มีนาคม 29, 2024, 01:46:36 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: AIG ===> AIA ยุ่งหรือไม่ จากUSA==>THAI  (อ่าน 16796 ครั้ง)

ออฟไลน์ kadLumyai

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
AIG ===> AIA ยุ่งหรือไม่ จากUSA==>THAI
« เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:34:29 AM »
ถามท่านเลขา เอก
ฝังจากวิทยุ อ.วีระ ข่าวว่า AIA จะตกที่นั่งลำบาก
ท่านเลขา จะขยับช่วยลูกค้าท่านอย่างไร
ส่งความช่วยเหลือเพื่อนๆที่เป็นลูกค้า AIA ตวยเน้อ

ใครมีข้อแนะนำประการใด ช่วยแนะนำผู้ที่ทำประกันกับ AIA ด้วย
ขยับก่อน ได้เปรียบก่อน
นึกถึงกระดาษถ่ายเอกสาร ช่วยนึกถึงฮา กระดาษ SURE

ออฟไลน์ Ernie Els

• มัธยมต้น MC 27/30
  • "Chiangmai Variety Talks" FM 100.50 Mhz
Re: AIG ===> AIA ยุ่งหรือไม่ จากUSA==>THAI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:45:19 AM »
ขอบคุณเพื่อนที่เป็นห่วงครับ เชื่อว่าข่าวนี้เป็นข่าวที่อยู่ในความสนใจของลูกค้า เอไอเอ. และคนไทยทุกคน เพราะเราเป็นบริษัทที่มีส่วนแบ่งการตลาดมากที่สุดในประเทศไทยในขณะนี้ ผมได้แนบข่าวสารและการประกาศรับรองของคณะกรรมการที่กำกับดูแลเรื่องของการประกันภัยในประเทศไทย เกี่ยวกับเรื่องของการตรวจสอบความมั่นคงของ เอไอเอ. มาให้เพื่อประกอบกับการพิจารณาข่าวสารนี้ครับ
Chiangmai Variety Talks  07.30 น. - 09.00 น. ทุกวันจันทร์-ศุกร์  กับผมที่  100.50 Mhz  เชียงใหม่ครับ

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
Re: AIG ===> AIA ยุ่งหรือไม่ จากUSA==>THAI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:49:53 AM »
 :smile6:  -25 ค่อยยังชั่ว ผมก็อดีตพนักงาน เอไอเอ เหมียนกัน มีแต่คนมาถาม ก็ได้แต่บอกว่า "ฮาบ่ฮู้บะ"

ออฟไลน์ korokoso

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ไปทะเลกันดีก่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:51:10 AM »
 -16 -16 -03 -03 -16 -16 -03 -03
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

ออฟไลน์ บาย603

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:55:03 AM »
ใครจะไปเชื่อครับว่ายักย์ใหญ่ทางการเงินของโลกจะมีวันนี้ เพื่อนๆดูไว้น่ะครับทำธุรกิจอะไรควรคำนึงถึง risk management ไว้บ้างน่ะครับ -08

ออฟไลน์ jin

• ประถม MC 27/30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 07:23:08 PM »
ผมก็เป็นลูกค้า AIA กลัวเหมือนกัน ใครมีข้อมูลแท้จริงช่วยแจ้งข่าวด้วย
จะได้มีแนวทางเตรียมตัว ????
อยากได้วัสดุก่อสร้างมาที่ร้านเอี่ยมเส็งพานิช 053-430629
ฮาจะลดให้เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ Yai P5/6

• เจียมเพราะจน เป็นคนอย่างข้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:39:39 PM »
กสิกรไทยแน่นอนกว่า
รึเปล่าวะ ยะ
 :try:
หายหัวไปเมิน ปิ๊กมารับใช้ ปี้น้องแล้วครับท่าน

ออฟไลน์ ปี๋ใหม่เมือง

• ลูกหม้อ MC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 02:33:57 PM »
ต้องถาม mr.putsiland ที่อยู่ USA สิครับ
ข้อมูลถึงจะแม่นยำจริง

เสียวเหมือนกัน ผมมีอยู่สองกรมธรรม์แน่ะ -25 -25

ออฟไลน์ eak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 03:13:25 PM »
ครอบครัวผม พ่อ แม่ ลูก รวมแล้วก็ 6 กรมธรรม์ ยังลังเลอยู่เนี่ย รอ อยู่ 2 จะครบจ่ายเดือนหน้าแล้ว
แต่ได้ฟังเพื่อน ๆ แล้วก็หมดห่วง :cry5:

ออฟไลน์ Super เซียน

AIG ===> AIA ยุ่งหรือไม่ จากUSA==>THAI
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 03:56:15 PM »
อ้ายเอกคร้าบบบบ เข้ามาเล่าแจ้งแถลงไขเวยยย ๆ ๆ ๆ 

อยากตีกอล์ฟ

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 04:01:03 PM »
ของกูมี AIG ประกันอุบัติเหตุอยู่ กรมธรรม์นึง...ไม่เปนไรหรอกมั้ง...ไม่จ่ายกู กู ก็แค่ เป็นผีไปหลอกคนขาย :-X ...

ออฟไลน์ Putsiland

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 05:54:39 AM »
ไม่ต้องห่วงครับรัฐบาลกลางเอาเงินเข้ามาช่วยเหลีอเรียบร้อยแล้ว บริษัษใหญ่ขนาดนี้เขาไม่ปล่อยให้ล้มง่ายหรอกครับ :smile5:

• "Chiangmai Variety Talks" FM 100.50 Mhz
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 06:05:57 PM »
มีการสัมภาษณ์ถึงกรณีนี้โดยคุณสรยุทธ์ สุทัศนจินดา ทางช่อง 3 เมื่อไม่กี่วันมานี้ ลองชมกันดูที่ลิงค์นี้ครับhttp://www.aia.co.th/mn6_advertise_clipaianews.html
Chiangmai Variety Talks  07.30 น. - 09.00 น. ทุกวันจันทร์-ศุกร์  กับผมที่  100.50 Mhz  เชียงใหม่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 06:11:14 PM »
ขออนุญาตแนบหนังสือชี้แจงของสำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย และข้อมูลของบริษัทที่ชี้แจงออกมาเพื่อเพิ่มความมั่นใจให้กับลูกค้ามาให้เพื่อน ๆ ที่เป็นลูกค้า และว่าที่ลูกค้าทั้งหลายมั่นใจได้ว่าบริษัท เอไอเอ ภาคประเทศไทยยังมีความมั่นคงสูงสุดเมื่อเทียบกับบริษัทประกันชีวิตอื่น ๆ ในประเทศไทยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 06:17:04 PM »
ของกูมี AIG ประกันอุบัติเหตุอยู่ กรมธรรม์นึง...ไม่เปนไรหรอกมั้ง...ไม่จ่ายกู กู ก็แค่ เป็นผีไปหลอกคนขาย< ตรู๊ด >...
ได้ข่าวแว่ว ๆ มาว่าคนขายเป็นสุภาพสตรีด้วยอ่ะป่าวเพ่ ? เอ๊  หรือว่าเป็นแค่ข่าวลือน๊อ ?

ออฟไลน์ กระบี่อยู่ที่ใจ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 09:10:20 PM »
ไม่ต้องห่วงครับรัฐบาลกลางเอาเงินเข้ามาช่วยเหลีอเรียบร้อยแล้ว บริษัษใหญ่ขนาดนี้เขาไม่ปล่อยให้ล้มง่ายหรอกครับ :smile5

แล้วถ้าล้มพร้อมๆกัน หลายๆบริษัท รัฐบาลกลางจาเข้ามาช่วยไหวเหรอครับ

ออฟไลน์ อารยะ

• *
    • อารยะ ลายประวัติ (หนุ่ม) 302/27 605/30
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 08:10:54 AM »
ผมยังเชื่อว่า AIA เป็นสถาบันการเงินที่มั่นคงแห่งนึงครับ นอกจากด้านการเงินแล้วเราดูวิธีการบริหารงาน และการรับผิดชอบต่อลูกค้าของเขาด้วย และมีเงินสำรองที่สูง
แต่ยอมรับว่าลูกค้ากลุ่มนึงเริ่มกระจายความเสี่ยงมาฝากเงิน หรือซื้อประกันในเครือของธนาคาร ก็ให้ความมั่นใจได้เหมือนกัน
หลักการที่ดีที่สุดของผู้ที่ประสบความสำเร็จด้านการเงิน(91 คนใน 100 คนที่สำเร็จ) คือการกระจายความเสี่ยง ลงทุนในหลายๆประเภทหลักทรัพย์ หลายๆแบบประกัน หลายๆแห่ง เพื่อถ่วงเฉลี่ยผลตอบแทนและความเสี่ยง ไ ม่ไ ด้มากที่สุด แ ต่ก็ ไม่ เสี่ยงมากที่สุด เหมือนกัน ตอนนี้มาอบรมเรื่องนี้พอดี แ ล้วจะกลับปจัดสัมมนาช่วยวางแผนการเงินใ ห้ผู้ที่สนใจนะครับ

