เมษายน 27, 2024, 02:33:31 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: รอบรั้วบ้านผม  (อ่าน 353468 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ข้างบ้านผมมีพญานาค
« ตอบกลับ #840 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:08:27 AM »
ฮาว่ากึดเรื่องตั๋วเก่าก่อนเตอะเพื่อนเนินบ่เกิน 5 บรรทัด
เรื่องคนอื่นเปิ้นเคลียร์กั๋นได้บ่มีปัญหาครับอ้าย  :laugh2:

นอกเรื่องแล้วก็มาเข้าเรื่องพญานาคข้างบ้านผมต่อดีกว่า
งานฝีมือรวดเร็วและงดงามครับ ขึ้นมาอีกตัวแล้ว
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #841 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:12:30 AM »
ขึ้นหัวมาสองตัวแล้ว
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: รอบรั้วบ้านผม
« ตอบกลับ #842 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:46:21 PM »
ผ่านไปอีก 2 วันนับจากล่าสุดตอนนี้ตัวมาแล้วครับ

« ตอบกลับ #843 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:49:29 PM »
คงไม่ว่ากันนะครับที่เอารูปมาให้ชมแบบนี้ แบบว่ามันหาดูยากกับงานฝีมือปั้นพญานาค
ไม่มีให้เห็นกันบ่อยๆ ก็เลยอยากบันทึกเก็บไว้แล้วให้เพื่อนๆ ได้เห็นขึ้นตอนการทำงานของช่างฝีมือบ้านเฮาไปด้วย

ข้างผมมีพญานาค
« ตอบกลับ #844 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 08:54:57 PM »
เท่าที่ดูน่าจะเป็นพญานาคในแบบที่มีการคายออกมาจาตัวมกร (อ่านว่า มะ-กะ-ระ) ด้วยครับ
ขอฝากข้อมูลของตัวมกรนี้ไว้ด้วยเท่าที่หาข้อมูลได้มีดังนี้ครับ

ท่านเปรียบเทียบว่า......มกร คือ ความโกรธ (โทสะ) อันเป็นอวิชชา (ความไม่รู้) เป็นเครื่องกั้นที่จะเข้าถึงธรรมะ หากท่านผู้ใดยังมีโทสะจริตแล้วไซร้ ต้อให้เดินเข้าไปในโบสถ์วิหาร กราบไหว้บูชาพระอย่างไรก็ตามหากไม่ละทิ้งโทสะ ก็ไม่เกิดประโยชน์ อันใด........หากแต่ต้องละทิ้งโทสะจริต ทำจิตใจให้เบิกบานดั่งพญานาค ที่ให้น้ำ มีท่วงท่าที่งดงาม จึงจะเข้าถึงพระธรรมได้โดยแจ้ง......(อันนี้ ค้นหาจากเวบของชาวล้านนา.......ไม่ได้ฟังจากอาจารย์จิ๋วหรอก)

อีกตำราหนึ่งก็ว่า....นาค นั้นเป็นญาติกับ มกร....และไม่ถูกกับพญาครุฑ แพ้ทางพญาครุฑ แต่ด้วยมีใจศรัทธาในศาสนาพุทธ จึงต้องการมาเฝ้าหน้าบันใด เพื่อเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า แต่ก็กลัวครุฑจับไปจึงไปข้อร้องให้ มกร ซึ่งเป็นญาติกัน ให้ช่วย อม ตัวเองไว้ เพื่อจะได้รอดพ้นจากการถูกจับ และโผล่ออกมาดังที่เห็น......

ทั้งหมดก็เอวังด้วยประการฉะนี้

ที่มา http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=archstudio27&board=2&id=692&c=1&order=numtopic

« ตอบกลับ #845 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:02:37 PM »
ด้วยความรีบร้อนหัวข้อกระทู้ก่อนตกคำว่าบ้านไปซ่ะงั้น  -09

