มีนาคม 28, 2024, 05:32:51 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากเด็กหอ  (อ่าน 43593 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: นิทานชาวหอ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 12:54:14 PM »

ตรงไหนไม่ถูกเด๋วมันก้อมีคนเข้ามาแก้ข่าวเองแหละ  :smile7:
-22
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ korokoso

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ไปทะเลกันดีก่า
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 04:41:31 PM »
 :no1: ....ไรว้า  :no1:
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 04:44:45 PM »
:no1: ....ไรว้า  :no1:
ไรว้า คือไรว้า  ???? แบบว่าเล่าต่อแน่ๆ ไม่เบี้ยว
แต่ขอค่อยๆ ลำดับความคิดไปเรื่อยๆ นะใจเย็นหน่อยดิ  -23
เรื่องมันยาวอยู่นา ตั้ง 9 ปีในรั้วสถานกักกันนะ ไม่ใช่ว่า 2-3 วันมันจะเล่าจบได้อ่ะ  :angry4:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 09:08:33 PM »
เย็นย่ำร่ำสุราค้นหาความทรงจำเก่าๆ เล่าสู่กันฟัง มามะ ล้อมวงเข้ามาฮาจะเล่าต่อ
ว่าแต่ว่าไปถึงไหนแล้วหว่าเนี๊ยะ กรึบ... หนึ่งจอกย้อมใจคร๊าบ
อุ อุ จริงหลายกรึบไปล่ะ กับ Kahlua white Russian & Jack Daniel's

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 09:30:18 PM »
ปรับตัวอยู่นานเชียวครับกับการนอนเตียงเดี่ยว 3 ฟุต เรียกได้ว่าเลิกนอนดิ้นไปเลยครับ
เพื่อนคนไหนที่ไม่รู้ตัวว่านอนดิ้นหรือไม่ แนะนำได้เลยครับว่าลองเปลี่ยนไปนอนที่นอน 3 ฟุตครับ แล้วจะรู้ หึ หึ ไม่เชื่อลองดูได้ครับ
จริงๆ เพื่อนที่นอนเตียงติดๆ กันก็ใช่ว่าจะดีนะครับสำหรับชาวหอ มีโอกาสร่วงไปนอนที่พื้นได้พอกันครับ
ถ้าหากว่าคุณนอนดิ้น คุณจะถูกแรงส่งจากปลายเท้าเพื่อนข้างเตียงได้ครับ จะรู้สึกตัวอีกครั้งเมื่อถูกถีบจากเพื่อนข้างเตียงครับ
ดังนั้นเพลงนี้จึงเข้ามากครับ "จงโปรดเหลียวมอง มองคนข้างเตียง มรึ่งแม้กรนจะโดนตรีน"  :laugh1:
วกกลับเข้ามาที่เรื่องของผมกันต่อดีกว่าครับ ด้วยความที่เป็นน้องเกือบจะเล็กในหอจึงมักจะโดนแกล้งและอำอยู่บ่อยๆ
มาถึงเรื่องที่ผมคงต้องเล่ารายละเอียดอีกเรื่องก็เรื่องด้วยว่าพี่ชายของนาย Kitty (ปุ๊ย) นี่แหละครับ
ด้วยว่าห้องเก็บเสื้อผ้าของพวกเราจะเป็นตู้เล็กๆ ขนาดประมาณ 80*80 ซม.เรียงกันไปเป็นแถวๆ
คนที่มีกำลังทรัพย์มากหน่อยหรือว่ารุ่นพี่ที่อยู่มานานก็อาจมีตู้ส่วนตัวขนาดใหญ่ได้เป็นกรณีพิเศษ (จารย์โกยหากมีรูปขอภาพปรากอบอีกครั้งครับ)
(หวังพึ่งเพื่อนตลอดจริงๆ ครับ)  :smile6:

