เมษายน 25, 2024, 06:15:26 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาหมูเยอรมัน/ใส้กรอกหลากชนิด ดอยสะเก็ด ร้าน G&M  (อ่าน 64304 ครั้ง)

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
เมื่อสองปีที่ผ่านมาผมย้ายกลับมาทำงานที่เชียงใหม่  มีอยู่วันหนึ่ง กลับไปเยี่ยมพ่อที่เชียงราย เพื่อนพ่อโทรมาบอกว่ามาเที่ยวเชียงใหม่ตอนนี้กำลังไปทานไส้กรอกและขาหมูเยอรมันอร่อยมั่กๆ...พ่อผมวางหูเสร็จ...เดินมาหาผมมองลอดแว่นทำหน้า :-X มๆ...ตามเคย ก่อนจะถามผมว่า ที่ดอยสะเก็ดมันมีร้านอาหารแบบที่ว่าด้วยหรือ ทำไมไม่พาพ่อไปกินล่ะหือ?...ซวยสิครับ...กลับไปเชียงใหม่เริ่มหาข้อมูลก่อนจะเดินทางไปจนพบร้านที่ว่า...

ร้าน G&M นี้ เปิดดำเนินการมาหลายปีดีดัก โดยคุณคาลไฮน์  รุมเมนิเก้...ชาวเยอรมัน  (ง่า..ผมมั่วชื่อเอาน่ะครับ...จำชื่อไม่ได้จริงๆ)...ที่มาได้เมียชาวไทยที่เป็นคนบ้านแม่ฮ้อยเงิน ทางดอยสะเก็ดนั่นแหละครับ..โดยคุณสามีชาวเยอรมันเนี่ยแกจบด้านการทำไส้กรอกมาจากเมืองแฟร้งค์เฟริต์เยอรมันนู่นครับ...พอมาได้เมียที่นี่...เกาะเมียกินจนเงินใกล้จะหมดอยู่แล้ว...เมียเลยด่าจะไล่ออกจากบ้าน..แกเลยฮึด...ไปรื้อเอาตำราทำไส้กรอกและขาหมูทอดสูตรเยอรมันแท้ๆ ที่ซ่อนไว้ในกล่องเบียร์ช้างในห้องเก็บของออกมาทบทวนศึกษาและลงมือทำ...จากนั้นเป็นต้นมา...

ร้านG&M ก็ขึ้นชื่อขจรกระจายออกไปในบรรดาแวดวงไฮโซ โลโซ และไฮโล ในเมืองเชียงใหม่  แกทำส่งตามโรงแรมดังๆ ระดับ สิบห้าดาวขึ้นไป...(โรงแรมนิ่มซีเส็งของซิตี้กับเดอะแฟมมะลี่ของเสี่ยปิง มีแค่สิบสามดาว...เค้าเลยไม่ส่งให้)...จากนั้นหนังสือพิมพ์มากินแล้วเอาไปเขียนลง...ทีนี้คนกรุงเทพ คนต่างจังหวัดต่างแห่แหนมากิน...กันแน่นขนัด...ยกเว้นคนแถวๆ รอบบ้านแก เพราะคนแถวนั้นเค้ากินไส้กรอกไม่เป็นกินเป็นแต่ไส้อั่วครับ...(ย้อเย่ง)

เมนูที่ไปร้านนี้แล้วพลาดไม่ได้คือ ขาหมูเยอรมัน (กรอบนอกนุ่มใน) ทอดด้วยกระทะแรงดันทุรัง...กรอบซะ นุ่มซะ...เคียงมาด้วยผักดองที่บางวันก็เปรี้ยวบางวันก็จืด (แต่หาใช่สาระสำคัญไม่)..และมันบดเนียนลิ้น...ถ้าใครชอบรสชาดจัดจ้านก็จะมีน้ำจิ้มแจ่วมาให้จิ้มขาหมูด้วยครับ  สนนราคา 150 บาท ครับ...

