เมษายน 18, 2024, 05:37:59 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie  (อ่าน 95857 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตามรอยเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:26:31 PM »

วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้ลอง เมื่อแรกสัมผัสกลิ่นนั้นหอมอวลยวนเย้าใจอย่างบอกไม่ถูกจริงๆ ครับ
กลิ่น Malt และ Oak ที่รุมเร้าเข้ามาเมื่อแรกเปิดขวด มิน่าคราวก่อนจานบายถึงได้บอกว่านุ่มนวลชวนให้ระลึกถึง  

รูปแรกนั้นขอยืมป๋าด้องมาก่อนครับ ขอบรรยายแบบบ้านๆ ต่อครับ
ว่ารสชาตินั้นนุ่มนวลชวนให้อยากลิ้มลองแบบเรื่อยๆ มาเรียงๆ แบบที่จานบายเคยเล่าให้ฟังว่า
ถ้าขืน on the rock นี่มีหวังแค่ไม่เกินครึ่งชั่วโมง คงได้ต่อขวดใหม่แน่ๆ ครับ
แบบนี้ทำให้อยากลองตัวต่อยอดของเจ้านี่เข้าแล้วล่ะสิ   -0027

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 04:55:30 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:28:19 PM »

ยอมรับโดยดีครับว่าเพลานี้หลงเสน่ห์ ของ Single Malt เข้าอย่างจังครับ
ด้วยความหอมหวานละมุ่นนุ่มลิ้น และไม่ hang over เมื่อตื่นนอนในวันรุ่งขึ้น
ก็เลยตัดใจถอยเจ้าตัวนี้ Glenmorangie The Quinta Ruban จากห้างดอกบัวที่ราคาคงหาได้ยากแล้วเวลานี้ 1650.- ครับ
ส่วนใหญ่ที่เห็นเดี๋ยวนี้ 2000+ ครับ

เมื่ออ่านดีๆ พบว่าเจ้าตัวนี้มีการบ่มสองครั้งก่อนออกขายครับ
โดยจะบ่มในถัง Bourbon เก่าก่อนบ่มซ้ำอีกครั้งในถังที่เรียกว่า Ruby Port
ตามคำแปลอย่างงูๆ ปลาๆ ของผมเข้าใจว่าเป็นถังไวน์เก่าครับ
ทำให้กลิ่นและรสชาติที่ได้นุ่มละมุ่นกว่าเจ้าตัว Original ที่เหลือแต่ขวดไปแล้วเพลานี้ -0027
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: ตามรอยเหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม Glenmorangie
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:29:48 PM »

กลิ่นเมื่อเปิดขวดหอมกลิ่นของ Oak และกลิ่นคล้ายกับ Bourbon ลอยมาแตะจมูกบ้านๆ ของผมอย่างแรงครับ
กลิ่นฉุนของแอลกอฮอล์นั้นเรียกไว้ว่าเบามากๆ จนแทบจะไม่มีเลยครับ
เมื่อเทียบกับ JW Blue Label ขวดเล็กที่มีอยู่ครึ่งขวดเล็ก ผมว่า Blue ยังต้องถอยให้กับเจ้านี่ครับ

รสชาติเมื่อแรกสัมผัสกับลิ้นบ้านๆ ของผมนั้นประทับใจมากมายครับ จนเรียกได้ว่าแทบจะลืมเลือน JW Blue ที่ว่าแน่ๆ ไปได้เลยครับ
ความหอมหวานที่ค้างคาอยู่ในปากเมื่อกลืนลงไปหมด ทิ้งความหวานไว้ที่ปลายลิ้นทำให้อยากสัมผัสได้อย่างชวนถวิลหาครับ
ตอนนี้เริ่มกลายเป็นพวก non-ice ไปแล้วครับ ด้วยความอยากสัมผัสกับรสชาติที่แท้จริง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:31:57 PM »

