มีนาคม 29, 2024, 08:33:58 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1032732 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:07:00 PM »
ขั้นต่ำที่สามารถนำมาดื่มได้ก็จะอยู่ที่ประมาณ 6 เดือนครับ ขวดที่เข้ามาอยู่ในรั้วบ้านผมน่าจะอยู่ที่ประมาณนั้นแหละครับ
สังเกตได้จากลูกบ๊วยที่ยังไม่เ :-X ่ยวมาก  -23 ส่วนตัวที่เก็บมานานนั้นลูกบ๊วยจะเ :-X ่ยวมากขึ้น และราคาก็จะสูงตามขึ้นไปครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:10:02 PM »
ว่าจะเก็บไว้นานกว่านี้อีกสักหน่อย แต่คงต้องเปิดลองก่อนดีกว่า ถ้าติดใจจะได้ไปหามาเก็บเอาไว้เปิดในปีหน้าท่าจะดี  :laugh2:
เผื่อว่ามันจะมีรสชาติดีขึ้นไปอีกหน่อย  -0027
สำหรับวันนี้คงจบการ Preview แต่เพียงแค่นี้ครับ มีโอกาสลองของเมื่อไหร่ ผมจะรีบมารีวิวให้ได้รับทราบกันอีกครั้งหนึ่งครับ  -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 04:05:20 PM »
ด้วยความยินดีครับ คุณตือฮวน...

แต่เพื่อความชัวร์ รอ ท่านเก่ง  หล่ายดอย มาคอนเฟิร์มอีกทีครับ

ส่วนตัวผม เห็นว่าเป็นการดีครับ
หากยังเห็นว่าผมเป็นเพื่อน ก็กรุณาเลิกเรียก ท่านเก่ง  เสียทีเถอะครับ
ฟังแล้วมันแสลงหู ไม่จริงใจไงก็ไม่รู้ครับ  -0028

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:43:43 PM »
ตัวนี้ได้มานานพอควรแล้วครับ ลองไปแล้วยังไม่มีโอกาสได้รีวิวแบบบ้านๆ ให้เพื่อนๆ ได้ฟังกัน
เพื่อนด้องครับ ผมเหลือก้นขวดนิดหน่อยสนใจป่ะ  -021

เปิดขวดดมกลิ่น หลังจากเคยชินกับกลิ่นนุ่มๆ ของ Single malt มาพอประมาณ กับมาหา Blended Whiskey อีกครัั้ง
รู้สึกได้ว่ากลิ่นของ แอลกอฮอล์มันแรงกว่า sigle malt เยอะเลยครับ
เมื่อลองดมอย่างจริงจังพบว่ากลิ่นของ Oak นั้นค่อนข้างเบาบางกว่า
มีกลิ่นของผลไม้คล้ายกับ JW Black แต่กลิ่นโดยรวมนั้นดีกว่านิดหน่อยครับ แต่ผมว่าเทียบกับ Dewar's 12 Years แล้วผมเทใจให้ Dewar's 12 Years มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #464 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:50:16 PM »
รสชาติเมื่อลิ้มลองด้วยปากบ้านๆ ของผมในแบบ neat แล้วผมว่าติดขม+เผ็ดร้อนของเครื่องเทศครับ
แต่เมื่อเติมน้ำ/น้ำแร่ลงไปนิดหน่อยช่วยให้ดีขึ้นเยอะครับ ทิ้งไว้สักพักกลิ่นนุ่มนวลเนียนขึ้นครับ
รสชาติโดยรวมแล้วดีขึ้นครับ ความเผ็ดร้อนของเครื่องเทศยังคงมีอยู่แต่ความขมลดลง