อันว่าตู้เสื้อผ้าเด็กใหม่อย่างผมมักถูกใช้เพื่อการอย่างอื่นเสมอ จำได้ว่าวันนั้นประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ
มีเหตุให้ผมต้องไปเอาของที่ตู้ เมื่อไปถึงก็มีพี่แชมป์พี่ชายนายปุ๊ยนี่แหละครับ
กำลังอบมาม่าอาหารเสริมอยู่บนหลังตู้ของผมอยู่พร้อมทั้งยืนขวางตู้ของไอ่กระผมอย่างเต็มที่
ผมก็กล่าวเบาๆ กับพี่เค้าว่า "พี่แชมป์ครับขอผมเปิดตู้หยิบของหน่อยดิ"
พี่แชมป์ก็มองหน้าพร้อมส่งสายตาและข้อความมาว่า "มึงก็เปิดดิไอ้น้อง" แล้วขยับให้นิดหนึ่งนิดหนึ่งจริงๆ ครับ
เรียกว่าให้สอดกุญแจเปิดตู้ได้ แต่มันเปิดหยิบของไม่ถนัดอ่ะครับ
ผมก็เลยบอกพี่แกไปเพิ่มอีกว่า "พี่ช่วยเหยิบอีกหน่อยดิมันเปิดไม่ได้อ่ะ"
พี่แกก็ส่งสายตาและคำพูดกลับมาอีกว่า "มึงก็เปิดๆ ไปดิว่ะ เรื่องมากนะมึงเนี๊ยะ"
"แหมพี่มันหยิบของไม่ได้อ่ะ เหยิบหน่อยน่า"
"กูไม่เหยิบ"
"พี่ย้ายถ้วยมาม่า ไปไว้ที่ตู้พี่ไม่ได้เหรอ ผมจะเปิดตู้ค้นของจริงๆ นา แล้วถ้วยมาม่าพี่มันวางบนถุงผ้าผมมันจะเปื้อนอ่ะ"
"กูไม่ย้าย"
"ย้ายเหอะพี่ ผมขอนะ"
"กูไม่ย้าย"
"ตกลงพี่ไม่ย้ายใช่ป่ะ"
"เออ... กูไม่ย้าย"
.
..
...
....
.....
"อ๊ากสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสสส์ ไอ้ :-X เก่ง  :-X "

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 09:37:15 PM »
ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมแค่พลิกถ้วยมาม่าของพี่เค้า
.
..
...
....
.....
....
...
..
.
จากบนหลังตู้ผมลงบนตัวเค้าแค่นั้นเองครับจริงๆ  -22
ไม่ได้ทำอะไรมากไปกว่านั้นเลยครับ
ส่วนตัวผมเหรอครับอยู่ตรงนั้นก็โง่แล้วครับ เผ่นดิคร๊าบพี่น้อง
ใส่หลวงพ่อโกยจากห้องเสื้อผ้าไปห้องอ่านหนังสือ แบบไม่ต้องคิดมากจริงๆ ครับ

นึกๆ ไปแล้วก็เสียวอยู่เหมือนกันนะครับ ถ้าเป็นสมัยนี้ผมคงไม่รอดนอนจมกองตรีนอยู่แถวๆ นั้นแหละ  -14
เพราะสมัยนั้น เด็กอุดดิต ถือได้ว่าเยอะที่สุดในหอแล้วมั้ง แล้วไปทำเด็กอุดดิต แบบนั้นมีหรือว่าจะรอด  -03
แต่จากวันนั้นก็แทบไม่มีใครคิดมายุ่งกับผมไปอีกนานเลยเชียวครับ  -23

• **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 11:34:26 AM »
 :laugh2: :laugh2: ก้อมาม่าลวกไข่บ่าแชมป์อะดิ :laugh2:
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

ออฟไลน์ Super เซียน

• มัธยมปลาย MC 27/30
นิทานชาวหอ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 02:20:59 PM »
ฮู้สึกว่าอ้าย เก่ง เปิ้นจะเจิญจวนขนาดเน้อหมู่เฮา
เข้าไปตางใด ก่มีก้า Jack เนี้ย
อยากตีกอล์ฟ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 09:07:26 PM »
วันนี้ไม่มีอารมณ์เขียน เบื่อ  :no:
งดหนึ่งวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2008, 09:13:28 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

ออฟไลน์ Lion King

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 11:17:24 PM »
เบื่อไร้ว้า นึกอะไรไม่ออก ก็ เบอร์ เฮียเลย :angry4:

• **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 09:12:54 AM »
 -021 -021 -021 นึกอะไรไม่ออก บอกเฮีย...... -021 -021 -021
น่าเอาไปทำเสื้อนะเนี้ย ยังติดทำเสื้อให้เฮียอยู่เลยนี่หว่าตรู  :smile6:

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 09:26:52 AM »
เบื่อไร้ว้า นึกอะไรไม่ออก ก็ เบอร์ เฮียเลย :angry4:
เชอะทำมาพูดดี หนีไปกทม. แล้วยังตอนผมจะว่างดันจะหนีไปจีนอีก  :cry1:

ออฟไลน์ KITTI

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:07:57 AM »
 -08

Re: เรื่องเล่าจากเด็กหอ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:04:42 PM »
เออ... :try: กลับไปอ่านทบทวนทั้งหมดตูเล่าซ้ำนี่หว่า
มิน่าบ่าปุ๊ยถึงได้  -08
เอาน่าลงรายละเอียดมากขึ้นอีกหน่อยไม่ว่ากันเนอะ