AIA เขามี call center รับเรื่อง สอบถาม ปรึกษาอยู่แล้ว โทรถามได้

แต่ท่านเอกครับถ้ามีลูกค้ารายใดอยากย้ายพอร์ตจริงๆ ขอพิจารณาแ นะนำ KBank เป็นทางเลือกแรก ได้เลยเน้อครับ  :smile1:
เรามีที่ปรึกษาทางการเงินมืออาชีพ(License) ในเชียงใหม่ หลายคน เช่นที่สาขาผม ถ.ท่าแพ มี Financial Advisory Center
จะดูแลต่อให้ดี แล้ว move กลับภายหลังก็ยินดีครับ
กำลังเน้นหาเงินฝาก+กองทุน+ประกัน กันหนักขนาด :)
ยะ 08-1818-6161
พบกันได้ที่ KBank สาขาท่าแพทุกวัน 08.00-10.00 และ 13.00-19.00 นะครับ Manager@PickMontfort.com, Araya.L@Gmail.com, Tel.08-1818-6161

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:51:14 AM »
ของกูมี AIG ประกันอุบัติเหตุอยู่ กรมธรรม์นึง...ไม่เปนไรหรอกมั้ง...ไม่จ่ายกู กู ก็แค่ เป็นผีไปหลอกคนขาย< ตรู๊ด >...
ได้ข่าวแว่ว ๆ มาว่าคนขายเป็นสุภาพสตรีด้วยอ่ะป่าวเพ่ ? เอ๊  หรือว่าเป็นแค่ข่าวลือน๊อ ?

รู้จริงครับท่านเลขาเอก...แต่รู้ไม่หมด...ที่รู้ไม่หมดนั้นก้อคือ ...เธอเป็นถึงดาราละครทีวีช่องปลาหมอสีด้วยครับ...อิ อิ อิ -07

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:18:53 PM »
ผมยังเชื่อว่า AIA เป็นสถาบันการเงินที่มั่นคงแห่งนึงครับ นอกจากด้านการเงินแล้วเราดูวิธีการบริหารงาน และการรับผิดชอบต่อลูกค้าของเขาด้วย และมีเงินสำรองที่สูง
แต่ยอมรับว่าลูกค้ากลุ่มนึงเริ่มกระจายความเสี่ยงมาฝากเงิน หรือซื้อประกันในเครือของธนาคาร ก็ให้ความมั่นใจได้เหมือนกัน
หลักการที่ดีที่สุดของผู้ที่ประสบความสำเร็จด้านการเงิน(91 คนใน 100 คนที่สำเร็จ) คือการกระจายความเสี่ยง ลงทุนในหลายๆประเภทหลักทรัพย์ หลายๆแบบประกัน หลายๆแห่ง เพื่อถ่วงเฉลี่ยผลตอบแทนและความเสี่ยง ไ ม่ไ ด้มากที่สุด แ ต่ก็ ไม่ เสี่ยงมากที่สุด เหมือนกัน ตอนนี้มาอบรมเรื่องนี้พอดี แ ล้วจะกลับปจัดสัมมนาช่วยวางแผนการเงินใ ห้ผู้ที่สนใจนะครับ

AIA เขามี call center รับเรื่อง สอบถาม ปรึกษาอยู่แล้ว โทรถามได้

แต่ท่านเอกครับถ้ามีลูกค้ารายใดอยากย้ายพอร์ตจริงๆ ขอพิจารณาแ นะนำ KBank เป็นทางเลือกแรก ได้เลยเน้อครับ  :smile1:
เรามีที่ปรึกษาทางการเงินมืออาชีพ(License) ในเชียงใหม่ หลายคน เช่นที่สาขาผม ถ.ท่าแพ มี Financial Advisory Center
จะดูแลต่อให้ดี แล้ว move กลับภายหลังก็ยินดีครับ
กำลังเน้นหาเงินฝาก+กองทุน+ประกัน กันหนักขนาด :)
ยะ 08-1818-6161

เรื่องนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่านประธานฯ ครับ การบริหารเงินต้องกระจายความเสี่ยงออกไปครับ เพราะธุรกรรมทางด้านการเงินนั้นมีข้อเด่นและข้อด้อยต่าง ๆ กันไป บางชนิดมีความคล่องตัวสูง แต่ผลตอบแทนต้องลดลงไป  บางชนิดมีความคล่องตัวต่ำ แต่ผลตอบแทนสามารถการันตีได้และปลอดภาษี เป็นหน้าที่ของเจ้าของเงินเองครับว่าจะบริหารอย่างไรจึงจะเหมาะสม ทำอย่างไรก็ได้ครับ เพราะท้ายที่สุดแล้วจะต้องออกมาประมาณนี้

