เมษายน 29, 2024, 10:48:54 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าชาวบ้านในรั้วบ้านผม  (อ่าน 1038770 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เหล้าชาวบ้าน ในรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:55:36 AM »
อย่าเรียกรุ่นพี่เลยครับผมก็ลิ้นบ้านๆครับ :smile4: ชอบหาอะไรแปลกๆลองไปเรื่อยๆ

ช่วงนี้คงยังไม่มีพรีวิวนะครับเนื่องจากส่วนใหญ่ที่ผมดื่ม คุณเก่งก็พรีวิวไปหมดแล้วอะครับ ทั้ง Glenmorangie, Hibaki คุณเก่งพรีวิวได้ตรงใจผมมากๆครับ (เป็นเหตุให้ต้องสมัครบอร์ดนี้ด่วน)

ตอนนี้ผมอยู่ระหว่างรอSMที่สั่งอะครับน่าจะได้ได้ราวๆมีนาครับ

ส่วนที่เก็บอยู่ในตู้มีMacallanแต่มันดันเป็นขวดลิตรเลยยังไม่อยากเปิดอะครับรอเพื่อนๆมาช่วยกันกิน

ปล.แล้วผมจะเปิดตู้ให้ดูหล่ะกันครับว่ามีอะไรบ้าง -14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 12:09:41 PM โดย otrue »
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 02:58:33 PM »
รับทราบคร๊าบ จะปูเสื่อรอชมเหล้าชาวบ้านของจริงกับเขาบ้างครับ  :smile7:
แล้วไม่ทราบว่าที่สั่งไปเป็นตัวไหนครับ พอจะมีข้อมูลบอกกล่าวกันได้หรือปล่าวครับ

ใจจริงอยากให้คุณตือลองเขียนความคิดเห็นในตัวที่ได้ลองไปแล้วบ้างครับ จะได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
เพราะเรื่องนี้ไม่มีผิดหรือถูกหรอกครับ เคยอ่านที่นักวิจารณ์เหล้าเขียนไว้ เขาบอกว่าคนส่วนใหญ่จะได้กลิ่นหรือรสชาติที่ตัวเองคุ้นเคยที่สุดเวลาลอง
ก็เลยอยากรู้บ้างว่าเมื่อคุณตือลองแล้ว สัมผัสถึงกลิ่นและรสชาติของอะไรบ้างครับ จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ไว้ค้นหาคราวหน้าครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 04:43:55 PM »
ที่ผมสั่งไปก็เป็น Highland Park อายุยังไม่ได้กำหนดครับอยู่ที่ความเหมาะสมของราคา และGlenmorangie รุ่น 4ขวดครับเป็นขวดเล็ก 250cc. กำลังรอคอนเฟิร์มจากคนหิ้วอยู่ครับ

สำหรับ Whisky ที่คุณเก่งได้พรีวิวไปก่อนหน้านี้แล้ว

ขอเริ่มที่ Glenmorangie ก่อนนะครับ ผมคิดว่าความโดดเด่นของเค้าคือเป็น SM ที่มีเนื้อค่อนข้างละเอียดมีความเหนียวซึ่งทิ้งกลิ่นไว้ที่ลิ้นได้ดีมากครับถ้าเทียบกับ Whiskyอื่นๆในระดับราคาเดียวกัน ทำให้ JW Green ของโปรดผมตกอันดับไปเป็นเหล้าดื่มเพื่อความเมาไปเลยครับ เค้าเป็น SM ที่เหมาะกับการนั่งกินกับเพื่อนๆชิวมากครับ (จิบไปตีดัมมี้ไปสุดยอดด)

สำหรับ Hibaki ผมรู้สึกว่าเป็น SM ที่กลิ่นไปทางรสชาติไปทาง แล้วราคายังแพงอีก น่าจะเป็น whiskyที่ผลิตขึ้นมาเพื่อเน้นความเป็นชาตินิยมว่าข้าเจ้าก็ผลิตSMได้ เห็นเป็นภาพของยากูซ่านั่งดื่มในเลาท์กับสาวๆหล่ะกันครับ แต่ให้พูดกันตรงๆแล้วเนื่องจากในขณะที่ผมชิมนั้นอาจจะเป็นความโชคร้ายของ Hibaki ที่ผมดันดื่มสลับกับ Bowmore 12 ปีครับ เปรียบเทียบกันชัดเจนทั้งราคาและคุณภาพเลยครับ