เหตุการณ์ต่างๆ ช่วงปีแรกยังไม่ค่อยมีอะไรมากนักเพราะด้วยความที่เป็นรุ่นเล็กทำให้ไม่กล้าทำอะไรมากมาย
ประกอบกับเป็นชนกลุ่มน้อยที่มีเพียง 3-4 คน แต่ก็นับเป็นความทรงจำที่ดีในการที่มาสเซอร์มักพาไปเที่ยวที่ต่างๆ ในช่วงเทศกาล
ผ่านไปหนึ่งปี เมื่อขึ้น ป.5 จากชนกลุ่มน้อย กลายเป็นชนกลุ่มใหญ่รุ่นเล็ก ที่มีจำนวนรวมกันได้เกือบๆ 15 คน
ด้วยว่ามีการเปิดรับสมัครนักเรียนเพิ่มขึ้นคราวนี้ เป็นกลุ่มใหญ่เลยเชียว
จารย์โกย หมอเจียง พี่รถถัง เสี่ยหมีหล่มสัก บักแอร์(ไก่) สมปอง(โด่ง) เสี่ยเนิน เอ(นพดล) ชาโดว์(เด็กหอ008) ไอ่จึก เสี่ยกิ๊ ฯลฯ
จำไม่ได้ว่ามีใครอีกก็เข้ามาในช่วงนี้แหละครับพี่น้อง งานนี่ผมกลายเป็นพวกรุ่นแรก แต่ทำไมมารุมแกล้งตูละฟ่ะ  -04
ก็จะอะไรซ่ะอีกละครับ ไอ้ปิงปองเรียกชื่อนั่นแหละครับพี่น้อง ผมต้องกลายมาเป็นเป้าซ้อมมือให้เพื่อนๆ ซะบ่อยเลยง่ะ  -13
อยากรู้วิธีเล่นเป็นยังไงกลับไปอ่านตอนต้นๆ ได้นะครับไม่ขออธิบายซ้ำก็แล้วกัน  -25
แต่มันก็แปลกที่ว่าแม้จะรู้ว่ามักจะถูกรุม แต่ก็ไม่เข้าใจตัวเองว่าทำไมทุกครั้งที่มีคนมาชวนผมก็มักจะหลวมตัวไปเล่นกับเขาทุกที  -06

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:09:19 PM »
ในปีนี้นับได้ว่าเป็นครั้งแรกที่วันเด็กมาสเซอร์ให้จับกลุ่มไปเที่ยวกับรุ่นพี่ได้เอง
ผมจำได้ว่าไปเที่ยวกับรุ่นพี่ที่ชื่อ พี่สมเกียรติ(เด็กพิดโลก) ก๊วนที่ไปก็มีจารย์โกยไปด้วยกันนี่แหละครับ
ตอนนั้นจำได้ว่าไปเที่ยวที่สวนสัตว์เชียงใหม่แล้วก็เทคโนตีนดอยและละแวกนั้นตามแต่ว่าที่ไหนจะจัดงานบ้าง
วัยเด็กสมัยนั้นนับว่าเป็นความทรงจำที่ดีเลยทีเดียวครับ
เข้าใจว่าน่าจะเป็นรูปนี้แหละครับสำหรับความทรงจำวันนั้น  :cry5:

ขอนำรูปจากกระทู้เก่าๆ ของจารย์โกยมาปรากอบนะครับจากกระทู้นี้ครับ
ตามไปดูรูปเก่าๆ ของพวกเราชาวหอได้ที่นี่ครับ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=165.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2008, 10:12:09 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:10:31 PM »

คนที่ได้ชื่อว่าเป็นพ่อและแม่คนที่สองของพวกเราชาวหอทุกคน

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:15:28 PM »
งานประจำปีของพวกเราชาวหออีกอย่างที่สนุกกันทุกทีก็คงไม่พ้นคริสต์มาสและปีใหม่
ที่มาสเซอร์มักจะจับมารวมกันทุกครั้งก่อนวันหยุดปีใหม่ เพื่อที่เมื่อวันหยุดปีใหม่พวกเราจะได้แยกย้ายกันกลับบ้านได้
พูดถึงเรื่องกลับบ้านมันกลายเป็นสิ่งที่ฝังใจผมอย่างไม่เคยลืมมาจนทุกวันนี้
ไว้จะเล่าให้ฟังตอนต่อไปดีกว่าวันนี้ครบ 2 ข้อความละหาเรื่องอู้ดีก่า  :laugh2:

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 03:36:54 PM »
เข้ามาอ่านทีไร ภาพสมัยตอนอยู่ :-X ังแจ่มชัด เหมือนเดิม...

เวลาที่หอมั่นศิลป์สำหรับกู ผ่านเชื่องช้าเหมือน เวลาในดินแดนที่เข็มนาฬิกาเดินช้ากว่าปกติ 3 เท่า

เช้าวันเสาร์ แดกข้าวผัดใส่ใบกะเพราแล้วต้องมานั่งซักรองเท้าถุงเท้าตรงน้ำบ่อข้างโรงรถ...

