เมษายน 29, 2024, 10:52:42 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1038771 ครั้ง)

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:43:51 AM »
เหล้าเป็นสาเหตุของตับแข็ง ความดัน และ เมียไม่พูดด้วย  แฮปปี้นิวเยียร์ครับ พี่เก่ง... -14

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:58:57 AM »
Happy New Year ครับพี่เนิน
จริงๆ มันก็อย่างที่พี่เนินว่ามานะครับ
แต่ไม่รู้เป็นอะไร ทำมายเริ่มกลับมาดื่มเหล้าแล้วความดันกลับอยู่ในเกณฑ์มาตราฐานดีครับ  ????
หลายวันก่อนก็เพิ่งจะโทรไปปรึกษากับหมอเจียงมา หมอเองก็ยังสงสัยเพราะวันไหนไม่ดิ้งก์ความดันทุรังสูงซ่ะงั้น  -0030
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 04:16:25 PM »
Happy New Year ครับพี่เนิน
จริงๆ มันก็อย่างที่พี่เนินว่ามานะครับ
แต่ไม่รู้เป็นอะไร ทำมายเริ่มกลับมาดื่มเหล้าแล้วความดันกลับอยู่ในเกณฑ์มาตราฐานดีครับ  ????
หลายวันก่อนก็เพิ่งจะโทรไปปรึกษากับหมอเจียงมา หมอเองก็ยังสงสัยเพราะวันไหนไม่ดิ้งก์ความดันทุรังสูงซ่ะงั้น  -0030

เออ พูดถึงหมอเจียงแล้ว คิดถึง...เก่ง ชวนบ่าหมอเจียงมางานปิ๊กมงฟอร์ตให้ได้นะ...

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 04:18:19 PM »
ครับจะลองพยายามดูครับพี่  -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:57:56 AM »
สวัสดีครับ

ขอแนะนำตัวก่อนครับผมชื่อ ตือ ครับไม่ได้เป็นศิษย์เก่าโรงเรียนมงฟอร์ตแต่อย่างไร

ผมชอบห้องนี้มากครับแอบอ่านมานานแล้วเพราะเป็นคนที่ชอบรสชาติสุราได้ข้อมูลดีๆจากห้องนี้เยอะเลยครับ

แล้วสุราหลายรุ่นที่เอามาpreviewนั้นถูกใจผมจริงๆครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ถ้าไม่เป็นการเสียมารยาทผมจะขอpreviewบ้างได้ไหมครับ 023

ขอบคุณครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 01:03:32 PM »
สวัสดีครับ

ขอแนะนำตัวก่อนครับผมชื่อ ตือ ครับไม่ได้เป็นศิษย์เก่าโรงเรียนมงฟอร์ตแต่อย่างไร

ผมชอบห้องนี้มากครับแอบอ่านมานานแล้วเพราะเป็นคนที่ชอบรสชาติสุราได้ข้อมูลดีๆจากห้องนี้เยอะเลยครับ

แล้วสุราหลายรุ่นที่เอามาpreviewนั้นถูกใจผมจริงๆครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ถ้าไม่เป็นการเสียมารยาทผมจะขอpreviewบ้างได้ไหมครับ 023

ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับ คุณตือฮวน...

แต่เพื่อความชัวร์ รอ ท่านเก่ง  หล่ายดอย มาคอนเฟิร์มอีกทีครับ

ส่วนตัวผม เห็นว่าเป็นการดีครับ

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 01:44:02 PM »
ตามสะดวกครับพี่คร๊าบ ว่าแต่ว่าคุณ ตือ นี่อยู่ที่ไหน ใกล้ไกลวานบอกครับ
เผื่อว่าเหล้าที่จะนำมา Preview แลกเปลี่ยนประสบการณ์น่าสนใจจะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ครับ
ในวงสุราว่ากันว่า มีมิตรสหายรู้ใจ เพื่อร่ำสุราเพิ่มอีกหนึ่ง นั้นเป็นเรื่องน่ารื่นรมย์ มิใช่น้อย ใช่หรือปล่าวครับ
ยินดีต้อนรับ และขอบคุณล่วงหน้ากับสุราที่จะนำมา Preview กันครับ
 -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 01:59:39 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #447 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:37:07 PM »
ย้อนกลับมาอ่านใหม่อีกรอบรู้สึกว่าหลังๆ การรีวิวเหล้าที่ได้มาสั้นลงกว่าเดิมเยอะครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ คราวหน้าจะพยายามทำให้ดีขึ้นครับ
วันนี้เพิ่งได้อ่านข้อมูลใหม่ๆ เกี่ยวกับวิธีลองเหล้าก็จะพยายามนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์มากขึ้นครับ
แต่ขอย้ำว่าจะเป็นการรีวิวแบบบ้านๆ ที่เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ
ผิด หรือ ถูก อย่างไรก็คงรับประกันไม่ได้นะขอรับพี่น้อง  -0023