เมนูต่อไปที่จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องสั่งคือ ไส้กรอกรวมครับ...(ดูภาพปลากรอบ)...มาพร้อมกับเฟรนฟราย ที่ไอ่ป้อมภัทร ชมพูมิ่ง MC 606 มันกินแล้วฟันธงว่า...ฟรีชมาจากคาร์ฟู ครับ!! แต่กHหาใช่สาระไม่..เพราะทีเด็ดของที่นี่ตัวชูโรงคือไส้กรอกที่มีทั้งดุ้นใหญ่ดุ้นเล็ก ดุ้นสั้น ดุ้นยาว ดุ้นขาว ดุ้นคล้ำ หลากรสหลายสไตล์ ให้เลือกรับทานกันตามสะดวกปาก...ถ้ายังไม่สะใจ ก่อนออกจากร้าน ก็แวะดูตรงตู้แช่หน้าร้าน เขาก็มีบริการขายให้เอาไปฝากพ่อแม่พี่น้องเพื่อนฝูงที่ไม่มีลาภปากมาทานด้วยที่ร้านน่ะครับ...สนนราคาจานนี้ก็ 150 บาท ส่วนผมชอบไส้กรอกหมูขาวมากที่สุด ล๊ามม..ลาม เน้อ อ้ายเนินขอบอก..

สำหรับคอเบียร์ ก็มีเบียร์เยอรมันมาให้ดื่มแกล้มไส้กรอก...อีตาเจ้าของร้านเข้ามาบอกว่าเวลาดื่มให้ค่อยดื่ม อมเอาไว้ในกระพุ้งแก้ม...สามสิบวินาที..ก่อนจะพ่นกลับคืนใส่แก้วแล้วกระดกดื่มกลับเข้าไปใหม่..พลางให้หลับตานึกถึงหน้าสาวเยอรมันแชมป์บอลหญิงโลกหนล่าสุด..จะได้อารมณ์เหลือประมาณ...(ว่าไปนั่น...กูโม้เองนะครับพี่น้องครับ)...

ร้านเปิดบริการอังคารถึงอาทิตย์...ปิดวันจันทร์....10โมงเช้าถึงสองทุ่มโดยประมาณ...พิเศษสุดสำหรับวันอาทิตย์ ตั้งแต่ 10 โมงเช้าถึงบ่ายโมงมีบุฟเฟ่ครับ ราคาหัวละ 150 บาท ไม่รวมเครื่องดื่ม...มีสลัดบาร์  อาหารว่างหลากหลาย  ไส้กรอกตักแดกแบบไม่อั้น ถ้าคิดว่าตะกละพอขอเรียนเชิญครับ...ขาหมูนั้นไม่อั้นเช่นกันครับ...มีสเต็กหมูให้อีกจานครับ...อย่าทะลึ่งกินไม่หมดแล้วขอห่อเอากลับบ้านแบบไอ่เลขาเอกหัวล้านนะครับ..อายเค้า...เวลาที่เหมาะแก่การไปลุยแดกคือ 10 โมง อย่าให้เกิน 11 โมงนะครับ มิเช่นนั้นจะต้องเข้าคิวตาละห้อยรอโต๊ะอื่นแดกเสร็จก่อน...ทรมาณพยาธิในท้องยิ่งนัก...

เออ..เกือบลืม  ถ้าไปวันธรรมดา แล้วมีเจ้าหนุ่มหัวเกรียนๆ หน้าตากรุ้มกริ่มมาต้อนรับ...อย่าเผลอหันตูดให้นะครับ...หะแรกกระผมก็นึกว่ามันเป็นสมชายแมนเกินร้อย...ที่ไหนได้..เคราะห์หามยามร้ายวันนั้นผมไปนั่งโต๊ะหน้าเค้าท์เตอร์พอดี...พี่แกว่างจัเดินมาเม้าท์กะแคชเชียร์...ด้วยสำเนียงถอดแบบมาจากด๊อกเตอร์เสรีบวกก้องปิยะ...ผมหันไปดูถึงกับสำลักไส้กรอก...ก็ป่ะกี้ตอนผมเดินเข้าร้านน้องมันมาต้อนรับมันก็ยังดูแมนๆ อยู่เลยนี่ครับ!!!

ร้านนี้สำหรับพาแขกที่มาเยือนเชียงใหม่ไปลองกินกันดูครับ...ท่านจะได้หน้าได้เครดิตกลับไปเป็นอย่างมาก...เพราะว่าบรรยากาศดี รสชาดอาหารไม่สามารถหาแดกได้ทั่วไป ยิ่งขาหมู เพื่อนผมที่เป็นนักกินแถว กทม มากินที่นี่ยังติดใจ..แถมการเดินทางไปร้านนี้ใช่ว่า มีรถแล้วก็จะขับไปถึงได้...มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ...แบบผมไปครั้งแรก เข้าไปได้แต่ขากลับกลับออกมาไม่ได้ครับ..เหมือนเจอขาหมูมาบังตา..เลยขับเลยแยก..ไปโผล่ออก กลางทุ่งนานู่น...