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:56:39 PM »
สำหรับ After taste นั้นจัดได้ว่าค่อนข้างใช้ได้ครับ กับรสหวานของคาราเมลที่ค้างอยู่ในปากแบบพอประมาณครับเมื่อเติมน้ำ/น้ำแร่ลงไปเล็กน้อยครับ
สำหรับเพื่อนที่ต้องการความร้อนแรง แล้วแนะนำตัวนี้ไม่มีผิดหวังครับ หากต้องการหลีกหนีความจำเจจาก JW Black และชีวาสครับ
แต่สำหรับเพื่อนที่ต้องการความนุ่มนวลและหวานละมุ่นในราคาใกล้เคียงกันแนะนำ Dewar's 12 years ครับ

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:59:45 PM »
คงไม่ครบถ้วนถ้าไม่ได้ลองแบบ on the rock ครับ
พบว่ารสชาติโดยรวมแล้วดีขึ้นมากมายครับ  :smile3: กลิ่นก็จัดว่าดีขึ้นครับ
แต่ยังคงมีความขมหลงเหลืออยู่เล็กน้อยครับ ความหวานของคาราเมลเด่นชัดขึ้นครับ
โดยรวมแล้ว On The Rock น่าจะลงตัวที่สุดครับสำหรับเจ้าตัวนี้ครับ -0027

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:05:50 PM »
สรุปแล้วเจ้าตัวนี้เหมาะสำหรับการสังสรรกับเพื่อนฝูงในยามที่ต้องการความสนุกสนานครับ
ไม่เหมาะสำหรับนั่งจิบแบบชิวๆ หลังอาหาร แต่พอไหวอยู่เหมือนกันหากเป็น on the rock หรือผสมน้ำเล็กน้อยครับ
เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า JW Black หรือชีวาสครับ หากต้องการ have fun all night ครับ
หากต้องการแบบชิวๆ all night ในงบที่พอๆกันผมว่า Dewar's 12 years เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่าครับ

ปล. ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ในลิ้นบ้านๆ ของผมครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ เพราะลางเนื้อชอบลางยาครับ
 -0023

ออฟไลน์ แมค ตีนดอย

• Freelanc...มืออาชีพ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • แมค ตีนดอย
    • กริชชัย กุศล (แมค) 306/27
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:57:02 AM »
ดูแล้ว ใคร่อยากกินเหล้า จนน้ำลายไหลแล้ว   :cry2:

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #469 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:15:37 AM »
ขั้นต่ำที่สามารถนำมาดื่มได้ก็จะอยู่ที่ประมาณ 6 เดือนครับ ขวดที่เข้ามาอยู่ในรั้วบ้านผมน่าจะอยู่ที่ประมาณนั้นแหละครับ
สังเกตได้จากลูกบ๊วยที่ยังไม่เ :-X ่ยวมาก  -23 ส่วนตัวที่เก็บมานานนั้นลูกบ๊วยจะเ :-X ่ยวมากขึ้น และราคาก็จะสูงตามขึ้นไปครับ

แล้วลูกบ๊วยของท่านเก่ง เ :-X ่ยวมากหรือไม่ครับ?  -30

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:45:28 AM »
:-X ่ยวพอๆ กับอ้ายเนินนั่นแหละครับพี่คร๊าบ เพราะอายุอานามกันก็ไล่เรี่ยกันครับ ไม่ต่างกันมากครับ  -0030

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #471 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 02:49:54 PM »
เหล้าบ๊วยนี่ จากข้อมูลที่ค้นมาพบว่าส่วนใหญ่แล้วชาวแดนอาทิตย์อุทัย มักจะนิยมทำไว้ทานกันเองที่บ้านมากกว่าซื้อครับ
เพราะกรรมวิธีในการทำนั้นไม่ค่อยยุ่งยากครับ แค่นำบ๊วยใส่โหล ตามด้วยน้ำตาลกรวด ในอัตราส่วนแล้วแต่สูตรสามัญประจำบ้านใครบ้านมัน
ตามด้วยสุรากลั่นจากข้าวญี่ปุ่นซึ่งหาซื้อได้ง่ายมากในประเทศเขา หรือบางบ้านหรูหน่อยก็อาจใช้บรั่นดีก็มีครับ
ว่ากันว่าเหล้าบ๊วยยิ่งเก็บนาน ยิ่งอร่อย และมีราคาสูงครับ