และฺต่อมาเป็น JW Blue ผมขอใช้คำว่าเป็น whisky ที่ผมประทับใจมากครับตั้งแต่ Before ยัน After เค้ามีความหอมที่สูงมากครับประมาณว่ากินแล้วกลิ่นติดปากไปเป็นชม. ขอชมว่าคน blend เก่งครับตัวนี้ผมขอนิยามว่าเป็นเหล้าใส่น้ำหอมหล่ะกันครับ แต่อย่างไงก็ตามเค้าก็ยังไม่ใช่เหล้าที่ผมชอบที่สุดตอนนี้ครับเพราะว่าเค้าแพงเกินถ้าเทียบกับ SM หรือ Brandy ดีๆ ที่ราคาต่ำกว่าและความไม่เป็นธรรมชาติของกลิ่นที่ปรุงแต่งที่มากเกินไปครับ

ส่วนเหล้าที่ต้องมีประจำบ้านไว้ยิ่งกว่ายาสามัญไว้ผมจะนำมาอวดโฉมพร้อมรูปถ่ายครับ -0029
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 05:35:13 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 05:48:00 PM »
Glenmorangie เจ้าขวดที่ 4 Nec D’Or นี่แหละครับที่ผมกำลังหาอยู่ครับ ไม่รู้ว่าบ้านเราจะมีนำเข้ามาหรือปล่าวครับ
ประมาณว่าติดใจจากเจ้าตัว Quinta Ruban ที่หอมติดปลายลิ้นยันเช้าครับขนาดแค่เป็นถัง Port Cask (ถังไวน์โปรตุเกส) ไม่ใช่ Sauterns Cask (ถังไวน์ฝรั่งเศส) เหมือน Nec D'Or
ส่วนที่เหลือผมว่าคุณตือวิพากษ์ได้เยี่ยมครับ  -11

ตัว Bowmore 12 นี่หายากหรือปล่าวครับ เชียงใหม่นี่หา SM ดีๆ ยากมากๆ ครับ ตัวนี้ได้อ่านจากเวปแล้วก็น่าสนใจอยู่เหมือนกันครับ
ตัว Highland Park นี่ก็น่าสนใช่เล่นเหมือนกันนี่นา สรุปแล้วเข้าด้านมืด SM แล้วจะหน้ามืดตามไปด้วยหรือปล่าวหว่า  -32

ยังไงจะรอชมเหล้าประจำบ้านของคุณตือนะครับ  -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 08:18:22 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #484 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 06:20:25 PM »
Glenmorangie Nec D’Or อยู่ในsetนี้เช่นกันครับ ผมเจอที่ dutyfreeที่ญี่ปุ่นครับ แต่ตอนนั้นผมไม่ได้ซื้อเพราะว่าแบกอยู่3ขวดแล้วครับเลยปล่อยเค้าไปก่อนจำได้ว่าราคาทั้ง set อยู่ที่ประมาณ 2,200ครับ แต่ขวดเดี่ยวๆที่ siam paragon ผมไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่นะครับไว้มีโอกาสจะดูให้หล่ะกันครับ

Bowmore 12 หาไม่ยากครับที่ Kingpower ก็มีครับราคาผมจำไม่ค่อยได้ครับคล้ายๆว่าราคาประมาณ 1,600ครับ รสชาตินั้นเป็น SM ออกเข้มครับ ถ้าเป็นคนชอบความละเมียดละมัยผมว่ายังถือว่าหยาบครับสู้Glenmorangie ตัวน้องเล็กไม่ได้ครับ after test อยู่ในระดับกลางไม่ค่อยมีกลิ่นที่โดดเด่นเท่าไหร่นักในความรู้สึกผมตัวนี้ on the rock ไม่ไหวครับผสมน้ำให้รสอ่อนลงมาหน่อยจะดีขึ้นมากครับเว้นแต่เป็นคนชอบหนังแนวบู๊ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 06:25:01 PM โดย otrue »