สำหรับตัวมกรนั้นว่ากันว่าเป็นศิลปะ ที่มีเฉพาะในภาคเหนือของเราเท่านั้นด้วยนะครับ

ชื่อว่าตัว "มกร" (มะ-กะ-ระ) ซึ่งเป็นตัวตัวที่เล็กกว่าพยานาค ที่สามารถกลืนนาคได้ แต่ที่เห็นตามบันได้ จะเป็น "มกรคายนาค" ครับผม
ซึ่งตัวมกร จะเป็นตัวแทนของความไม่รู้ หรือ อวิชชา ที่คายนาคออกมา เพื่อจะก้าวเข้าสู่วิชา กระนั้นแล

ที่มา  http://www.lannaworld.com/cgi/lannaboard/reply_topic.php?id=323

เอาไว้จะทยอยลงให้ดูความคืบหน้าและศิลปะพื้นบ้านของเราให้ดูกันเรื่อยๆ ครับ

บ้านผมห่างจากเชียงใหม่แค่นี้เองครับ
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 09:05:28 PM »
อยู่มานานเกือบสามปีกว่าๆ เพิ่งจะสังเกตุเห็นเจ้านี่เข้า
เออ... เนอะบ้านเราอยู่ห่างเชียงใหม่แค่นี้เองนี่หว่า  :laugh2:

เรื่องมีอยู่ว่าเจ้ามะลิหน้าบ้านผมต้นนี้อยู่กับผมมากว่า 10 ปีได้แล้วครับ
หลายครั้งที่ต้นมันมักจะแห้งจนเรียกได้ว่าน่าจะตายไปแล้วหลายหน แต่เมื่อผ่านไปสักพักใหญ่ๆ
มันก็มักจะผลิใบออกมาให้ได้งงกันตลอด อย่างปีนี้มันแห้งโกร๋นไปได้อาทิตย์กว่าๆ เกือบสองอาทิตย์ได้ผมเองก็นึกว่ามันคงถึงเวลาแล้วจริงๆ
แต่ไม่น่าเชื่อครับเมื่อสองสามวันมานี้มันกลับแตกช่อใหม่ขึ้นมาอีกเหมือนกับไม่ยอมจำนนต่อโชคชะตา
เรื่องนี้ทำให้คิดได้ว่าธรรมะดีๆ อยู่ใกล้ๆ ตัวเรานี่เองครับ เพราะ ธรรมะ คือ ธรรมชาติครับ
ถ้าเรามองทุกอย่าง อย่างที่มันเป็นธรรมชาติของมัน ว่ามันก็เป็นอย่างนี้นี่เองได้เมื่อไหร่ เมื่อนั้นใจเราจะเป็นสุขครับ

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
เรื่องมีอยู่ว่าเจ้ามะลิหน้าบ้านผมต้นนี้อยู่กับผมมากว่า 10 ปีได้แล้วครับ
หลายครั้งที่ต้นมันมักจะแห้งจนเรียกได้ว่าน่าจะตายไปแล้วหลายหน แต่เมื่อผ่านไปสักพักใหญ่ๆ
มันก็มักจะผลิใบออกมาให้ได้งงกันตลอด อย่างปีนี้มันแห้งโกร๋นไปได้อาทิตย์กว่าๆ เกือบสองอาทิตย์ได้ผมเองก็นึกว่ามันคงถึงเวลาแล้วจริงๆ
แต่ไม่น่าเชื่อครับเมื่อสองสามวันมานี้มันกลับแตกช่อใหม่ขึ้นมาอีกเหมือนกับไม่ยอมจำนนต่อโชคชะตา
เรื่องนี้ทำให้คิดได้ว่าธรรมะดีๆ อยู่ใกล้ๆ ตัวเรานี่เองครับ เพราะ ธรรมะ คือ ธรรมชาติครับ
ถ้าเรามองทุกอย่าง อย่างที่มันเป็นธรรมชาติของมัน ว่ามันก็เป็นอย่างนี้นี่เองได้เมื่อไหร่ เมื่อนั้นใจเราจะเป็นสุขครับ

งั้นขอตั้งชื่อเจ้าต้นมะลิหน้าบ้านอ้ายเห่งต้นนี้ว่า "Die Hard" นะคับ

ออฟไลน์ Lion King

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #849 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:25:37 AM »
เฮ้ย ถ้านาคปั้นเสร็จแล้วถ้าก่อน เปิ้นเบิคเนตร หาครุฑมา
ไว้ทิศที่นาคหัดมาตวยเน้อ

