก็ทำให้คนึงหาอยู่เสมอ เฝ้าแอบมอง ชื่นชม จนเข้าใจกันได้ สมหวัง

จนพาเข้าบ้านได้ เคยมอง เคยเห็นแต่รูป แอบจูบกระดาษมาหลายเพลา

พอได้มาอยู่ด้วยกัน จับถอด...........พระเจ้า เธอช่างงดงาม ในรูปทรงองค์เอว สวยใส ผิวเกลี้ยงเรียบ เห็นเนื้อสีทองผ่องอำไพ

วันเวลาที่แอบรักและคิดถึงมา จนเมื่อได้มาเจอะเจอตัวจริง สิ่งที่คาดหวังใว้ สมใจทุกอย่างครับ

สิ่งต่อมา.....กลิ่นกายน้องนาง..........ยามเมื่อโชยเข้าโสตนาสิก......ฟีโรโมนแล่นพล่าน...........

เมื่อริมฝีปากเข้าทาบทับ......กับเธอ Glenmorangie Quinta Ruban เราน่าจะเจอกันเร็วกว่านี้

ขอไปเล่นลิเกก่อนครับ -0025

แหมๆๆๆ นึกว่าดูจันดาราสะอีกพี่บ่าวครับ  :smile3:
Slainte mhoiz and slaandjivaa.

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:43:58 AM »
Quinta Ruban น่าจะถูกใจบ่าวหลายอยู่ครับ เพราะถูกนำไปบ่มต่อในถัง Bourbon เก่าต่ออีกสองปี
ทำให้ได้กลิ่นกาย กลิ่นไอของ Bourbon ที่บ่าวชอบหลายอยู่ติดตัวน้องเค้าอยู่ครับ
น้องเขาเป็นสาวหวานๆ เหมาะที่ปลอบโยนในวันที่อ้างว้าง อยากผ่อนคลายแบบสบายๆ ครับ -30

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:06:09 AM »
Quinta Ruban น่าจะถูกใจบ่าวหลายอยู่ครับ เพราะถูกนำไปบ่มต่อในถัง Bourbon เก่าต่ออีกสองปี
ทำให้ได้กลิ่นกาย กลิ่นไอของ Bourbon ที่บ่าวชอบหลายอยู่ติดตัวน้องเค้าอยู่ครับ
น้องเขาเป็นสาวหวานๆ เหมาะที่ปลอบโยนในวันที่อ้างว้าง อยากผ่อนคลายแบบสบายๆ ครับ -30
ซึ้งครับ น้ำตาแทบไหล เป็นการปลอบประโลมใจอันสุดแสนจะถูกใจ จากภรรยาสุดที่รัก ที่ผมต้องยกเลิกการเดินทางไกลครับ

ปล.ลุงจิม สมอลเบต เริ่มเดินทางออกจากบ้านผมแล้วครับ เมื่อคืน คงจะใช้เวลาประมาณ เกือบครึ่งเดือน กว่าจะโคจรไปถึงจุดหมายปลายทาง....อิๆๆ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:12:37 AM »
ท่าจะเพลินดีนะครับ -0024

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:22:19 AM »
ท่าจะเพลินดีนะครับ -0024
พอใจมาก ถึงมากๆครับตือ คุ้มค่าการรอคอย และเสาะหา

เป้าหมายต่อไป lagavulin 16y คิดถึงควัน ณ.วันนั้นที่ภูเก็ต ไม่ลืมเลือนครับ อิๆๆ มีแหล่งแล้ว ยังขาดแต่งบลับ อิๆๆ

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:45:53 AM »
จากแหล่งของพี่เข้ม

Highland Park 12years, Laphroaig 10years

ก็น่าเอามาจัดนะครับ ถ้าจะมาสายควัน

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 11:07:50 AM »

Highland Park 12years, Laphroaig 10years

ก็น่าเอามาจัดนะครับ ถ้าจะมาสายควัน

Laphroaig 10years อยู่ในลิสต์เช่นกันครับตือ..แต่ก็ต้องค่อยๆเดิน....รู้สึกจะถลำมากไป ในปีที่ผ่านมา 55+

เริ่มปีนี้ ก็เฉพาะเดือนมกรา นี่ ปาเข้าไปหลายขวดแร๊ะ

-0029

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:06:47 PM »

Laphroaig 10years อยู่ในลิสต์เช่นกันครับตือ..แต่ก็ต้องค่อยๆเดิน....รู้สึกจะถลำมากไป ในปีที่ผ่านมา 55+

เริ่มปีนี้ ก็เฉพาะเดือนมกรา นี่ ปาเข้าไปหลายขวดแร๊ะ

-0029

<a href="http://www.youtube.com/v/0_TQ8UL_R6Q?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/0_TQ8UL_R6Q?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

บนทางเดินแห่งความฝันนี้ อาจไม่มีพรมแดงปูทาง อุปสรรคขวากหนามมากมายเหลือเกิน

แต่จุดหมายปลายทางของใจ จุดพลังให้ชั้นมีแรงก้าวไป ฝันนั้นไกลแค่ไหนจะไขว่คว้า

บนทางเดินที่ดูยาวไกล กายและใจยังคงเดินไป จะไม่มีวันไหนที่หันหลังกลับ

อาจจะล้ม จะมีน้ำตา ก็จะลุกขึ้นมาด้วยตัวฉันเอง ฉันมั่นใจกลับทางที่เลือกเดิน

สักวันจะเป็นอย่างฝันใฝ่...จะทำให้ได้....เหนื่อยสักเท่าไหร่ทุ่มเทกายใจ........ให้ดังฝัน

มอบเพลงนี้ให้บ่าวด้วยจิตคาราวะครับ -0023

ทางสายนี้ต้องค่อยๆ เดินครับ ทางมันยาว และไกล หนำซ้ำยังสิ้นเปลืองงบลับเป็นอย่างยิ่ง
เพราะงั้นต้องคัดสรร ให้ดีครับ จะได้คุ้มค่ากับงบลับที่หลุดลอยไป :cry7: