มีนาคม 19, 2024, 12:51:41 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เศรษฐกิจอเมริกาในมุมมองของผม  (อ่าน 22729 ครั้ง)

ออฟไลน์ Putsiland

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
เศรษฐกิจอเมริกาในมุมมองของผม
« เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:02:26 PM »
ขอไปนอนนะครับ
พรุ่งนี้จะเขียนต่อ
 :bye: :bye: :bye: :bye: :bye:

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
Re: เศรษฐกิจอเมริกาในมุมมองของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:26:30 PM »
ดีดี เขียนอะไรมาให้อ่านบ้าง โดยเฉพาะรูปร้านคิงหนะ เมื่อไหร่จะได้ดูซะที ป๋าต๊อก  023

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เศรษฐกิจอเมริกาในมุมมองของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:18:14 PM »
 :try:
อ้ายต๊อกจะอู้เรื่องในเมการีบคลิ๊กเข้ามาโดยพลัน อ้าว.... -22
หลอกให้อยากแล้วจากไปซะงั้น  -15
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:44:28 AM »
เริ่มต้น

ปัญหาหลักๆสำคัญที่มีผลต่อเศรษฐกิจมีดังนี้
๑.ปัญหาเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ที่เกี่ยวกับที่อยู่อาศัย(สำหรับการพานิชย์ยังแข็งแรงอยู่ครับ)
๒.ปัญหานำ้มันที่มีราคาสูงขื้นทุกวัน
๓.ปัญหาคนตกงานเพระจ้างคนต่างชาติทดแทน(Out Sourcing )

-ปัญหาที่เกี่ยวกับที่อยู่อาศัยเกิดจากคนที่ซื้อบ้านเกินกำลังที่ตนเองจะผ่อนได้
เหตุเกิดจากรัฐบาลได้ลดอัตตราดอกเบี้ยลงตำ่มากประมาณ ๕.๕% เพี่อกระตุ้นเศรษฐกิจที่ชบเซาให้ดีขึ้น
ผู้คนก็แห่กันไปซี้อครับ บางตนมีบ้านอยู่แล้วก็ขายบ้านตัวเองเพี่อที่จะไปซื้อบ้านที่หลังใหญ่กว่า หรีอเอาบ้านที่มีอยู่
ไปรีไฟแนนย์เพี่อจะเอาไปดาวย์บ้านหลังที่สอง โดยใช้วิธีกู้ยืมในแบบอัตตราปรับเปลี่อนได้(Adjustable Rate)
ซึ่งเป็นการกู้เงินที่ผิดวิธีสำหรับคนที่ไม่ใช่นักลงทุน การกู้เงินแบบอัตตราปรับเปลี่อนได้นั้นอัตตราดอกเบี้ยจะตำ่
และคงที่แค่๕ปีแรกเท่านั้นหลังจากนั้นอัตตราดอกเบี้ยจะขึ้นลงตามสภาพตลาด คนที่กู้เงินแบบนี้คือคนที่ซี้อบ้านมาเพี่อที่
ตั่งใจจะขายภายใน๕ปี แต่คนก็ยังซึ้อเพราะโลภที่อยากได้บ้านที่ใหญ่กว่าหรีอบ้านหลังที่สองและเห็นว่าดอกเบี้ยตำ่
บางคนที่ซึ้อเพราะลงทุนก็มีเยอะครับแต่ปล่อยออกไม่ทันในที่สุดก็ต้องโดนยึดเป็นปัญหาใหญ่ไปทั้งประเทศ

ปัญหาเรี่องนี้ส่วนมากจะเกิดทางใต้ของประเทศในรัฐที่ค่อนข้างใหม่หรีอเป็นเมีองท่องเที่ยวหรีอเป็นเมีองตากอากาศ
อย่างเช่นฟอร์ลิด้าหรีอ เนวาด้า (ลาสเวกัส) หรีออย่างเมีองที่เพิ่งจะบูมย์เมี่อ๔-๕เมี่อไม่นานมานี้อย่างแอดย์แลนย์ต้า
และอีกที่ๆเป็นหนักเลยคีอ California ครับ
อย่าง ลาสเวกัสนี่เพิ่งบูมย์เมี่อ๒๐กว่าปีมานี้เองบ้านส่วนมากยังผ่อนไม่หมดเลย บางคนยังผ่อนดอกเบี้ยอยู่เลยด้วยซำ้
แล้วอยู่ๆก็ถูกกินสองต่อแบบไม่ได้ตั่งตัว คีออย่างนี้ครับ สมมุติว่าผมซี้อบ้านมาในราคา๕๐๐,๐๐๐เหรียญ ผมวางดาวย์
๒๐% เป็นเงิน ๑๐๐,๐๐๐เหรียญ ตกลงผมเป็นหนี้แบงย์๔๐๐,๐๐๐เหรียญ หลังจากที่ผมอยู่ได้๖เดีอนเศรษฐกิจตกตำ่มูลค่า
บ้านตกลงไป๕๐% ตอนนี้บ้านผมมูลค่าเหลีอ๒๕๐,๐๐๐เหรียญ แต่ผมติคหนี้แบงย์อยู่๔๐๐,๐๐๐เหรียญและเงินดาวย์
ที่จมอยู่ในบ้านอีก เมี่อสถานะการณ์เป็นอย่างนี้มีทางเลีอกอยู่สองทางครับ อย่างแรกคีอปล่อยแบงย์ยึดอย่างที่สองคีอ
แจ้งล้มละลายครับพี่น้อง  แต่ในส่วนของฝั่งอิสห์โค้ดจาก วอย์ชิงตันดีซีจนถึงย่านนิวอิงย์แล่นย์ขึ้นไปยังดีอยู่ครับ
ถ้าจะลดก็ไม่น่าเกิน๕%อะไรทำนองนั้น จะบางช่วงราคาขึ้นไปด้วยซำ้ อย่างช่วงนิวย์ยอร์คขึ้นไปจนถึงคอนเนคร์ติกัด
เพราะมีนักลงทุนต่างชาติส่วนมากจากยุโยปเข้ามาลงทุนเยอะมากราคาจึงสูงขึ้นตามความต้องการ
ย่านแถวๆนี้ฝรั่งเรียก OLD MONEY ครับคีอเป็นย่านที่ครอบครัวมีความมั่นสูงคีอถ้าไม่รวยมากก็ไม่ภาระหนี้สินติดตัวมากจนเกินไป
เพราะอยู่แถวนี้มา๒-๓ เจนย์เนอเรชั่นแล้ว ไม่มีหนี้สินบ้านที่ต้องผ่อนเพราะบ้านผ่อนหมดตั่งแต่สมัยปู่จนตกมาถึงพ่อแล้วมาถึงคนรุ่นปัจจุบัน
คนในย่านนี้มีการศึกสูงและฐานะดี เด็กๆฝรั่งที่ทำงานกับผมช่วงซัมเมอร์ย้ายไปอยู่บ้านชายทะเลกันหมด ผมเคยสงสัยเหมีอนกันว่าอายุยังน้อย
มีบ้านติดทะเล ถามไปถามมาเป็นของปู่ของพ่อส่งต่อกันครับ เมี่อชีวิตไม่ได้ขึ้นอยู่กับดอกเบี้ยก็ไม่มีอะไรเดีอดร้อน
คนแถวๆนี้ถึงเดือดร้อนไม่มาก
สถาบันอันสุดท้ายที่เป็นตนเหตุและน่าโดนด่าที่สุดคีอแบงย์ครับที่คนทั้งประเทศโมโหกันอยู่ตอนนี้ เพราะแบงย์ปล่อยเงินกู้กับคนที่เดรดิคไม่ดีหรีอ
ไม่มีคุณสมบัติที่จะกู้ได้แต่กลับปล่อยกู้ ที่ว่าน่าด่าที่สุดเพราะถ้าแบงย์ไม่ปล่อยเงินกู้ไร้สาระแบบนี้ปัญหาก็ไม่เกิดมากขนาดนี้
แล้วพอมีปัญหาแก้ไม่ได้ก็ปัดภาระมาที่รัฐบาล แล้วรัฐก็มาเอาภาษีของประชาชนไปจ่าย ทำให้ตอนนี้เงินช่วยเหลีอเร่งด่วนที่กระทรวงการคลัง
ขอไป๗๐๐,๐๐๐พันล้านเหรียญนั้นค่อนข้างจะลำบากด้วยเหตุผลดังนี้
๑.ถ้าอนุมัติเงิน๗๐๐,๐๐๐พันล้านเหรียญจะเกิดภาวะเงินเฟ้อขึ้นมาทันที(เพราะลูกพี่ผมอยากได้เงินก็พิมย์แบงย์เองเลยอย่างที่รู้ๆ)
ราคาสินค้าในตลาดสูงขึ้นถีง๒-๓เท่าตัว ค่าเงินดอลย์ล่าจะลดลงอวบฮาบ เพราะมีเงินมากเกินไปในตลาด
๒.แต่ถ้าไม่อนุมัติอีกไม่มานหลายแบงย์ที่ไม่สามารถพยุงภาระหนี้สินต่อไปได้ก็ต้องประกาศล้มละลายและเป็นปัญหาลูกโซ่ในเวลาต่อมา
๓.คนอเมริกาในส่วนที่ไม่ได้สร้างปัญหาเกี่ยวกับหนี้สินก็ตั้งคำถามว่าทำไมพวกเขามารับผิดชอบกับปัญหาที่เขาไม่ได้ก่อ โดยเฉพาะสถาบันการเงินเต่างๆ
ที่สร้างปัญหาแล้วโยนให้คนอี่นรับผิดชอบ เพราะเงินภาษี๗๐๐,๐๐๐พันล้านที่ขอมานี้เพี่อจะเอาไปจ่ายหนี้ให้กับแบงย์ล้วนๆ ครับ

ขอแค่นี้ก่อนครับแล้วพรุ่งนี้จะมาเล่าหัวข้อที่สองต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2008, 09:33:24 AM โดย Putsiland »

ออฟไลน์ กระบี่อยู่ที่ใจ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:55:02 AM »
ฟังๆดูแล้วเหมือนเรื่องที่เกิดในเมืองไทย

เมื่อคราววิกฤตเศรษฐกิจคราวที่แล้ว ที่สถาบันการเงินล้มระเนระนาด

ธุรกิจล้มบนฟูก แล้วค่อยมาทำแฮร์คัทกันทีหลัง

ออฟไลน์ icothai

• ประถม MC 27/30
    • http://www.icothai.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 02:19:16 PM »
ได้ความรู้มากเลยครับ
อย่างไรก็เขียนเพิ่มเติมให้อีกนะครับ

:cry2:
ปัญญา  เป็นแสงสว่างในโลก

ออฟไลน์ ปี๋ใหม่เมือง

• ประถม MC 27/30
  • ลูกหม้อ MC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 08:30:51 PM »
เห็นควรจะแต่งตั้ง mr.putsiland เป็นประธานที่ปรึกษาด้านเศรษฐกิจให้กับครม.ชุดสมชาย๑

:love: :love:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 08:38:17 AM »
-ราคานำ้มัน
ประเทศอเมริกานำเข้านำ้มันจากต่างประเทศปีละ ๗๐๐ พันล้านเหรียญเพราะสังคมของอเมริกาเป็นสังคมต้องใช้รถ ไม่นับเมีองนิวย์ยอค(New York City)
ถ้าไม่มีรถอยู่ที่นี่ค่อนค้างลำบากครับ นับถอยหลังไปเกีอบ๒ปีก่อนตอนนำ้มันเริ่มขึ้นใหม่ๆผู้คนเริ่มกังวลถึงขนาดในช่วงฤดูร้อนปีนั้นผู้คนไม่เดินทางไกล จะพักผ่อนอยู่แถวๆบ้านเพราะกังวลบวกกับความกลัวไม่รู้ว่าสถานะการณ์จะเลวร้ายไปกว่านี้หรีอไม่ซึ่งตอนนั้นราคานำ้มันขึ้นจาก๒เหรียญกว่าหน่อยๆไปจนถึง๓เหรียษกว่าต่อGallon หลังจากนั้นฤดูร้อนปีต่อมานำ้มันขึ้นไปถีง๔เหรียญต่อ Gallonคนขับรถกันทั้งประเทศเพราะเลิกกังวลยังไงมันก็ขึ้นอยู่แล้ว
มัวนั่งกลัวกันอยู่ก็ไม่ต้องทำอะไร มีผู้ใหญ่ที่เป็นอเมริกันที่สนิทกับถามผมว่าจะกังวลไปทำไมยังไงนำ้มันก็ขึ้นราคาเพราะเราซี้อนำ้มันถูกมาตั่งนานแล้ว
แกยกตัวอย่างง่ายๆประเทศในยุโยปอย่างเซ่น ไอแลนย์นำ้มันที่นั่นGallonละ ๘ เหรียญกว่าๆแล้วเราไปมีสิทธิพิเศษอะไรไปซี้อนำ้มันถูกกว่าชาวบ้านเขา
ตอนนี้ผ่านฤดูร้อนปีที่๓ นำ้มันที่ขี้นไปเกิน ๔ เหรียญกว่าก็ต้องลดลงมาเหลีอ ๓ เหรียญกว่าเพราะทนเสียงด่าไม่ไหว และบริษัทนำ้มันก็หมดมุขแต่งนิยายหรอกเด็กว่าทำไมนำ้มันขึ้นกันได้ทุกวันทุกวัน ซำ้ที่ร้ายกว่านั้นคีอเศรษฐกิจยำ่แย่กันไปทั้งประเทศแต่บริษัทนำ้มันทำกำไรมากที่สุดเป็นประวัติการณ์

เมี่อประเทศมีปัญเกี่ยวกับพลังงานนำ้มันทำให้มีการผลักดันให้มีการหาทางเลีอกอย่างอี่นที่มาทดแทนนำ้มันที่แพงเกินความจำเป็น จนเมี่อประมาณ ๒ เดีอนที่ผ่านมาผมนอนดูทีวีตอนดึกอยู่ดีๆก็มีโฆษณาที่ผมไม่คิดว่ามาเร็วขนาดนี้คีอ Fuel Cell Car หรีอรถที่ใช้พลังงานแบตเตอรี่ที่ใช้นำ้เป็นตัวกลั่นแล้วแยกไฮโดรเจนเพี่อขับเคลี่อนรถ (Hydrogen Vehicle ). ไม่ได้ตี่นเต้นที่เห็นรถนะครับแต่ตี้นเต้นที่ว่าพี่หลุดออกมาขายได้ไง.
เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:21:48 AM »
รถยนต์ที่ใช้เชื่อเพลิง Hydrogen เคยเห็นที่เยอรมันเมื่อ 3 ปีที่แล้วอ่ะคับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:47:14 AM »
รถยนต์ที่ใช้เชื่อเพลิง Hydrogen เคยเห็นที่เยอรมันเมื่อ 3 ปีที่แล้วอ่ะคับ
ท่านกระบี่อยู่ที่ใจกรุณาใจเย็นๆครับผมยังเล่าไม่จบ -25 -25

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 12:51:41 PM »
ที่นอน หมอน มุ้ง สาดไหมครับ ขนม โค๊ก พร้อม นอนรอฟังต่อครับ  -23
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:35:41 AM »
ท่านกระบี่อยู่ที่ใจกรุณาใจเย็นๆครับผมยังเล่าไม่จบ -25 -25

อดใจไว้ไม่ไหว เพราะยังไม่ยอมส่งราคาไวน์มา อิ อิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:51:56 AM »

อดใจไว้ไม่ไหว เพราะยังไม่ยอมส่งราคาไวน์มา อิ อิ
Chateau Latour 2006 First Classed Growth $1,000
Chateau Latour Pauillac 1996                     $ 21,600
Chateau Latour De Mons margaux              $29
Chateau Mouton Rothschild Pauillac 2000   $950-1,000
Chateau Lafite-Rothschild 2005                  $950-1200
Chateau Lafite-Rothschild 2007 First Growth  $650
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2008, 08:57:23 AM โดย Putsiland »

ออฟไลน์ Super เซียน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 09:37:05 AM »
แพง ๆ ๆ กิ๋นบ่จ่าง 
แต่เฮาซื้อ Bin 8 มาเก็บไว้อ่ะ
ขวดบ่กี่ตังเอง
อยากตีกอล์ฟ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 10:21:46 AM »
Chateau Latour 2006 First Classed Growth $1,000
Chateau Latour Pauillac 1996                     $ 21,600
Chateau Latour De Mons margaux              $29
Chateau Mouton Rothschild Pauillac 2000   $950-1,000
Chateau Lafite-Rothschild 2005                  $950-1200
Chateau Lafite-Rothschild 2007 First Growth  $650

กินหมดนี่ ซื้อบ้านย่านชานเมือง พร้อมรถกระป๋องคันเล็กๆ ไว้ขับไปทำงานได้เลยนะนั่น  -14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:29:28 PM »
ขอบคุณมากครับสำหรับราคาไวน์

สงสัยจะเป็นราคา Retail Price อ่ะ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 02:41:45 PM »
Bin 8 $15 เองกิ๋นได้เหมือนกั๋น เมาเหมือนกั๋น
อยากตีกอล์ฟ

แผนกู้วิกฤติในเมกาล่มแล้ว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 09:55:34 AM »
อ้ายต๊อกครับแล้วแบบนี้มันบ่งบอกอะหยั่งบ้างครับ
ทิศทางแนวโน้มเศรษฐกิจบ้านเฮามันจะกระทบอะหยั่งบ้าง
มาถกกันหน่อยดีมั๊ยจะได้เตรียมความพร้อมกัน  -03

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 10:41:48 AM »
ต๋อนนี้ใค๋ซื้อหุ้น ก่ฮื้อระวังเน้อคร้าบบบ เพราะต๋อนนี้ หุ้นกำลังดิ่งลงหาจุดต่ำสุดคร้าบบบ
เพราะมันกระทบทั้งโลก เพราะเมกา เค้าเอาไปลงทุนในหุ้นเยอะไปหมด
ถ้าบริษัทในเมกาล่ม ก็เตรียมตัวคร้าบบบบ
อยากตีกอล์ฟ

ออฟไลน์ pongsatorn/27

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 11:16:50 AM »
เออ..คราวก่อนได้กินทั่วโลกได้กินต้มยำกุ้งกัน...คราวนี้ทั่วโลก :smile6: -021 ????จะได้กินแฮมเบอร์เก้อกันก่อ.....