มีนาคม 29, 2024, 05:29:10 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1032607 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:16:15 PM »
ต่อด้วยเหล้าชาวบ้าน สัญชาติญี่ปุ่นตัวนี้ครับ
Suntory Yamazaki Single Malt 12 Year
ถ้าทางอ้ายเปิ้นถ้าจะชอบ single malt เป็นพิเศษเห็นบอกว่ารสชาติมันดีแต้ๆ
ถ้าจะได้ขอแบ่งเปิ้นมาพิสูจน์สักหน่อยถ้าจะดี  :smile3:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:19:05 PM »
ได้แต่หวังว่าเปิ้นคงจะใจ๋ดีแบ่งมาหื้อชิมสักหน่อย  -30
ค่าตัวไปมองมาแบบตาปริบๆ ที่ Top ที่ 2700.- ครับตัวนี้  -07
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:25:52 PM »
ใจลึกๆ ของผมยังฝันใฝ่ในตัวนี้มากกว่าครับ
Suntory Hibiki 12 Year หรือ 17 Year  :angry2:

ส่วนตัว Hibiki 30 Year ชาตินี้คงบ่ต้องหวังแล้วล่ะครับ ค่าตัวที่ดูจาก Internet
เหอะๆ ขั้นต่ำ ห้าหลักอัพ ไม่อยากคิดว่าถ้านำเข้ามามันจะสักกี่ตังค์  -14

ออฟไลน์ donggy

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:58:18 PM »
ขอเล่าที่มาให้ฟังครับ ด้วยความคิดพิศดารของตัวกระผมเองที่เห็นว่า
งดเหล้าเข้าพรรษาน่ะมันชิวๆ แค่ 3 เดือน ผมก็เลยตั้งใจว่าจะงดช่วงออกพรรษาซ่ะ 9 เดือน
เหอะๆ แค่ 2 ปีเท่ากับพวกที่งด 3 เดือนทำตั้ง 6 ปีเลย  :laugh2:
ที่นี้เรื่องมันก็เลยเกิดเมื่อวันออกพรรษาปีที่ผ่านมาครับ
วันนั้นจำได้ว่ามีนัดกับพวกเรานี่แหละครับ ก็ไปที่อุดมมิตรตามปกติ
ป่ะเข้ากับเสี่ยด้อง จานบาย และพ้องเพื่อน เหอะๆ ไม่ต้องบอก็รู้ใช่มั๊ยครับ
เสี่ยด้องลากเจ้านี่แหละ มาฉลองออกพรรษา แล้วผมก็ได้แต่นั่งมองตาปริบๆ  :no:
อ้ายเก่ง บ่ต้องมาเจ็บอกเจ็บใจ๋หรอกคับ เก็บเจ้าสีทองของอ้ายไว้รอผมอยู่ตี้บ้านจ๋อมตองนั้นแหละ
ส่วนตัวอ้ายถ้าใคร่ลิ้มรสชาติของมันก็เข้ามาเจียงใหม่ได้เลย วันอาทิตย์ก่ได้เน้อ ที่ชั้นสี่แอร์พอร์ตพล่าซ่า มี
ฝากเปิ้นไว้แหม กึ่งขวด แถมคนเสริฟต๋ามในภาพนี้นะ
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

ออฟไลน์ donggy

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 06:01:42 PM »
ในภาพจะเห็นเฉพาะคอขวดเจ้าสีทองตะอะเน้อ
อยากลิ้มรสต้องเอาตัวเป็น ๆ ของอ้ายมาเจียงใหม่เน้อ -30
เที่ยวไปตามตะวัน  บุกบันไปตามลม  อิอิ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 07:37:13 PM »
 023 ขอบคุณงามๆ กับน้ำใจ๋มากมีของอ้ายด้องครับ
แต่ขวดนี้เป็นเป้าหมายขวดแรกที่จะเปิดฉลองเข้าพรรษานี้ครับ  :angry2:

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:36:35 PM »
ช่วงนี้ขอนำเสนออย่างต่อเนื่องด้วย Single Malt Highland ในชุดของอ้ายเปิ้นด้วยตัวนี้ครับ
Glenmorangie ตัวนี้มี 3 รุ่นเท่าที่เห็นว่าวางขายอยู่ในห้างครับ
Glenmorangie Original ตัวนี้บ่ม 10 ปี

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:42:34 PM »
ตัวต่อมา Glenmorangie The Lasanta Sherry Cask Extra Matured
สำหรับเจ้าตัวนี้พิเศษกว่าตัว Original ตรงนี้นำไปบ่มในถังไม้ Sherry จากอิตาลีต่ออีก 2 ปีครับ
สำหรับถังที่นำมาบ่มต่อจะใช้เพียงแค่ครั้งเดียว ข้อมูลจากเวปของ Glenmorangie เน้อ
แต้บ่แต้ฮาก่อบ่ฮู้ครับ เพราะคงต้องลองอย่างเดียว แต่จะหาที่ไหนมาลองนี่ เหอะๆ  -09