เสร็จแล้วก็ไปนอนดูทีวี สกายไรเดอร์มั่ง  มนุษย์ไฟฟ้า 5 สี มั่ง...

แดกข้าวกลางวันเสร็จ  ก็ถึงช่วงเวลานรกของกู....คือต้องไปนั่งเรียนพิเศษที่หลังหอ

ถ้าใครเป็นแผลนี่โคตรจะทรมาณ เพราะจะมีแมงหวี่แมงวันมากัดกินเนื้อเน่าที่แผลจนเป็นรูโบ๋...

จำได้คร่าวๆ ว่า วิชาที่มาสเซอร์วิวัฒน์ มาสอนได้แก่เลขและภาษาอังกฤษ

สันดานขี้เกียจแบบกู :-X จะหาทางโดดเรียนอยู่ร่ำไป...ไม่เหมือนพวกไอ้โก้ ไอ้เก่ง ไอ้เจียง...ไอ้ :-X พวกนี้ :-X ...ขยันจนน่าเกลียด...

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 03:55:45 PM »
เห็นไอ้เก่งพูดถึงบ่าแชมป์พี่ชายของเพื่อนปุ๊ย ก็ให้นึกถึง "คืนนรกแตก"

จำได้ว่าตอนเกิดเรื่องเป็นช่วงที่พวกเราชาวหอจะนั่งทำการบ้านกัน

กูนั่งอยู่ในห้องสตั๊ดดี้ ทั้งๆ ที่ปกติแล้วจะต้องไปนั่งแถวๆ โต๊ะอาหารมากกว่า

จู่ๆ  พี่แชมป์ ตอนนั้นอยู่ ม. 3 ท่านก็เดินเข้ามาในห้องสตั๊ดดี้ แล้วแหกปากว่า

"ใครจะต่อยกับกูวะ?...."  ทำตาขวางๆ น้ำลายยืดๆ (อันนี้กูโม้เอาเอง)

เงียบ...ไม่มีเสียงตอบรับ...

"พวกมึงแน่นักใช่ไหม?...เอาไหมวะ พวกมึงหกคนมาต่อยกะกูคนเดียว?"  พี่แชมป์ประกาศรายการส่งเสริมการขาย

พอได้ฟังประโยคกระตุ้น พวกเด็ก มอ 2 เริ่มมองหน้ากัน...

เออ..โปรโมชั่นของพี่แชมป์ หกรุมหนึ่งนี่น่าสนใจว่ะ...กูหมั่นไส้มานานละ...ทุกคนคงคิดตรงกันแบบนี้

เหตุการณ์ระดมพลเป็นยังไงกูก็จำไม่ได้แล้ว

จำได้ตอนที่มายืนอยู่ในห้องแต่งตัว ประจันหน้ากับไอ้แชมป์เรียบร้อยแล้ว

พลพรรค ม. 2 ทั้ง 6 ที่รับอาสาปราบซ่าส์พี่แชมป์ จำได้คร่าวๆ ก็มี กู (เนิน) ไอ้หนู (วิวัฒน์ ) ที่แม่มันชื่อ ลินดา  ไอ้เชิด  (ชูนาม) และอีกสามจำไม่ได้ว่าใคร

ไอ้แชมป์เดนตายยืนตาขวางท่าท่างกระ :-X นกระหือรือเต็มที่ในขณะที่พวกเราก็พร้อมแล้ว

1-2-3 หกประจันบานนับถึง 3 แล้วกระโดดเข้าชกต่อยไอ้แชมป์กันเป็นพัลวัน (ไอ้หนูออกลูกมั่วต่อยโดนพวกกันเองก็มี มันเยอะจัด)

ไม่ถึง 15 วินาทีเจ้าแชมป์ก็ลงไปหมอบบนพื้น ไม่วายจะโดนกระทืบซ้ำ

พลัน!!  ไอ้แชมป์เอามือจกวัตถุบางอย่างออกมาจากกระเป๋ากางเกง...

"คัตเตอร์!!!"

เท่านั้นแหละครับ...วงแตก

พวกหกคนที่รุม กูวิ่งไวกว่าเพื่อน แต่คนที่วิ่งหนีไม่พ้น จนมุมคมคัตเตอร์ของไอ้แชมป์คือ ไอ้เชิด (ชูนาม 306) ครับ

จำได้ว่าเจอกรีดเข้าไปเต็มๆ หลัง เสื้อขาดจากบนลงล่างเลย...บรื๋อส์...

จากเหตุการณ์ในวันนั้น คือ จุดเปลี่ยน เข้าสู่ยุคมืดของหอมั่นศิลป์ในเวลาต่อมา...

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 09:16:24 AM »
เข้าสู่ยุค ตามล่าหาคนโดนตีน....... -08