« ตอบกลับ #485 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:26:22 PM »
ที่ว่าทั้ง set 2,200.- นี่ไม่ทราบว่าขวดขนาดไหนครับ 250 หรือ 750 ครับ
ผมว่าจริงๆ แล้ว SM หลายๆ ตัวที่หาได้ยากในบ้านเรานี่น่าจะหาง่ายมากในญี่ปุ่น
เพราะรับรู้มาว่าเป็นชาติที่นิยมดื่ม SM ค่อนข้างมากที่สุดแห่งหนึ่ง
ผมเอง ไม่ค่อยได้เดินทางไปไหนกับเขาหรอกครับ ต้องทำมาหากินค่อนข้างเยอะครับ
นี่ก็ว่าจะมีโอกาสลงกรุงเทพช่วงสงกรานต์โน่นแหละครับ ว่าจะไปลองด้อมๆ มองๆ หาในกรุงเอาครับ
เชียงใหม่บ้านผมหายากจริงๆ ครับ คงเป็นเพราะราคา ประกอบกับส่วนใหญ่นิยมเมามากกว่าความรื่นรมย์ด้วยครับ
เสียดายครับ ที่คนบ้านเราส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้กันเยอะครับ ไม่งั้นเราคงมีเหล้าดีๆ ให้ได้ดื่มกันอีกเยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #486 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:29:31 PM »
พอดีวันนี้ผมกลับบ้านเร็ว งั้นขออนุญาตเปิดตู้เลยแล้วกันนะครับ

ตัวแรกขอเป็นเหล้าสามัญที่ต้องมีติดบ้านผมไว้ตลอดครับ เป็น Dry Gin สัญชาติอังกฤษแท้ๆยี่ห้อ Beefetater หาได้ทั้วๆไปครับจุดเด่นของตัวนี้ที่ผมชอบเพราะเมื่อนำมาผสมกับ Tonic แล้วใส่มะนาวแจ่มไปเลยครับ ดื่มคนเดียวอยู่บ้านสไตล์หนุ่มโสดครับ (สังเกตุว่าสายลับ 007 ก็ดื่มแต่ตัวนี้ครับ) ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆที่เคยดื่มมาถือว่าอยู่ในระดับดีครับเพราะมีความกลมกลืนระหว่างแอลกอฮอ และสมุนไพรครับ

« ตอบกลับ #487 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:35:10 PM »
ปาดนิดครับ นั่งรอชมเลยก็แล้วกันครับวันนี้  -0027
พร้อมกับเคล้าเบาๆ ไปกับเจ้านี่ครับ แต่วันนี้ไม่ได้ Freeze ไว้ครับ
ว่าจะลองผสมนิดหน่อยแบบเบาๆ ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวได้ปวดตับก่อนวัยอันควร ไม่ได้ลิ้มลอง SM ดีๆ ของพี่ชายที่แสนดีครับ  -0027

« ตอบกลับ #488 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:43:25 PM »
ที่ว่าทั้ง set 2,200.- นี่ไม่ทราบว่าขวดขนาดไหนครับ 250 หรือ 750 ครับ
ผมว่าจริงๆ แล้ว SM หลายๆ ตัวที่หาได้ยากในบ้านเรานี่น่าจะหาง่ายมากในญี่ปุ่น
เพราะรับรู้มาว่าเป็นชาติที่นิยมดื่ม SM ค่อนข้างมากที่สุดแห่งหนึ่ง
ผมเอง ไม่ค่อยได้เดินทางไปไหนกับเขาหรอกครับ ต้องทำมาหากินค่อนข้างเยอะครับ
นี่ก็ว่าจะมีโอกาสลงกรุงเทพช่วงสงกรานต์โน่นแหละครับ ว่าจะไปลองด้อมๆ มองๆ หาในกรุงเอาครับ
เชียงใหม่บ้านผมหายากจริงๆ ครับ คงเป็นเพราะราคา ประกอบกับส่วนใหญ่นิยมเมามากกว่าความรื่นรมย์ด้วยครับ
เสียดายครับ ที่คนบ้านเราส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้กันเยอะครับ ไม่งั้นเราคงมีเหล้าดีๆ ให้ได้ดื่มกันอีกเยอะเลยครับ