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:50:45 PM »
ตัวต่อมาเป็น Glenmorangie The Quinta Ruban Port Cask Extra Matured
สำหรับเจ้าตัวนี้ทางเวปไซด์แจ้งว่าเป็นการต่อยอดจาก Glenmorangie The Original
ด้วยการนำไปบ่มในถังเก่าของ Bourbon จากอเมริกาครับ จะไปเจ้าไหนนี่มิอาจทราบได้
แต่เข้าใจว่าน่าจะเป็นของ Jack Danial's อันนี้ด้วยความเข้าใจของผมเองนะครับ
เพราะจากที่อ่านจากเวปของ Jack Danial's นั้นเขาจะบอกว่าถังที่ใช้บ่มเหล้าของเขาจะใช้แต่เพียงครั้งเดียว
แล้วขายต่อให้กับผู้ผลิต Scoth Whisky ในสหราชอาณาจักรและสก๊อตแลนด์ครับ
อันนี้เหมือนเดิมครับ อยากลองคงต้องไปหาลองกันเอาเอง  -08

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:56:58 PM »
สำหรับเจ้าสามทหารเสือนี่ด้วยความสนใจลองสืบค่าตัวแบบผ่านๆ
ค่าตัวที่ถูกที่สุดเวลานี้จะอยู่ที่ Lotus หางดงครับ
ตัว Original Package ใหม่อยู่ที่ 1450.- ถ้าเป็นที่ริมปิงจะอยู่ที่ 1690.- Package แบบในรูปครับ ที่อื่น packageใหม่จะราคาพอๆ กับริมปิงครับ
ตัว The Lasanta และ The Quinta Ruban ที่ Lotus หางดงจะอยู่ที่ 1650.- ส่วนห้างอื่น 1900-2000 ครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:00:07 PM »
ส่งท้ายวันนี้ด้วยรูปสามทหารเสือ Glenmorangie อีกชุดครับ
เหอะๆ ทั้งหมดที่นำเสนอนี่เฉพาะ Single Malt 5 ขวดนี่เฉียดห้าหลักแล้ว
ขืนมีไว้ในครอบครองมีหวังหัวแตกแน่ตรู  -03

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:48:54 AM »
หลังจากทำความรู้จักอย่างค่อนข้างยาวเกินห้าบรรทัดไปแล้ว
หวังว่าอ้ายเนินไม่เกินห้านาที เอ้ย ห้าบรรทัดคงจะอ่านไว้ประดับความรู้น่ะครับ
มาดูเหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผมกันดีกว่า  :laugh2:

เริ่มจาก High Commissioner หลายคนที่มีค่าคอมเป็นรายได้คงจะชื่นชอบน่ะครับตัวนี้
เพราะชื่อมันดีจริงๆ ครับตัวนี้เป็นของผมเองได้แถมมาจากร้าน Duty Free ที่ฝั่งแม่สายครับ
เคยชิมมาแล้วครั้งหนึ่งรสชาติหวานดีครับติดใจอยู่เหมือนกันครับตัวนี้

ไอ่วอก...ไอ่หัวบ่เต้า..ไอ่เก่งขี้ไห้...มาดักทางกันแบบนี้ได้ไง...

อ่านไปด้วย ทำงานไปด้วย...จำได้ว่า ดูเวลาก่อนอ่าน 9.00 น.  อ่านไปถึง การชิมเหล้าตระกูล เลเบิ้ล ต่างๆ  ก้อปาเข้าไปจะสิบโมงแล้ว...

คิงนี่กลายเป็นขี้เหล้า ยามใด วะ?

ฮานี่ก่ะ  ดื่มตั้งแต่ตอน ม. 2 ที่อยู่หอนั่นแหละ...แต่ ปัจจุบันไม่ดื่ม  ไม่เสพ  ไม่เล่นการพนัน  กินเจ  ถือศีล 8 ข้อ... -08

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:58:59 AM »
ฮาก็เป็นของฮาจะอี้มาเมินแล้วอ้าย เรื่องบางเรื่องเป็นแต่บ่จำเป็นต้องแสดงออกหื้อใครฮู้ก่อได้นี่หว่า  :laugh2:
ปล. ก่อนจะว่าด้วยศีล 8 น่ะ ศีล 5 น่ะ ฮักษาหื้อมันได้ดีๆ สักข้อก่อปอแล้วอ้าย
ถ้าอ้ายแน่จริงเลือกมาข้อหนึ่งดิว่าฮักษาและละเมิดศีลข้อนั้นไปตลอดชีวิต  -23

