มีนาคม 28, 2024, 11:14:06 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รอบรั้วบ้านผม  (อ่าน 351318 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: รอบรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 09:42:45 PM »
ว่าแล้วมาอัพเดทว่ามอมคายพญานาคข้างบ้านผมไปถึงไหนแล้วดีกว่า
วันนี้ลวดลายที่ขามอมก็มีแล้วครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

วัดด้างข้างบ้านผม
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:46:25 PM »
หลังจากเฝ้าติดตามการทำงานปรับปรุงภูมิทัศน์ของวัดด้างมาร่วมเดือน
วันนี้ขอถือโอกาสนำชมข้างในและบอกเล่าเรื่องราวของวัดนี้ไว้ด้วยครับ

วัดพระพุทธบาทสองรอย (วัดด้าง)
ต.บ้านหลวง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่

ในสมัยอดีตกาลจอมทองนี้เป็นเมืองๆ หนึ่งมีเจ้าผู้ครองนคร ทรงพระนามว่า "พญาอังครัฐ"

พญาอังครัฐเจ้าผู้ครองจอมทองนี้ได้ทราบข่าวจากพ่อค้ามาจากต่างประเทศ(อินเดีย)ว่า

พระพุทธเจ้าได้บังเกิดขึ้นในโลกแล้วที่ประเทศอินเดีย พญาอังครัฐมีความปิติยินดีเป็นยิ่งนัก และมีความปรารถนาอยากให้พระพุทธเจ้ามาโปรด

พระพุทธเจ้าทรงเข้าสมาบัติ ทรงเล็งเห็นว่า พญาอังครัฐ ปรารถนาอยากจะให้พระองค์ไปโปรด

พอรุ่งเช้าพระพทธเจ้าก็เสด็จมาทางอากาศ มายืนประดับอยู่ที่วัดด้างนี้

เมือพญาอังครัฐทรงทราบว่าพระพุทธเจ้าเสด็จมาจึงป่าวร้องให้ประชาชนนำข้าวปลาอาหารมาถวายพระพุทธเจ้า

พระพุทธเจ้าได้ประทับอยู่ที่วัดด้างนี้ แล้วทรงตรัสทำนายว่าต่อไปข้างหน้า เมืองจอมทองจะรุ่งเรืองพระศาสนา

และเมื่อเราตถาคตนิพพานไปแล้วจะให้ธาตุของเรามาบรรจุไว้ที่ดอยจอมทองให้เป็นที่สักการะแก่ปวงชนทั่วไป

แล้วพระองค์ก็ได้เสด็จไปฉันข้าวที่บริเวณที่ตั้งของอุโบสถวัดพระธาตุศรีจอมทองในปัจจุบันนี้

ต่อมาเมื่อพระพุทธเจ้าดับขันธ์นิพพานไปแล้วเจ้าผู้ครองจอมทองจึงได้สร้างวิหารหลังเล็กๆ คลุมรอยพระพุทธบาทไว้ และได้มีการซ่อมแซมบูรณะวิหารหลังนี้ตลอดมา
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #902 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:54:07 PM »
ครั้งสุดท้ายเมื่อปี พ.ศ. 2470 สมัยพระธาริยะ เป็นเจ้าอาวาส พระครูพุทธศาสน์สุประดิษฐ์ พระครูบุญมีเจ้าคณะแขวงจอมทอง อยู่ที่วัดแม่อาวน้อย ต.ยางคราม ขุนศรีคามราษฎร์เป็นกำนัน

ท่านพระธาริยะ และขุนศรีคามราษฎร์ได้ชักชวนศรัทธา ชาวบ้าน ทำการก่อสร้างวิหารหลังนี้ขึ้น ช่างก่อสร้างมี 3 คน

ช่างทำช่อฟ้าป้านลมเป็นคนบ้านโฮ่ง จ.ลำพูน พระธาริยะกับช่าง 3 คน ได้ร่วมกันสร้างพระพุทธรูปในวิหาร พ่อเฒ่าหนานบุญมี บ้านทาขุมเงิน ลำพูนเป็นเจ้าศรัทธา

แล้วมาถวายทานเมื่อการก่อสร้างแล้วเสร็จใน วันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 5 เหนือ