อันนี้ผมก็ทำกินเองเหมือนกันครับ

ใช้บ๊วยดองผสมน้ำผึ้งกับน้ำตาลทรายแดงครับ แล้วตามด้วย Vodca เข้าไปหมักซัก3เดือนก็ใช้ได้ครับ

เวลากินผมใช้น้ำแข็งเกล็ดใส่เต็มๆแก้วแล้วก็ตามด้วยเหล้าบ๊วยครับ แค่นี้ก็ -0028กระจายครับ555

สรุปแล้วเจ้าตัวนี้เหมาะสำหรับการสังสรรกับเพื่อนฝูงในยามที่ต้องการความสนุกสนานครับ
ไม่เหมาะสำหรับนั่งจิบแบบชิวๆ หลังอาหาร แต่พอไหวอยู่เหมือนกันหากเป็น on the rock หรือผสมน้ำเล็กน้อยครับ
เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า JW Black หรือชีวาสครับ หากต้องการ have fun all night ครับ
หากต้องการแบบชิวๆ all night ในงบที่พอๆกันผมว่า Dewar's 12 years เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่าครับ

ปล. ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ในลิ้นบ้านๆ ของผมครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าครับ เพราะลางเนื้อชอบลางยาครับ
 -0023

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับดื่มเอาสนุกสนานกับเพื่อนๆ

มีคำถามหนึ่งข้อครับ
พอดีเมื่อวันเสาร์ผมได้มีโอกาสดื่มเหล้าตละกูลผู้ดีDry Gin อายุเก็บอยู่ในขวดเกิน 20 ปี กลิ่นนั้นหอมมากครับแต่รสชาตินั้นแทบจะไม่มีเลยเรียกได้เลยว่าเหมือนดื่มแอลกอฮอเปล่าๆ เพื่อนบอกว่าเหล้าเก็บไว้นานๆ จะเป็นแบบนี้ ซึ่งผมคิดว่ามันสูญเสียรสชาติไปหมดแล้ว ก็เลยเกิดข้อสงสัยว่ากับwhiskyจะเป็นเหมือนกันไหมครับ เพราะถ้ามันเป็น ผมคิดว่าการเก็บเหล้าไม่ได้แปลว่ายิ่งนานจะยิ่งดีเสมอไปหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 06:04:52 PM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #472 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 05:12:06 PM »
เหล้า whiskey เท่าที่รู้มาจะนับเวลาบ่มแต่ในถังครับ หลังจากบรรจุลงขวดแล้วจะไม่มีการนับเวลาต่อครับ
ฉะนั้นการเก็บเหล้าไว้นานไม่ได้ช่วยให้รสชาติดีขึ้นครับ แต่เป็นคุณค่าและความรู้สึกทางใจมากกว่าครับ

เคยอ่านผ่านตามาว่า เหล้าที่บรรจุขวดแล้วรสชาติดีที่สุดจะอยู่ไม่เกิน 10 ปีนับจากวันบรรจุขวดครับ
ส่วนเมื่อเปิดแล้วจะอยู่ได้ประมาณ 5 ปีครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฝาขวดด้วยครับ
ถ้าเป็นจุกฝาเกลียวอาจสั้นลง แต่ถ้าเป็นจุกก๊อกก็จะอยู่ได้นานกว่า
ถ้าหุ้มด้วยฟอยล์อีกชั้นก็จะทำให้อัตราการสูญเสียรสชาติลดลงครับ
ลองสังเกตุพวกเหล้าเกรดดีๆ สิครับส่วนใหญ่จะเป็นจุกก๊อกหุ้มด้วยฟอยล์อีกชั้นหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 05:20:42 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #473 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 06:11:33 PM »
เหล้า whiskey เท่าที่รู้มาจะนับเวลาบ่มแต่ในถังครับ หลังจากบรรจุลงขวดแล้วจะไม่มีการนับเวลาต่อครับ
ฉะนั้นการเก็บเหล้าไว้นานไม่ได้ช่วยให้รสชาติดีขึ้นครับ แต่เป็นคุณค่าและความรู้สึกทางใจมากกว่าครับ