โลกนี้ยังมีเหล้าอีกมากมายให้เราได้ลิ้มลองกัน อย่าปิดกั้นตัวเองด้วยคำโฆษณาครับ
ผมชอบวาทะนี้ของ  Sir Thomas Robert Dewar ที่ให้ไว้สำหรับเหล้าของแกว่า

"The quality of the article should be its greatest advertisment."

ผมว่ามันสามารถใช้ได้กับเหล้าทุกยี่ห้อนะครับ ไม่จำกัดแค่ Dewar ของตาเซอร์แกครับ

ปล. คุณตือครับ ผมรออ่าน preview ของคุณอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 09:43:07 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:05:20 AM »
หนุ่มสก๊อต ปะทะ สาวญี่ปุ่น เดี๋ยวค่ำๆ จะมา Preview ให้ได้ชมครับ
เกริ่นหัวข้อไว้ก่อนครับ ทั้งสองตัวนี้เพิ่งดูดเข้ามาอยู่ในสต๊อกไม่นานมานี้เองครับ
ตอนค่ำจะมาเล่าที่มาที่ไปให้ฟังครับ -31

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:17:49 AM »
ฝากไว้ให้อ่านระหว่างวันครับ เป็นไกด์ไลน์สำหรับการเสพสุราให้มีสุนทรียภาพมากขึ้นครับ  -0023

How to Taste Single Malt Scotch
STEP.

1. Get some single malt scotch whisky (remember: it can ONLY be called scotch if it is distilled in Scotland - all others are single malt whiskies if not blended with the product of another distillery).
To begin, try some of your friends' favorite whiskies or go to a whisky bar and ask for recommendations. If these options are not available, go to your local liquor store and pick up a bottle.

2. Buy a good glass.
The tulip glass is the preferred style because it focuses the aromas and splashes the spirit onto the tongue in a wide fashion. Riedel and Glencairn make variations on this style. Some whisky drinkers prefer tumblers or snifters.

3. Pour yourself a dram.
Depending on your experience and how much you want to drink, this amount can be anywhere from half an ounce to two ounces.

4. Tilt and turn the glass.
Let the whisky coat the glass. This increases the surface area, permitting greater evaporation and thus enhancing the aroma. Observe the consistency as it sticks to the sides of your glass.

5.  Nose the whisky.
Place your nose a few inches away from the glass. What do you smell? Now get a little closer. How is that? Now get as close as you can without letting the alcohol burn interfere. What other aromas are there? Keeping your mouth slightly open as you nose the whiskey will help you to better discern and 'taste' the different aromas.

6. Add water.
(Optional) as much as half-and-half or as little as a few drops. Adding water depends on the strength and style of the whisky and the taster's preference. Regular bottles contain 40% to 46% alcohol by volume (ABV) and are diluted using the distillery's water source. Some whisky purists (Jim Murray, for example) feel that as it has already been diluted, further dilution is unnecessary. "Cask strength" whiskies are stronger (generally 46% to 60%) and require more water. Avoid tap water, because the chlorine and/or dissolved minerals will interfere with the taste.

7. Gently agitate the whisky.
Nose the whisky again. Change the angle and distance of the glass to pick up all of the subtle aromas. Continue this for a few minutes while the water marries with the whisky and releases additional aromas you may not have noticed at first. If you have added water, have patience. It takes a good amount of time before the whisky and water are completely married.

8. Take a sip.
Take just enough to coat your mouth and begin to slowly swirl it around your tongue. Feel the consistency of the whisky. Some feel thicker, oilier, or grittier than others. This is referred to as the "mouthfeel." Try and coat your tongue so that the whisky touches all of your taste buds.