« ตอบกลับ #903 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:57:05 PM »
วัดด้างนี้เป็นวัดที่ศักดิ์สิทธิ์ เป็นที่สักการะของสาธุชนทั่วไป และเป็นวัดที่ใช้ตัดสินคดีถ้อยความต่างๆ ที่ตัดสินกันไม่ได้

เมื่อไม่ยอมตกลงกันก็นำมาสาบานต่อกันที่วัดด้าง ผู้ใดฝ่ายใดผิดไม่ยอมรับผิด มีอันเป็นไปทุกราย

จึงเป็นที่เกรงขามของคนทั่วไปตลอดมาจนถึงทุกวันนี้

« ตอบกลับ #904 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:14:01 PM »
อนึ่งที่มาคำว่า "วัดด้าง" ตามประวัติศาสตร์สมัยอยุธยายกทัพมาตีเมืองเชียงใหม่ ขากลับได้มาแวะพักแรมที่บ้านจอมทอง หรืออำเภอจอมทองในปัจจุบัน

ขุนแผนซึ่งเป็นแม่ทัพได้เกิดรักชอบกับนางลาวทองลูกสาวพระยาคำแมน เจ้าเมืองจอมทอง

ขุนแผนเป็นคนชอบทางคุณไสย มีคืนหนึ่งได้ออกอุบายขอลูกกับนางลาวทอง ซึ่งตอนนั้นกำลังตั้งครรภ์อยู่

นางลาวทองพาซื่อจึงตกลง ขุนแผนจึงผ่าเอาลูกในท้องนางลาวทองออกมา แล้วย่างที่บริเวณวัดนี้

ซึ่งต่อมาชาวบ้านตั้งขื่อว่า "วัดย่าง" และแผลงเป็น "วัดด้าง" จวบจนปัจจุบัน

(ลูกนางลาวทองที่ขุนแผนย่างก็เป็น "กุมารทอง" ในปัจจุบันนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 10:27:50 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #905 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:22:25 PM »
สำหรับวิหารหลังที่เห็นในปัจจุบันนี้ ท่านพระครูสุวิทย์ธรรม อดีตเจ้าอาวาสที่ล่วงลับไปแล้วของวัดพระธาตุศรีจอมทอง เจ้าคณะอำเภอจอมทอง

ได้ประชุมศรัทธาชาวบ้าน ด้วยเห็นว่าวิหารเดิมมีสภาพทรุดโทรมไปมาแล้ว จึงได้รื้อวิหารแล้วสร้างใหม่โดยคงลักษณะเดิมไว้

ก่อนรื้อทำการก่อสร้างก็ได้จัดทำพิธีถวายทาน ส้ายทานแทนให้ครูบาอาจารย์ ประชาชนที่สร้างมาก่อนในวันขึ้น 9 ค่ำ เดือน 12 เหนือ เพื่อถวายทานอุทิศส่วนกุศลให้ผู้ล่วงลับไป

เริ่มลงมือก่อสร้างวันที่ 16 กันยายน 2527 สิ้นทุนทรัพย์ในการก่อสร้างประมาณ 350000 บาท เมื่อสร้างเสร็จก็จัดให้มีการสมโภช

เขียนประวัติโดย
นายแก้ว กันธิยะ
แพทย์หมื่น เบี้ยวบรรจง

โดยสืบถามจาก พ่อเฒ่าหนานอ้าย อุทธา อาจารย์วัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร

« ตอบกลับ #906 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:26:44 PM »
สำหรับช่วงนี้จะเป็นการปรับปรุงภูมิทัศน์ภายนอก ได้รับงบประมาณสนับสนุนจากเทศบาลจอมทองครับ

ส่วนภายในจะหลังจากที่ภายนอกแล้วเสร็จ โดยได้รับงบจากศรัทธาของเจ้าอาวาส รูปปัจจุบัน หลวงพ่อภิญโญ (หลวงพ่อโย) ปญฺฑิโต

« ตอบกลับ #907 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:28:47 PM »
เมื่อเสร็จสมบูรณ์ก็คงงดงามขึ้นอีกเยอะเลยครับ
สมัยเด็กๆ นี่ บรื้อมั่กๆ ครับ ขอบอกไว้ก่อนเป็นสถานที่ชวนหลีกเลี่ยงอย่างแรงครับ  -07