เคยอ่านผ่านตามาว่า เหล้าที่บรรจุขวดแล้วรสชาติดีที่สุดจะอยู่ไม่เกิน 10 ปีนับจากวันบรรจุขวดครับ
ส่วนเมื่อเปิดแล้วจะอยู่ได้ประมาณ 5 ปีครับ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับฝาขวดด้วยครับ
ถ้าเป็นจุกฝาเกลียวอาจสั้นลง แต่ถ้าเป็นจุกก๊อกก็จะอยู่ได้นานกว่า
ถ้าหุ้มด้วยฟอยล์อีกชั้นก็จะทำให้อัตราการสูญเสียรสชาติลดลงครับ
ลองสังเกตุพวกเหล้าเกรดดีๆ สิครับส่วนใหญ่จะเป็นจุกก๊อกหุ้มด้วยฟอยล์อีกชั้นหนึ่ง

ลองสังเกตุดูแล้วเป็นจุกไม้ก๊อกจริงด้วยครับ

ถ้าอย่างนั้น JW Blue ที่เก็บมาจะ10ปีแล้วควรจะเปิดกินเลยดีไหมครับเพื่อให้ได้รสชาติที่ดีที่สุด เนื่องจากที่สัมผัสมา Blend ตัวนี้นั้นทั้งนุ่มละมุล+กลิ่นก็หอมกินใจมากครับ ถ้ากลิ่นหายไปเหลือแต่ความนุ่มคงไม่ต่างจากน้ำเปล่าครับ -06

ออฟไลน์ Montri babu

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 06:37:33 PM »
เมื่อวัน พฤหัสถึงวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมไปเชียงใหม่มาครับ แบบว่าพา ผบ. มาสวัสดีปีใหม่ พ่อกับแม่อะครับ เสียดายบ่ได้เจออ้ายเก่ง
วันนี้ผมอยู่ที่อินเดีย เดินทางมาเมื่อตอนเที่ยงนี้เองครับ ไปยืนเล็งไอ่หมู่เหล้าตี้อ้ายเก่งชวนมาชิมอยู่หลายตั๋ว แต่ตัดสินใจบ่ถูกครับ
สุดท้ายก่ เลยเอา royal salute มาเหมือนเดิม วันที่ 18 นี้ผมจะกลับเข้าไปเมืองไทยแหม แล้วประมาณวันที่ 24 นี้ ผมจะไปเชียงใหม่
อ้ายเก่งอยากหื้อหิ้วตั๋วใด ปิ๊กบ้านเฮาพ่องครับ เผื่อว่าเพื่อนๆเราอยากจะหาเรื่องมาชิมกันอีก

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:09:49 PM »
ถ้าอย่างนั้น JW Blue ที่เก็บมาจะ10ปีแล้วควรจะเปิดกินเลยดีไหมครับเพื่อให้ได้รสชาติที่ดีที่สุด เนื่องจากที่สัมผัสมา Blend ตัวนี้นั้นทั้งนุ่มละมุล+กลิ่นก็หอมกินใจมากครับ ถ้ากลิ่นหายไปเหลือแต่ความนุ่มคงไม่ต่างจากน้ำเปล่าครับ -06

ครับ จัดการไปเถอะครับ  ของแบบนี้หาใหม่ได้ไม่ยากครับยิ่งอยู่กรุงเทพด้วยแล้วครับ
ใน king power ถ้าพอมีคนรู้จักฝากหิ้วราคาหายไปเยอะทีเดียวครับ
หมดแล้วอย่าลืมก้าวเข้าสู่ด้านมืดของ Single Malt กับผมอีกคนนะครับ
แล้วจะลืมไปเลยว่า Blend ตัวท๊อปที่ว่าแน่ๆ ยังแพ้ SM เด็กประถม