9. Taste the whisky.
Try to hold the whisky in your mouth as long as it takes to notice all of the different flavors.

10. Swallow.
Try not to open your mouth or close your throat. Let in a tiny amount of air through your mouth and breathe through your nose slowly as the fumes rise up into your sinuses. You may notice different flavors. This is called the "finish." Once the flavors subside, breathe normally.

11. Repeat steps 7 through 10.
Unless one is tasting whiskies in quick succession, consuming a dram can often take half an hour or more. Notice how the flavors and aromas change throughout your session.

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:09:18 PM »
นั่งรอฟังอยู่ครับคุณเก่ง หล่ายดอย

กำลังแอบเล็งหนุ่มคนนี้อยู่เหมือนกันครับ -28

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 12:32:22 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #451 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:08:33 PM »
งั้นก็ยั่วซ่ะ  -021

« ตอบกลับ #452 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:30:26 PM »
เจ้าตัวนี้ที่มา... มาจากว่าเมื่อราวกลางปีที่แล้วที่มีนัดชิมหนุ่มเสื้อน้ำเงินจากสก๊อต และสาวน้อยญี่ปุ่น Hibiki ที่หอบหิ้วมาโดยพี่บาบู ณ ภารตะนครา
ด้วยว่ามีเพื่อนเซียนไวน์หรือพี่กานต์ กระบี่อยู่ที่ใจ ได้แอบกระซิบว่าให้ลองเปลี่ยนไปลิ้มรสของ Single Malt เหอะเพื่อน
เริ่มที่เจ้านี่แหละ Laphroaig แต่ด้วยความที่ว่าเชียงใหม่นั้นออกจะหา sigle malt ดีๆ ได้ยากเย็นเหลือเกิน
มองหามาหลายที่แล้วก็ยังไม่เคยได้เห็นสักที  -0013

« ตอบกลับ #453 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:34:57 PM »
ลองค้นหาข้อมูลเจ้าตัวนี้จาก internet ก็ยิ่งพบว่าน่าสนใจไม่น้อย ถึงขั้นมีการกล่าวขวัญกันว่าสำหรับเจ้าตัวนี้แล้ว
มีนิยามสั้นๆ เรียบง่ายสำหรับผู้ที่ได้เคยลิ้นลองว่า "Love It or Hate It" นั่นยิ่งทำให้อยากค้นหามันมากขึ้นครับ
จนเมื่อตอนปลายปีที่ผ่านมาก็เหลือบไปเห็นเข้าโดยบังเอิญที่ TOP Airport ครับค่าตัวอยู่ที่ 2000+ นิดหน่อย
เลยตัดอกตัดใจหอบหิ้วเข้ามาในรั้วบ้านด้วยความอยากสัมผัสกับนิยามของมันครับ

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:39:46 PM »
ก่อนหอบหิ้วกลับบ้านด้วยกันก็สอบถามย้ำกับพี่กานต์ กระบี่อยู่ที่ใจ ว่าใช่ชื่อนี้ชัวร์ป่ะ เพราะมันนานจนชักไม่แน่ใจซ่ะแหล่ว .... -08
เหล้าจากย่าน Islay ขวดนี้มีเอกลักษณ์พิเศษที่ว่ากันว่าไม่เหมือนที่ใดในสก๊อตแลนด์ มีกลิ่นของสาหร่ายทะเล
กลิ่นของ peat (ถ่านหินที่เกิดจากการทับถมกันของซากพืช+สัตว์ทะเล) กลิ่นโรงพยาบาล  ????
อันนี้จะเป็นอย่างไรคงต้องรอเวลาพิสูจน์เมื่อมีการเปิดขวดอีกครั้งครับ  -0023

« ตอบกลับ #455 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 03:41:21 PM »
ตามสะดวกครับพี่คร๊าบ ว่าแต่ว่าคุณ ตือ นี่อยู่ที่ไหน ใกล้ไกลวานบอกครับ
เผื่อว่าเหล้าที่จะนำมา Preview แลกเปลี่ยนประสบการณ์น่าสนใจจะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ครับ
ในวงสุราว่ากันว่า มีมิตรสหายรู้ใจ เพื่อร่ำสุราเพิ่มอีกหนึ่ง นั้นเป็นเรื่องน่ารื่นรมย์ มิใช่น้อย ใช่หรือปล่าวครับ
ยินดีต้อนรับ และขอบคุณล่วงหน้ากับสุราที่จะนำมา Preview กันครับ
 -0023