« ตอบกลับ #850 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:29:44 PM »
เฮ้ย ถ้านาคปั้นเสร็จแล้วถ้าก่อน เปิ้นเบิคเนตร หาครุฑมา
ไว้ทิศที่นาคหัดมาตวยเน้อ
ขอบคุณครับเฮียที่แนะนำ แต่ว่าพญานาคเปิ้นหันเข้าข้างบ้านผมครับ บ่ตรงกับประตู ก็เลยลังเลอยู่ว่าจะเอาจะใดดีเหมือนกั๋นครับ
ว่าจะลองผูกมิตรกับเปิ้นดูก่อนถ้าจะดีกว่าครับ  :smile6:

ว่าแล้วมาดูความคืบหน้าในมุมมองของงานศิลป์ล้านนาเอาก่อนดีกว่าครับ
ยอมรับว่าอ้ายเปิ้นมีฝีมือดีแต้ๆ ครับวันเดียวได้ขนาดนี้เลยครับ  -11

สืบสานงานศิลปล้านนาเฮา
« ตอบกลับ #851 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:33:52 PM »
ความมั่นใจ๋ของอ้ายคนปั้นเปิ้นเต็มร้อยครับ บ่ต้องดูแบบเลย  -11 สุโค่ย แต้ๆ ครับ
ระหว่างนั้นก็เดินเข้าไปขอความรู้จากอ้ายหัวหน้าช่างเปิ้นไปโตย
ก็ได้ความมาว่า ตัวที่กำลังคายนาคออกมานั้น บ้านเฮาเปิ้นฮ้องกั๋นว่า มอม ครับบ่ใจ้ มกร(มะ-กะ-ระ) อย่างที่เข้าใจ๋ในตอนแรก  :smile6:

สืบสานมรดกงานฝีมือล้านนาเฮาครับ
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:39:26 PM »
อันว่า มอมคายนาคนั้น คนบ่าเก่าครูอาจารย์เปิ้นว่าไว้ เหมือนว่า มอม ก็คือปากของคนเฮา
อันว่ากำอู้ของคนเฮานั้นควรอู้แต่ในเรื่องดีๆ งดงาม เหมือนพญานาคที่งดงามออกมาจากปากของมอม
อันกำอู้คนเฮาเมื่อออกจากปากแล้ว บ่สามารถแก้ไขอะหยั่งได้ ขอหื้อคนเฮากึดก่อนที่จะอู้จากั๋นออกมาครับ
อันนี้อ้ายสล่าหัวหน้า เปิ้นเล่าหื้อฟังเน้อครับ

« ตอบกลับ #853 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:42:49 PM »
ฝีมือช่างปั้นนี่ผมยอมรับเลยครับ ยืนดูด้วยความเพลินเพลิดแต้ๆ เลยครับ

สืบสานงานศิลป์ล้านนา
« ตอบกลับ #854 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:49:56 PM »
ผ่านเวลาไปค่อนวันผลงานที่ได้เห็นมันน่าชื่นใจ๋แต้ๆ ครับ

ฝีมืออ้ายเปิ้นดีก่อครับ
« ตอบกลับ #855 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:56:54 PM »
ผ่านพ้นไปหนึ่งวันหัวของพญานาคก็ได้มาขนาดนี้แล้วครับ

« ตอบกลับ #856 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:59:39 PM »
เห็นความละเอียดของงานแล้วมันก็น่าทึ่งครับ ผมเพิ่งจะเคยเห็นงานปั้นแบบนี้อย่างใกล้ชิดก็ครั้งนี้แหละครับ  -11

« ตอบกลับ #857 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 10:01:20 PM »
เหนือคำบรรยายครับ

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #858 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:45:44 AM »
ช่างเขาเอากระดาษไปใส่ในปากพญานาคยะหยังครับ น้าเก่ง

« ตอบกลับ #859 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 01:33:05 PM »
ช่างเขาเอากระดาษไปใส่ในปากพญานาคยะหยังครับ น้าเก่ง
กำลังปั้นลิ้นครับ มันยังบ่แข็งตัวเลยกลัวว่าลิ้นพญานาคจะตกครับ เดี๋ยวแลงนี้มีอัพเดทหื้ออีกครับ