รสชาตินั้นออกจะดุดันเมื่อเทียบกับ Original แต่ความหอมยาวนานที่ทิ้งไว้ผิดกันเยอะครับ ประทับใจมากมายกับกลิ่นและรสชาติ
จากลิ้นบ้านๆ ของผมว่ามีความหวานของคาราเมลและความหอมของวนิลาเจืออยู่ด้วยครับ
อันนี้ไม่ confirm นะครับพี่น้อง   -0023
ว่างๆ ก็หามาลองกันได้ตามสะดวกครับ ส่วนผมนั้นขอไปนั่งละเลียดที่เหลือติดก้นขวดเล็กน้อยก่อนดีกว่าครับ 
คงต้องหาอีกตัวที่เหลือ Glenmorangie The Lasanta Sherry Cask Extra Matured มาลองให้ได้ดีกว่าครับ  -0027
ว่าแต่ว่ามันจะหาราคาแบบนี้ได้อีกหรือปล่าวหว่า  -0013

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:50:07 PM »

เอาใจคุณตือหน่อยครับ พอดีวันนี้ไปเช็คของเจ้านายใหญ่บ้านผม เริ่มพร่องไปแล้วก็เลยตัดสินใจเปิดเจ้าตัวนี้ให้ท่านครับ
ปล. เช่นเคยครับการลิ้มลองทั้งหมดของผมเป็นการเล่าสู่กันฟังในมุมมองของผมแบบลิ้นบ้านๆ ไม่ใช่มืออาชีพครับ
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าก่อนครับ  -0023

สำหรับตัวนี้เป็นเหล้าที่ไป Finished ใน Sherry oak cask จากสเปนครับ ไม่เหมือนกับ The Quinta Ruban ที่ Finished ใน Port Cask จากโปรตุเกสครับ

กลิ่นจะออกแนวแรงกว่า quinta ruban ด้วยความแรงที่ 46%vol ครับแต่ก็จัดว่าค่อนข้างน้อยกว่าพวก Blended whisky ครับ
เมื่อเททิ้งไว้สักครู่กลิ่นของ Oak จะเด่นมากขึ้นเมื่อได้สัมผัสกับอากาศครับแต่จะออกแนว Strong กว่าตัว Quinta ที่ให้ความหอมแบบนุ่มนวลครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:52:56 PM »

รสชาติเมื่อแรกสัมผัส รู้สึกถึงความอุ่นๆ กรุ่นอยู่ในปาก ปนด้วยความร้อนแรง ออกแนวเผ็ดร้อน
เมื่อทิ้งค้างไว้จะพบกับความเร่าร้อนในรสชาติ และเมื่อได้กลืนลงคอจะพบกับความสดชื่นที่ชวนถวิลหาในความร้อนแรงของเจ้านี่ครับ

After Taste นั้นเยี่ยมครับ ความร้อนแรงแฝงความเร่าร้อนแบบที่ชวนถวิลหาไว้ให้ ไม่เหมือนกับ Quinta Ruban ที่ทิ้งความนุ่มนวลชวนฝันไว้
เปรียบ Lasanta เหมือนสาวน้อยที่เร่าร้อน ส่วน Quinta Ruban เหมือนสาวหวานที่เปี่ยมไปด้วยเสน่ห์ครับ :smile8:

The Lasanta  ขวดนี้เหมาะในยามเหนื่อยล้าต้องการความเร่าร้อนมาฟื้นฟูกำลังกายกำลังใจครับ
แต่หากต้องการความนุ่มนวลชวนฝันหรือผ่อนคลายความตึงเครียดแล้วละก็แนะนำ quinta ruban ในงบที่ไล่เรี่ยกันครับ
ถ้างบน้อยแต่ต้องการความนุ่มนวลแล้วล่ะก็ Gentleman Jack เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
เพื่อนคนไหนอยากลองเติมพลังด้วยเจ้าตัวนี้ก็แวะเวียนมาได้ครับ
ถ้าผมไม่ใช้เติมพลังตัวเองหมดไปก่อนก็ยินดีแบ่งปันกันครับ  -0027

ออฟไลน์ บาย603

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:59:40 AM »

เอาใจคุณตือหน่อยครับ พอดีวันนี้ไปเช็คของเจ้านายใหญ่บ้านผม เริ่มพร่องไปแล้วก็เลยตัดสินใจเปิดเจ้าตัวนี้ให้ท่านครับ
ปล. เช่นเคยครับการลิ้มลองทั้งหมดของผมเป็นการเล่าสู่กันฟังในมุมมองของผมแบบลิ้นบ้านๆ ไม่ใช่มืออาชีพครับ
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้าก่อนครับ  -0023