เป็นขวด250ครับ ถ้าเป็นขวด750ผมขอเหมาครับ

ที่ญี่ปุ่นเหล้าถูกครับในdutyfreeเทียบกับข้างนอกบางตัวข้างนอกยังถูกกว่าเลยครับ

ตัวต่อผมก็เป็น Gin อีกครับแต่เป็นสัญชาติอเมริกา ยังไม่เคยลองแต่คนขายเชียร์ว่าดีกว่า Beefeater ก็ไม่รู้ว่าจะจริงหรือป่าว

« ตอบกลับ #489 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:53:07 PM »
เอา Gin มาล่อลวงกันแบบนี้ชักอยากลองซ่ะแว้ว.....  -12
สงสัยถ้าจะต้องไปหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านกับเขาบ้างถ้าจะดีครับ ราคาก็ไม่ค่อยแรงมาซ่ะด้วยสิ  :angry2:

« ตอบกลับ #490 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:55:58 PM »
ตัวต่อมาเป็นสุราสามัญที่ต้องมีติดบ้านไว้ เป็น Bourbon สัญชาติอเมริกันแท้ๆ ในนาม Wild Turkey เมื่อก่อนผมหาติดบ้านไว้ได้แต่ตัว 8ปี แต่ตัวนี้มีเพื่อนซื้อมาฝากเป็น12ปี เป็นเหล้าที่มีรสชาติเข้มแบบดิบๆแต่ไม่หยาบ ประกอบกับระดับดีกรีที่สูงถึง 50.5% เรียกว่าโหดมากครับ แม้ว่าจะโหดขนาดนี้แต่สามารถดื่ม on the rock ได้ครับ รับประกันว่าดื่มเกิน 3แก้วหลับสบายเลยครับ :no2:

« ตอบกลับ #491 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:07:13 PM »
เอา Gin มาล่อลวงกันแบบนี้ชักอยากลองซ่ะแว้ว.....  -12
สงสัยถ้าจะต้องไปหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านกับเขาบ้างถ้าจะดีครับ ราคาก็ไม่ค่อยแรงมาซ่ะด้วยสิ  :angry2:

ลองได้เลยครับค่าตัวเจ้า Beefeater เซ่ร์เว้น ขายอยู่ที่ 609บาทครับ

ต่อไปนี้ไม่ใช่เหล้าสามัญแล้วนะครับรอโอกาสที่จะโดนเปิด :smile3:

เริ่มจาก SM ขวดโตที่ไม่ขอพูดมากหล่ะกันนะครับรอคุณเก่งพรีวิวเลยครับตัวนี้ 023

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:17:25 PM »
ต่อไปเป็น Hennessy VSOP เป็น Cognac กลิ่นหอมมากแต่ไม่ฉุน รสชาติจะออกหวานและนุ่มมากครับดื่มง่ายเหมาะสำหรับคนที่คิดจะเริ่มดื่ม brandyครับ after นั้นไม่มากเท่าไหร่ครับอยู่ในระดับกลางเป็นเหล้าที่ดื่มกันจนเมาไม่มีเบื่อครับ -30