ออฟไลน์ KITTI

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 01:12:01 PM »
 -30

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:44:51 PM »
วันนี้ขอเริ่มต้นด้วย The Macallan 12 Year Sheery Cask ครับ
ตัวนี้เท่าที่หาข้อมูลด้วยอากู๋พบว่า Tester ให้คะแนนเกิน 90 จาก 100 สำหรับเหล้าตระกูลนี้ครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:51:19 PM »
ค่าตัวเจ้านี่ในเชียงใหม่เท่าที่เดินหาผ่านตาพบว่าถูกที่สุดอยู่ที่ริมปิงที่ 2100.- ครับ
ส่วนในห้างอื่นๆ เท่าที่เห็นอยู่ระหว่าง 2700-2900 บาทครับ
เท่าที่ดูเหมือนกับว่าเจ้าของนิยม Single Malt มากครับ หวังว่าคงจะได้เมตตามาลองกับเปิ้นโตยจังเลย  023
เพราะเจ้าตัวเปิ้นรับประกันว่าถ้าได้ลองแล้วจะติดใจ
แต่จากประสบการณ์ Single Malt ที่ลองด้วยตัวเองจาก 100 8 ปี
ช่างเป็นความทรงจำที่เลวร้ายซ่ะที่สุดจนไม่อยากเอามาเล่า  -25

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:58:51 PM »
แต่กูรูเปิ้นก็เล่าแจ้งแถลงไขมาว่าตัว 100 8 ปีนั้นเป็นแค่ Blended Malt แบบ Vatted เอ็งอย่าได้เอามาเทียบกันเชียวหนา
ไม่ใช่ Single Malt ของแท้อยากลองของจริงต้องเป็นชุดที่ตรูให้ยืมนี่เท่านั้น  :angry2:
เดี๋ยวว่างๆ พี่จัดให้น้อง  -0008 จะได้รู้ว่ารสชาติแท้จริงของ Scotch Whisky ของแท้นั้นเป็นเช่นไร
โอ้ว... ส้มหล่นแล้วตรู คริ คริ คราวนี้คงได้สมหวังแล้วตรู  :V

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:10:05 PM »
จาก Scotchland เราย้ายข้ามทวีปไปดู Bourbon Whiskey กันบ้างดีกว่าครับ
เริ่มต้นด้วยเจ้าตัวนี้ครับ Gentleman Jack by Jack Daniel's ครับ
ขวดนี้ไม่แน่ใจว่าอ้ายหมอเคยเอามาให้อ้ายเก๋ทดสอบแล้วหรือยังหว่า  ????
สำหรับเจ้าตระกูล Jack Daniel's นี้เป็นที่ถกเถียงกันอยู่ว่าควรจะเรียกว่า Whiskey หรือ Bourbon ครับ
แต่เจ้าตัวพยายามเรียกตัวเองว่าเป็น Tennessee Whiskey ครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:17:24 PM »
จากข้อมูลเบี้องต้นเท่าทีหาได้โดยอากู๋นั้นพบว่าเป็นเหล้ายี่ห้อเดียวที่เรียกตัวเองไว้ว่า Tennessee Whiskey
เพราะว่าเป็นเจ้าเดียวใช้น้ำแร่จากรัฐ Tennessee มาใช้ในการผลิตทำให้สามารถเรียกตัวเองได้อย่างเต็มปากเต็มคำดังกล่าวครับ
ตระกูลนี้ยังมี Jack Daniel's แบบธรรมดาตัวนี้ขอเว้นไปนะครับ
แล้วก็ JD Monogram แล้วก็ Silver Select สองตัวนี้จำได้ว่าอ้ายหมอเคยเอามาให้ลองกันแล้วแน่นอนครับ
สำหรับผมมีวาสนาได้ลอง Silver Select ของอ้ายหมอไปแล้วครั้งหนึ่งครับ  023

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 09:24:51 PM »
มาต่อด้วย America Whiskey อีกสักตัวครับ
เจ้าตัวนี้เป็น Kentucky Straight Bourbon Whiskey อีกตัวเหมือนกับ Jim Beam ที่เคยนำเสนอไปก่อนหน้าครับ
แต่ว่าตัวนี้ทำจุดเด่นว่าเป็น Whiskey Handmade ครับ จากเวปไซด์บอกว่าจะมีขายจำนวนจำกัดในแต่ละปีครับ
ถ้าปีไหนผลผลิตที่นำมาเป็นวัตถุดิบไม่มีก็จะไม่มีการผลิตด้วยครับ อันนี้ไม่ confirm นะครับ