สำหรับตัวนี้เป็นเหล้าที่ไป Finished ใน Sherry oak cask จากสเปนครับ ไม่เหมือนกับ The Quinta Ruban ที่ Finished ใน Port Cask จากโปรตุเกสครับ

กลิ่นจะออกแนวแรงกว่า quinta ruban ด้วยความแรงที่ 46%vol ครับแต่ก็จัดว่าค่อนข้างน้อยกว่าพวก Blended whisky ครับ
เมื่อเททิ้งไว้สักครู่กลิ่นของ Oak จะเด่นมากขึ้นเมื่อได้สัมผัสกับอากาศครับแต่จะออกแนว Strong กว่าตัว Quinta ที่ให้ความหอมแบบนุ่มนวลครับ
อยากลองตัวนี้บ้างง่ะ เมื่อไหร่เฮียเก่งจะส่งมาให้ผมลองบ้าง เอาวันเสาร์นี้เลยเป็นงัยจะได้ฉลองตรุษจีนไปด้วยเลย -0029

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:14:04 AM »
เฮียบายครับ ตัวนี้จัดให้ไปพร้อมหมาใจดำในขวดน้ำปลาไงครับ จำไม่ได้เหรอครับ
ตอนนี้มีโครงการรอเปิด SM ที่เด็กหอ008 หิ้วมาฝาก กับน้องสาหร่ายของคุณตืออยู่ครับ
เดี๋ยวเปิดเมื่อไหร่จะหิ้วไปให้ลองด้วยกันครับ

ออฟไลน์ บาย603

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:16:28 AM »
เฮียบายครับ ตัวนี้จัดให้ไปพร้อมหมาใจดำในขวดน้ำปลาไงครับ จำไม่ได้เหรอครับ
ตอนนี้มีโครงการรอเปิด SM ที่เด็กหอ008 หิ้วมาฝาก กับน้องสาหร่ายของคุณตืออยู่ครับ
เดี๋ยวเปิดเมื่อไหร่จะหิ้วไปให้ลองด้วยกันครับ
ว้า!แย่จัง ตรูต้องรอไปถึงเมื่อไหร่เนี๊ยะ :smile1:

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:49:23 PM »
ว้า!แย่จัง ตรูต้องรอไปถึงเมื่อไหร่เนี๊ยะ :smile1:

คงต้องร้องเพลง รอ ไปก่อนล่ะครับ...เล่นกะใครไม่เล่น...เล่นกะอ้ายเก่ง  หล่ายดอย...ขานี้ เค้าเขี้ยว มาตั้งแต่สมัยอยู่หอมั่นศิลป์แล้วล่ะครับ พี่น้องคร้าบบ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 01:38:02 PM »
พอดีช่วงวันหยุดผมได้มีโอกาสไปเที่ยวเกาะเสม็ด ซึ่งขาไปก็ผ่าน Lotus ระยองก็เหลือบไปเห็น Lasanta อยู่หนึ่งขวดในราคา 1,650.- อันกระผมก็ไม่รอช้าสอยมาหนึ่งขวดเพราะปกติในกทม.ขายที่ 1,990.- ทางพนักงานบอกว่าไม่สั่งเข้ามาแล้วคาดว่ามานคงค้างstock ผมก็เลยร่าเริงไปก่อน1วัน -31

ตัวนี้รสชาติหอมหวานร้อนแรงกลิ่นคล้ายไวด์ ดื่มแล้วเมาดีแท้ๆ แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันบอกว่ากลิ่นแรงเกินไปกินเพียวๆ ไม่ไหวซัดกันไปคนละแก้วสองแก้วก็เป็นอันต้องยุติ ไปงัดกันต่อที่Barandy thai -0014