ผมอยู่แถวๆ อโศกครับ

ด้วยความยินดีมากๆ ครับที่จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ donggy

• *
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 04:54:27 PM »
อ้ายเก่ง มันอ่านว่าจะใดอะ จื่อมันออกเสียงยากเนอะ
ที่สำคัญมันจะถูกเปิดฝาเมื่อไหร่ครับ จะได้ตามไปชิม
ขับรถสี่ห้าสิบนาทีกับของดีี ๆก็คุ้มอยู่หรอก หรือว่าพี่เก่งจะ
นำมาให้ชิมถึงที่ร้านก็ไม่ขัดข้องแต่ประการใดนะครับ
พักนี้ดื่มแต่ heineken เบื่อแล้วครับ
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 05:03:47 PM »
ผมอยู่แถวๆ อโศกครับ

ด้วยความยินดีมากๆ ครับที่จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ
ยินดีๆ  -0029 ครับที่ได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆ ครับ ผมอยู่จอมทอง เชียงใหม่ครับ

อ้ายเก่ง มันอ่านว่าจะใดอะ จื่อมันออกเสียงยากเนอะ
ที่สำคัญมันจะถูกเปิดฝาเมื่อไหร่ครับ จะได้ตามไปชิม
ขับรถสี่ห้าสิบนาทีกับของดีี ๆก็คุ้มอยู่หรอก หรือว่าพี่เก่งจะ
นำมาให้ชิมถึงที่ร้านก็ไม่ขัดข้องแต่ประการใดนะครับ
พักนี้ดื่มแต่ heineken เบื่อแล้วครับ
แม่นแล้วครับอ้ายด้อง ออกเสียงยากขนาดครับ ประมาณว่า ลา-ฟลอยล์ ครับถ้าฟังจากพี่กานต์ กระบี่อยู่ที่ใจน่ะ
แต่ผมอยากอ่านมันว่า ลาภลอย มากกว่าครับ เพราะฟังแล้วจื่อมันเหมือนจะเป็นมงคลกับคนกินมากกว่าครับพี่
ส่วนเรื่องเปิดเมื่อไหร่คงต้องรอ เจ้านายใหญ่ผมเคลียร์สต๊อกเก่าของเขาหมดก่อนครับ
พักนี้เปิ้นดื่มไม่ได้ครับ เป็นหวัดอยู่ครับ  -0023

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:59:45 PM »
ตอนแรกว่าเป็น เก่ง แซ่เบี้ยว แล้วปั่นงานไม่เสร็จ แต่สัญญาต้องเป็นสัญญาครับ
สำหรับเหล้าบ๊วยขวดนี้สนใจมาได้ระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ ด้วยความอยากลองพิสูจน์เป็นอย่างๆ ไปหลังจากได้ลิ้มลองสาเกไปแล้ว
ด้อมๆ มองๆ ที่ริมปิงมาหลายทีแล้วก่อนหน้านี้ราคาสูงกว่าขวดที่ได้มาอยู่พอประมาณครับ ตัวนี้ได้มาที่ 700+ นิดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:04:00 PM »
เหล้าบ๊วยนี่ จากข้อมูลที่ค้นมาพบว่าส่วนใหญ่แล้วชาวแดนอาทิตย์อุทัย มักจะนิยมทำไว้ทานกันเองที่บ้านมากกว่าซื้อครับ
เพราะกรรมวิธีในการทำนั้นไม่ค่อยยุ่งยากครับ แค่นำบ๊วยใส่โหล ตามด้วยน้ำตาลกรวด ในอัตราส่วนแล้วแต่สูตรสามัญประจำบ้านใครบ้านมัน
ตามด้วยสุรากลั่นจากข้าวญี่ปุ่นซึ่งหาซื้อได้ง่ายมากในประเทศเขา หรือบางบ้านหรูหน่อยก็อาจใช้บรั่นดีก็มีครับ
ว่ากันว่าเหล้าบ๊วยยิ่งเก็บนาน ยิ่งอร่อย และมีราคาสูงครับ