ปล. เพิ่งได้ยิน Master Blender กล่าวว่า เหล้าดีไม่จำเป็นต้องแพง เหล้าแพงหรือบ่มนานไม่แน่ว่าจะดีเสมอไป
เห็นด้วยอย่างแรงเมื่อเดินเข้าสู่สาย SM นี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 08:14:39 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 08:15:26 PM »
วันนี้ผมอยู่ที่อินเดีย เดินทางมาเมื่อตอนเที่ยงนี้เองครับ ไปยืนเล็งไอ่หมู่เหล้าตี้อ้ายเก่งชวนมาชิมอยู่หลายตั๋ว แต่ตัดสินใจบ่ถูกครับ
สุดท้ายก่ เลยเอา royal salute มาเหมือนเดิม วันที่ 18 นี้ผมจะกลับเข้าไปเมืองไทยแหม แล้วประมาณวันที่ 24 นี้ ผมจะไปเชียงใหม่
อ้ายเก่งอยากหื้อหิ้วตั๋วใด ปิ๊กบ้านเฮาพ่องครับ เผื่อว่าเพื่อนๆเราอยากจะหาเรื่องมาชิมกันอีก

ตอนนี้ที่มีอยู่ก็หัวใกล้แตกแล้วครับอ้ายสิว ขืนมีตัวใหม่เข้ามาในรั้วบ้าน อาจต้องระเห็จไปนอนอยู่ข้างถนนได้ครับ

ปล. ช่วงนี้ธุระอิดรัดตัวอย่างแรงครับ ต้องขอสุมาอภัยอ้ายสิวครับ  -0023
วีซ่าขาดอายุยาวไปถึงต้นเดือนมีนาครับ คงจะว่างไปรับรองอ้ายสิวได้ประมาณช่วงนั้นเลยครับ  -32

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:42:27 AM »

ครับ จัดการไปเถอะครับ  ของแบบนี้หาใหม่ได้ไม่ยากครับยิ่งอยู่กรุงเทพด้วยแล้วครับ
ใน king power ถ้าพอมีคนรู้จักฝากหิ้วราคาหายไปเยอะทีเดียวครับ
หมดแล้วอย่าลืมก้าวเข้าสู่ด้านมืดของ Single Malt กับผมอีกคนนะครับ
แล้วจะลืมไปเลยว่า Blend ตัวท๊อปที่ว่าแน่ๆ ยังแพ้ SM เด็กประถม

ปล. เพิ่งได้ยิน Master Blender กล่าวว่า เหล้าดีไม่จำเป็นต้องแพง เหล้าแพงหรือบ่มนานไม่แน่ว่าจะดีเสมอไป
เห็นด้วยอย่างแรงเมื่อเดินเข้าสู่สาย SM นี่แหละครับ

เหอะๆ คือว่าผมเข้าสู่ด้านมืด มานานแล้วครับ เป็นความจริงที่ว่า SM เด็กประถมราคาย่อมนั้นเหนือกว่าเหล้าแพงเพราะการตลาดหลายตัวครับ -11

ออฟไลน์ donggy

• *
« ตอบกลับ #478 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:37:18 AM »

[/quote]เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะฉะนั้นอ้ายสิวที่รักครับผม กรุณาหิ้วเข้ามาเลยครับตัวไหนก็ได้ถ้าพี่แ_กได้ผมก็แ_กได้ครับ
ยิ่งไม่ต้องจ่ายตังค์ผมจะดื่มอย่างมีความสุขมากครับ -0029 -30
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:54:56 AM »
เหอะๆ คือว่าผมเข้าสู่ด้านมืด มานานแล้วครับ เป็นความจริงที่ว่า SM เด็กประถมราคาย่อมนั้นเหนือกว่าเหล้าแพงเพราะการตลาดหลายตัวครับ -11
แบบนี้ชักอยากฟังวิจารณ์ SM ของรุ่นพี่ด้านมืด แล้วละครับ
พอจะมีตัวไหนแนะนำนอกจากที่พี่ชายนักสะสมของผมนำเสนอมาบ้างหรือปล่าวครับ