« ตอบกลับ #493 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:23:14 PM »
ตัวที่ผมได้รับเมตตามาจากพี่ชายเป็น Sherry Cask ครับ ไม่ใช่ Elegancia ครับ ตอนนี้เกลี้ยงไปแล้วครับ
ผมว่ากลิ่นเครื่องเทศกับกลิ่นของ Oak ค่อนข้างดีครับ ส่วนรสชาติออกแนวเผ็ดร้อนของขิงกับเครื่องเทศนิดหน่อยครับ
แต่ After taste นั้นผมว่าแพ้ทางให้กับ Glenmorangie Quinta  Ruban ครับผมว่าตัวหลังนี่ After taste ยาวกว่าครับ
ประมาณว่านึกถึงเมื่อไหร่กลิ่นมันก็ยังอวลอยู่ในปากครับ ถ้าไม่ติดว่าเริ่มตึงๆ แล้ว นี่ตัว Quinta นี่อาจยาวจนมีเฮได้ครับ  :no1:
ช่วงนี้เพิ่งถอย Sherry Cask ของ Glenmorangie มาครับ Lotus เอามาโละที่ 1650.- ครับ
ว่าจะรอเจ้านายใหญ่บ้านผมเก็บสต๊อกเก่าให้เกลี้ยงก่อนครับจะได้แบ่งท่านแบบสบายๆ ครับ

หลังๆ นี่เริ่มติดใจกับ  Tennessy Whisky ตระกูล JD เข้าแล้วครับ หลังจากได้ลอง Gentleman Jack ที่หิ้วมาจากแม่สายเมื่อคราวสงกรานต์ที่ผ่านมาครับ
ราคาก็ไม่แรงด้วยครับ แค่ 650.- เนียนมั่กๆ ครับ After taste ก็พอใช้ได้อยู่ครับ ถึงไม่ยาวเท่า SM ครับ

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:33:11 PM »
ต่อมาขอเป็นตัวสุดท้ายของวันนี้ก่อนนะครับเริ่มจะเปรียวปากแล้วครับ :smile1:

ตัวนี้เป็นสาเก สัญชาติญี่ปุ่นแท้แต่ยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่ารูปคุณหมอที่เป็นLOGOเป็นคุณหมอที่คิดค้นวัคซีนรักษาโรคไข้เหลือช่วงที่ญี่ปุ่นมีการระบาดจนได้รับยกย่องให้อยู่บนหน้าธนบัตรของญี่ปุ่นครับ

ที่ติดใจคือขวดก่อนเลยครับเห็นแล้วมันแนวจริงๆ สุดท้ายที่เห็นแล้วทำให้ตัดสินใจซื้อคือดีกรีที่สูงถึง 58% ถือคติแรงเข้าว่ารสชาติช่างมานนนนน

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:35:06 PM »
ตัวต่อมาเป็นสุราสามัญที่ต้องมีติดบ้านไว้ เป็น Bourbon สัญชาติอเมริกันแท้ๆ ในนาม Wild Turkey เมื่อก่อนผมหาติดบ้านไว้ได้แต่ตัว 8ปี แต่ตัวนี้มีเพื่อนซื้อมาฝากเป็น12ปี เป็นเหล้าที่มีรสชาติเข้มแบบดิบๆแต่ไม่หยาบ ประกอบกับระดับดีกรีที่สูงถึง 50.5% เรียกว่าโหดมากครับ แม้ว่าจะโหดขนาดนี้แต่สามารถดื่ม on the rock ได้ครับ รับประกันว่าดื่มเกิน 3แก้วหลับสบายเลยครับ :no2:

ตัวนี้ลองมาแล้วเมื่อปีกลายครับ แรงได้ใจดีครับสำหรับตัว 8 ปี ออกแนวคาวบอยดีครับ
เหมาะสำหรับคนแรงๆ ที่ต้องการอารมณ์ดิบๆ แบบลูกทุ่งอเมริกัน

ปล. ขอลาไปนอนก่อนแล้วครับ ชักไม่ไหวแล้วครับเริ่มตึงๆ ได้ที่แล้วครับ
พรุ่งนี้จะมาติดตามผลงานของคุณตือต่อครับ ราตรีสวัสดิ์ครับคืนนี้ พบกัน online พรุ่งนี้ครับ  -0021