วันที่สอง-สามไปนอนตกปลาบนเรือประมง 1 คืนวันนี้กะซัดช้างกันชิวๆพร้อมกินปลาย่างดูดาวบนเรือ กลับกลายเป็นเมาคลื่น-อ้วก-นอนนิ่งๆไม่สามารถทำอะไรได้ เป็นวันที่เลวร้ายสำหรับการลาพักร้อนไปอีก2วัน -0028
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 03:48:18 PM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 01:45:49 PM »
กลับมาถึงบ้านอันดับแรกที่ต้องทำก็คือเปิดกรุสมบัติเชยชม Nectar D'or และ Highland Park เป็นอันต้องต๊กกะใจอย่างไม่คาดฝันเพราะกลายเป็นขนาดไซส์ลิตรบิ๊กจัมโบ้ กลายเป็นพี่เบิ๊มประจำบ้านไปอีก 2 ตัว  -123

เอารูปมาฝากกันซักหน่อย -0029

ปล.พอลองสังเกตุดูทำไมเหล้าในบ้านมีแต่ขวดลิตรหล่ะหว่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 04:49:29 PM »

:cry7: :cry1: :cry2:
 :angry8: :angry8: :angry8:
 :no: :no: :no:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:33:23 PM »
ผมpostขนาดเท่าของจริงเลยนะครับ คุณเก่งจะได้เข้าถึงNectar D'or ได้ใกล้ชิดขึ้นครับ  :smile7:

ปล.สนใจซักขวดไหมครับ เดือนหน้ามีคนหิ้วให้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:39:20 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:00:43 PM »
อยากได้อยู่เหมือนกันครับ ยิ่งเห็นเป็นขวดลิตรด้วยแล้ว  :angry2:
ถ้าไม่เป็นการรบกวนครับ ฝากดูเผื่อด้วยก็แล้วกันครับ เดี๋ยวผม PM เบอร์ผมให้ครับ
เผื่อว่าจะได้คุยกันด้วยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 06:03:42 PM »
ย้อนกลับไปนิดช่วงวันวาเลนไทส์ ผมได้มีโอกาสไปพบกับ Lasata ในระหว่างเดินทางไปเกาะเสม็ด จังหวัดระยะในราคาประหยัด ณ ห้างโลตัส ระยอง ฉะไหนเลยจะปล่อยให้หลุดมือไปผมก็ซัดมาซะหนึ่งขวด ดื่มกันแบบnestกันไปเลยเพื่อนๆที่ไปด้วยกันก็ฉงวนสงสัยว่ามันคืออะไร ดื่มกันไปคนละจิบสองจิบ ก็ถอนตัวกันไปเพราะกลิ่นแรงมากและดีกรีสูง แต่สำหรับผมนั้นมันสุดๆอยู่แล้วครับสำหรับสุราตระกูลนี้ เลยมาจบกันที่ Vodca (กลายเป็นผมที่รู้สึกว่า Vodca มันเหม็นทั้งที่เมื่อก่อนกินได้สบายๆ)

หลังจากกลับมาจากเกาะเสม็ดกับทริปมหาโหดที่แทบจะเอาตัวไม่รอด ก็ได้นำเจ้านู๋นี่ไปกินกับเพื่อนสมัยเรียนมหาลัยตัวนึง มันบอกว่าแรงมากๆ แต่รสชาติดี เหล้าอะไรวะไม่เห็นรู้จัก(กับแกล้มในคืนนี้คือเมี่ยงปลาเผา) หลังจากดื่มกินกันเสร็จแยกย้ายกลับบ้าน มันก็โทรมาบอกว่า...เหล้าที่กินตะกี้อะมันอยู่ที่หัวกระไดฝุ่นจับที่บ้านกรูขวดนึง ไว้ไปซัดอาหารป่าแล้วจะพกมาดวลกัน ไอ้ผมหน่ะหรือจะปฎิเสษ เลยได้จัดตัว Original ในคืนวันต่อมา(คืนนั้นกับแกล้มเป็น ต้มยำหัวปลาคัง ปลาไหลผัดขี้เมา นกผัดกระเผา ปลาลากกล้วยทอดกรอบ)

ปล.บรยายจบแล้วก็หิวข้าวขึ้นมาทันควัน :no:

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:40:10 PM »
อิๆ ที่แท้ก็ตกหลุมรักน้อง Glenmorangie ด้วยกับผมเหมือนกันเลยครับ
สงสัยต้องไปหาตัว Original โฉมใหม่มาไว้ในรั้วบ้านกับเขามั่งดีก่า....  :smile3:

ปล. 1. น้องลูกพลับของคุณตือรูปไม่ขึ้นครับ
ปล. 2. ผมเองเพิ่งจะได้ umeshu ของ choya เข้ามาในรั้วบ้านอีกสองขวดครับ ว่างๆ จะถ่ายรูปมาลงให้ชมครับ
          honey bee umeshu 1 กับ shiso umeshu อีก 1 ว่าแต่ว่า shiso umeshu นี่มันจะกระเดือกลงหรือปล่าวหว่า  -0031
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 02:08:31 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:48:15 AM »

เมื่อคืนสบโอกาสเปิดลองเจ้าตัวนี้หลังจากห่างหายจากตระกูลนี้ไปนานเชียวครับ
ต้องยอมรับว่าไม่ผิดหวังครับสำหรับเหล้าตระกูลนี้ เสียแต่ว่าเจ้าตัวนี้ค่อยข้างหนักไปนิดสำหรับผมครับกับความแรงที่ 43% Alc.
ทำเอาออกอาการเล็กน้อยในเช้าวันนี้ครับ  -32
สำหรับเจ้านี่ตัวเค้าโฆกษณาตัวเองว่าเป็น Frist Cask ที่ทำการบรรจุแล้วนำไปเก็บไว้ที่ Cellar 13 ของโรงบ่มครับ
เรื่องสีนั้นเนื่องจากว่าเป็นการเก็บบ่มเพียง 10 ปี สีจึงยังไม่เข้มเท่าไหร่ ออกแนวทองใสๆ เนียนตาดีครับ
ส่วนในเรืองของขานั้นจัดว่าค่อนขาดีเชียวครับ ไม่ใหญ่ไม่เล็ก ไหลเอื่อยๆ ดีครับ
ส่วนของกลิ่นนั้นกลิ่น Alc ค่อนข้างแรงไปนิดกับความแรงที่ 43% Alc เจือด้วยกลิ่นหอมอ่อนๆ ของโอ๊ก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:54:31 AM »

มาที่เรื่องรสชาติกันดีกว่าครับ ไม่มีคำว่าผิดหวังสำหรับเหล้าตระกูลนี้ครับ นุ่มนวลชวนฝัน
ลื่นคอ ไม่มีอาการบาดลิ้นบาดคอ และบาดปากครับ ทำให้กระดกเพลินเกินห้ามใจต้องมานั่ง  -32 ในเช้าวันนี้เข้าจนได้ครับ  -0013
กลิ่นหอมอ่อนๆ ของควันคล้ายกับที่เรากินพวกอาหารรมควันประทับใจดีครับ
ตั้งแต่ไปเล่น Laphoraig เมื่อคราวก่อนโน้น ทำเอาผมจับกลิ่นรมควันได้ชัดเจนขึ้นเยอะเลยครับ ออกจะประทับใจกับกลิ่นนี้ไปเสียแล้วครับ

Afer Taste ทิ้งความหวานละมุ่นติดปลายลิ้นแบบจิบได้เพลินๆ ชวนหัวทิ่มแบบไม่รู้ตัวได้อยู่เชียวครับ
พร้อมทั้งกลิ่น ...รมควันจางๆ อยู่ในปากอย่างอ้อยอิ่งชวนให้ลิ้มลองได้อย่างไม่รู้เบื่อ
ดื่มเจ้านี่คงต้องคอยเตือนตัวเองอยู่เรื่อยๆ ครับว่าอย่าเพลินเชียวครับ

น่าจะถูกใจคนชอบความหวาน แฝงความแรงแบบคุณตือได้ดีเลยครับขวดนี้
สำหรับผมแล้ว คราวหน้าคงต้องคอยห้ามใจ ไม่ให้คล้อยตามความหวานละมุ่น จนทำให้  -32 เหมือนคราวนี้ครับ  -02

ปล. ความอยากลองทำให้ลืมถ่ายรูป พอลองแล้วเพลินเกินห้ามใจทำให้ความสามารถในการถ่ายภาพถูกหลงลืมไป
ต้องขอขุดของเก่ามาหากินไปพลางก่อนก็แล้วกันครับ -0013
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 09:33:22 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 02:56:14 PM »
ได้ฤกษ์เปิดจิบในวันแม่ ดื่มเพื่อแม่ครับ   -0029
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