« ตอบกลับ #908 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:09:15 PM »
ต่อด้วยการปรับปรุงภูิมิทัศน์ครับ

« ตอบกลับ #909 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:10:35 PM »
พญานาคสองตัวนี้อยู่บนกำแพงสูงของวัดครับ

« ตอบกลับ #910 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:13:13 PM »
งดงามครับ  :cry5:

« ตอบกลับ #911 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 10:43:38 PM »
เมื่อนาคเริ่มเปลี่ยนสี

« ตอบกลับ #912 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 10:47:22 PM »
กำแพงวัดก็เริ่มเปลี่ยนไป

« ตอบกลับ #913 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:56:17 PM »
วันนี้เริ่มรื้อถอนนั่งร้านบางส่วนแล้ว

« ตอบกลับ #914 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 11:00:22 PM »
ความงามเริ่มมีให้เห็นเด่นชัดขึ้น  :smile3:

ออฟไลน์ Montri babu

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #915 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 11:49:05 PM »
อ้ายเก่งครับ เรื่องพระธาตุจอมทองเมื่อสามสี่ปี๋ก่อน มีก๋านบูรณะแม่นก่ครับ ช่างที่ไปบูรณะนั้นอะผมฮู้จักดีเป๋นละอ่อนรุ่นน้อง(นับตามอาวุโส) ต๋อนนี้ก่มาสร้างวัดที่พุทธคยานี่เหมือนกั๋น ตะวาผมก่ไปแอ่วหาเขากำลังปั้นพญานาคอยู่พอดี เอาไว้วันพรุ่งนี้ผมจะไปถ่ายฮูปมาอวดในกระทู้ผมพ่องเน้อครับ

« ตอบกลับ #916 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 08:58:43 AM »
อ้ายเก่งครับ เรื่องพระธาตุจอมทองเมื่อสามสี่ปี๋ก่อน มีก๋านบูรณะแม่นก่ครับ ช่างที่ไปบูรณะนั้นอะผมฮู้จักดีเป๋นละอ่อนรุ่นน้อง(นับตามอาวุโส) ต๋อนนี้ก่มาสร้างวัดที่พุทธคยานี่เหมือนกั๋น ตะวาผมก่ไปแอ่วหาเขากำลังปั้นพญานาคอยู่พอดี เอาไว้วันพรุ่งนี้ผมจะไปถ่ายฮูปมาอวดในกระทู้ผมพ่องเน้อครับ
แม่นแล้วครับอ้ายสิว เรื่องการบูรณะวัดพระธาตุศรีจอมทอง
แต่ว่าเรื่องนี้ยังเป็นประเด็นอยู่ทุกวันนี้ เพราะไปบูรณะแบบสูญเสียความงามแบบล้านนาไทยเฮาไปครับ
เป็นการคิดเองทำเองของกรรมการวัดที่บ่ได้มีการบูรณาการกับชาวบ้าน งานนี้ชาวบ้านเซ็งครับ  -25

ยินดีครับกับฮูปพญานาคในแดนภารตะ จะได้เห็นนาคไทยวาดลวดลายต่างแดนแบบตัวเป็นๆ คราวนี้แหละ :angry2:

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #917 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:35:33 AM »
เพื่อให้เห็นว่าที่มาของชื่อกระทู้นี้มีที่มาอย่างไร ลองดูจากภาพนี้สิครับ
วัดด้างอยู่แหมะ ( ติดๆ) กับบ้านน้าเก่งใกล้แค่ซอยขวางกั็้นแค่นี้เองครับ
สมชื่อ "รอบรั้วบ้านผม" จริงๆ อิอิ  :angry2:

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #918 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:39:33 AM »
มีโอกาสได้แวะไปเยี่ยมเยือนถึงถิ่นน้าเก่ง แบบแป๊บๆ เลยเก็บภาพมาฝากนิดนึง  -23

« ตอบกลับ #919 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:43:55 AM »
อ้าวเผยที่ตั้งบ้านกันซ่ะงั้น  :smile6:

จริงๆ น้าเก๋ไปแอบถ่ายสาวน้อยข้างบ้านผมมาไม่ใช่เหรอ ไหงไม่เอามาโชว์ด้วยล่ะ
สาวน้อยข้างบ้านผมขอบอกว่าน่าฮักอยู่เน้อ คริ คริ  -021