ข้อ 1. ต้องมีเงินสำรองไว้ใช้จ่ายกรณีฉุกเฉินเสมอ เงินส่วนนี้จะต้องสามารถเบิกถอนได้ในทันที ผลตอบแทนจากที่ฝากเงินอาจจะน้อยครับ แต่มีความปลอดภัยและสภาพคล่องที่สูงให้ลูกค้าเป็นการชดเชย อันนี้ผมยกให้ธนาคารครับ
ข้อ 2. เงินทุนหมุนเวียนในธุรกิจ ส่วนนี้ท่านเจ้าของกิจการทั้งหลายทราบกันดีอยู่แล้วว่าจะต้องบริหารอย่างไร ตามแต่ชนิดของธุรกิจว่าจะมากน้อยเพียงใด
ข้อ 3. เงินเก็บเพื่อใช้จ่ายยามเกษียณ เงินส่วนนี้จะต้องไม่ใช่เงินส่วนเดียวกับ 2 ส่วนข้างบน เป็นเงินส่วนที่จะเสี่ยงไม่ได้เลย ถสานที่เก๋บเงินส่วนนี้จะต้องมีระยะเวลาการฝากที่แน่นอน และระยะเวลาการถอนและจำนวนเงินที่แน่นอน เพราะเป็นเงินสำรองเอาไว้ใช้จ่ายยามเกษียณอายุ เมื่อธุรกิจสำเร็๗ เงินส่วนนี้เป็นโบนัส หากแต่ธุรกิจอาจจะไม่ได้ตามเป้าประสงค์ที่วางเอาไว้ อย่างน้อยก็อุ่นใจได้ว่าเงินส่วนนี้ยังเป็นทางฟื้นเฮือกสุดท้ายของเราได้

เงินส่วนที่ 3 นี้ ไม่จำเป็นต้องเป็นประกันชีวิตนะครับ บางท่านอาจจะถนัดซื้อทองคำแท่งเก็บไว้ บางท่านอาจจะเป็นบัญชีเงินฝากประจำระยะยาว  บางท่านอาจจะเป็นโฉนดที่ดิน แล้วแต่ความพร้อมครับ แต่เราจะต้องตอบคำถามหรือปฏิบัติให้ได้ว่า

ปัจจุบันนี้เราสามารถรับผิดชอบภาระที่มีอยู่สำหรับตัวเราและครอบครัวได้ดีแล้วหรือยัง ? ถ้าเราไม่อยู่ ใครจะรับภาระต่อ ?

เมื่อเราเกษียณอายุแล้ว เราไม่สามารถทำงานได้ต่อไป แต่เรายังมีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงินในช่วงชีวิตที่เหลืออยู่ เราจะทำอย่างไร? และเราได้เตรียมการในเรื่องนี้ไว้แล้วอย่างไร ?

หากเพื่อน ๆ ตอบตัวเองได้แล้วทั้ง 2 ข้อนี้  ประกันชีวิตไม่มีความจำเป็นครับ

แต่หากคำตอบข้อหนึ่งข้อใดคือคำว่า "ไม่" ประกันชีวิตเป็นทางออกทางเดียวที่สามารถปกป้องหรือรับรองสิ่งเหล่านี้ได้ โดยไม่ต้องใช้เงินก้อนใหญ่มาทำทีเดียว หากแต่เพียงเราวางแผนใช้เงินก้อนเล็ก ๆ สะสมไปจนครบจำนวน ซึ่งระหว่างทางหากเกืความร้ายแรงขึ้นกับเรา มันจะสามารถปลดภาระของเราได้หลาย ๆ อย่างครับ

ที่สำคัญก็คือ เงินที่ฝากกับบริษัทประกันนั้น เป็นเงินที่มีสภาพคล่องต่ำมาก ๆ การที่เราจะได้ประโยชน์จากมันจริง ๆ ควรจะวางแผนการฝากให้ครับสัญญาเท่านั้นครับ ซึ่งจากสถิติที่ผ่านมา ผู้ที่จะสามารถฝากได้จะต้องเป็นรายได้ไม่เกิน 10-15 % ของรายได้ทั้งปีครับ จึงจะไม่กระทบสภาพคล่องของการใช้จ่ายของแต่ละท่านได้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:23:43 PM »

รู้จริงครับท่านเลขาเอก...แต่รู้ไม่หมด...ที่รู้ไม่หมดนั้นก้อคือ ...เธอเป็นถึงดาราละครทีวีช่องปลาหมอสีด้วยครับ...อิ อิ อิ -07
โห แล้วอย่างนี้เกิดท่านเนินถูกรถชน อาการสาหัส จะไปแหล่มิไปแหล่แล้ว น้องเค้าเกิดติดถ่ายละครอยู่ ใครจะมาทำเรื่องเคลมให้ละครับเนี่ย วู้.......จะไปแหล่มิไปแหล่นะครับ........ใครจะทำเคลมให้ครับเนี่ย........น่าคิดนะคร้าบ!!!!!! -03