« ตอบกลับ #496 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:41:34 PM »
ตัวที่ผมได้รับเมตตามาจากพี่ชายเป็น Sherry Cask ครับ ไม่ใช่ Elegancia ครับ ตอนนี้เกลี้ยงไปแล้วครับ
ผมว่ากลิ่นเครื่องเทศกับกลิ่นของ Oak ค่อนข้างดีครับ ส่วนรสชาติออกแนวเผ็ดร้อนของขิงกับเครื่องเทศนิดหน่อยครับ
แต่ After taste นั้นผมว่าแพ้ทางให้กับ Glenmorangie Quinta  Ruban ครับผมว่าตัวหลังนี่ After taste ยาวกว่าครับ
ประมาณว่านึกถึงเมื่อไหร่กลิ่นมันก็ยังอวลอยู่ในปากครับ ถ้าไม่ติดว่าเริ่มตึงๆ แล้ว นี่ตัว Quinta นี่อาจยาวจนมีเฮได้ครับ  :no1:
ช่วงนี้เพิ่งถอย Sherry Cask ของ Glenmorangie มาครับ Lotus เอามาโละที่ 1650.- ครับ
ว่าจะรอเจ้านายใหญ่บ้านผมเก็บสต๊อกเก่าให้เกลี้ยงก่อนครับจะได้แบ่งท่านแบบสบายๆ ครับ

หลังๆ นี่เริ่มติดใจกับ  Tennessy Whisky ตระกูล JD เข้าแล้วครับ หลังจากได้ลอง Gentleman Jack ที่หิ้วมาจากแม่สายเมื่อคราวสงกรานต์ที่ผ่านมาครับ
ราคาก็ไม่แรงด้วยครับ แค่ 650.- เนียนมั่กๆ ครับ After taste ก็พอใช้ได้อยู่ครับ ถึงไม่ยาวเท่า SM ครับ

คุณเก่งเล่นบรรยายซะผมเห็นภาพเลยครับ ผมยอมรับว่า SM Glenmorangie ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆทั้งราคาและคุณภาพผมว่าจัดว่าคุ้มค่ามากครับ ขนาดตัว original ก็สุดๆแล้วครับดื่มแล้วมันเห็นคำนิยามของ SM ชัดเจนเลยครับ

สำหรับ Jack ผมเคยดื่มแต่ no7 ครับตัวอื่นยังไม่เคยครับ มีโอกาสก็อยากลองเหมือนกันครับยิ่งคุณเก่งบอกราคามานี่น่าจะเอาไว้ติดบ้านเลยครับ

« ตอบกลับ #497 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 09:46:16 AM »
ครับ จริงๆ แล้วมีหลายตัวที่น่าสอยอยู่เหมือนกันครับ สำหรับอเมริกันวิสกี้
ตัว JB Black นี่ก็รสชาติดีเหลือหลายครับ บ้านเราเห็นก็แต่ตัว White ครับ
ราคาที่ท่าขี้เหล็กก็เบาๆ ดีครับแค่ 550.- คุ้มค่าสมราคาดีด้วยครับ
ผมว่ามันแจ่มกว่า Blended ฝั่งสก๊อตหลายตัวที่ราคาใกล้เคียงกันเลยครับ

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:23:22 AM »
ครับ จริงๆ แล้วมีหลายตัวที่น่าสอยอยู่เหมือนกันครับ สำหรับอเมริกันวิสกี้
ตัว JB Black นี่ก็รสชาติดีเหลือหลายครับ บ้านเราเห็นก็แต่ตัว White ครับ
ราคาที่ท่าขี้เหล็กก็เบาๆ ดีครับแค่ 550.- คุ้มค่าสมราคาดีด้วยครับ
ผมว่ามันแจ่มกว่า Blended ฝั่งสก๊อตหลายตัวที่ราคาใกล้เคียงกันเลยครับ

เคยเห็นคุณเก่งพรีวิวว่าแจ่มกว่า JD สงสัยผมต้องหาเวลาไปวิ่งเล่นแถวท่าขี้เหล็กแล้วนะครับนี่ :smile1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 10:27:04 AM โดย otrue »

ออฟไลน์ jackthairath39

• jackthairath39@ovi.com
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
    • บริรักษ์ นิลนาคะ (แจ๊ค) 304/27 602/30
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 12:30:40 PM »
เมื่อไหร่ตูจะได้ดื่มเนี่ย กับเพื่อนๆ ริมน้ำปิง หรือชายทุ่งดอยอินทนนท์