อ่า อ่านจบแล้วหิวแล้วล่ะสิครับ...???....ยังไม่รู้ว่าจะเดินทางไปหารับทานยังไงใช่ไหมครับ...เออ...กูก็ไม่รู้จะบอกเพื่อนๆ ยังไงเหมือนกันนะครับ...เด๋วขอนึกก่อน..ถ้ามาจากเส้นเชียงใหม่มุ่งหน้าสันกำแพง  เมื่อถึงแยกบ่อสร้างให้เลี้ยวซ้ายไปตามเส้นทางบ่อสร้างดอยสะเก็ดครับ...ผ่านกาดแม่คือ ของอีตาหมอริมดอย...ผ่านกาดแม่ก๊ะ..ไปสักสองร้อยเมตร..จะเจอทางเข้าทางขวามือ ให้ขับเข้าไป ขึ้นสะพาน ไปตามทางกลางทุ่งนาเวิ้งว้าง..จนแทบไม่น่าเชื่อว่าจะมีร้านอาหารพรรค์นี้มาตั้งอยู่ด้านใน..ข้ามสะพานอีกที..ไปจนเจอสามแยกที่มีวัดอยู่ตรงกลางไปทางขวา ไปตามทางเรื่อยๆ จนถึงสามแยกให้เลี้ยวขวา ขับไปอีก ร้อยเมตรจะเจอวัดแม่ฮ้อยเงินอยู่ขวามือ ร้านจะอยู่ตรงเวิ้งซ้ายมือตรงข้ามวัดครับ.. แฮ่กๆๆๆๆ...

ถ้าไปไม่ถืก...โทรไปที่ร้านครับ...053-840531

• *
Re: ขาหมูเยอรมัน/ใส้กรอกหลากชนิด ดอยสะเก็ด ร้าน G&M
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:04:50 AM »
เฟรนชฟราย...ถ้าที่บ้านไม่มีกินก้เชิญกินได้ที่นี่ครับ...

ขนมปังกระเทียม  เสริฟโดย กระเทย แอ๊บแมน...

• *
Re: ขาหมูเยอรมัน/ใส้กรอกหลากชนิด ดอยสะเก็ด ร้าน G&M
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:08:35 AM »
สลัด ผัก ไข่  ถ้าที่บ้านไม่มีกิน ก็สั่งกินได้ที่นี่ตามสะดวกครับ  แพงดี...แต่น้ำสลัดเค้าอร่อยนะ...

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:15:46 AM »
บรรยากาศสบายๆ ในร้าน G&M

ประกาศนียบัตร ที่เจ้าของร้านชาวเยอรมันเอามาแปะเพื่อเพิ่มความเชื่อมั่นว่า ท่านๆ ทั้งหลายจะได้ลิ้มรสไส้กรอกที่เป็นเอกลักษณ์ ของแท้ สูตรเยอรมัน แน่นอน...หาใช่ ไปแอบอ้างแล้วเอาตราหมูสามตัวมาทอดให้แดกแต่ประการใด...แต่กูอ่านไม่ออกหรอกนะ...มันบอกมากูก็ว่าตามมันไป

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:22:41 AM »
จบข่าว...ต่อไปเป็นข่าวสังคมธุรกิจ...กระทู้นี้ อาจจะใช้วาจาไม่เหมาะสมสำหรับบุคคลทั่วไป แต่สำหรับ MC รุ่น 27 แล้วคงไม่มีใครกระแดะหาว่าผม เอ๊ย กู เอ๊ย กระผมใช้วาจาหยาบคายนะครับ...เพราะผมก็คือผม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 02:59:30 PM โดย NEARN »

ออฟไลน์ กระบี่อยู่ที่ใจ

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 01:28:06 AM »
ควรจะมีตัวอย่างส่งมาให้ชิม แต่ละบ้านด้วยนะคับ

ออฟไลน์ PingTherdsak

• ประถม MC 27/30
    • เทิดศักดิ์ แซ่เตี๋ยว 304/27 602/30
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:02:15 AM »
ยอดเยี่ยม ขอบคุณที่มีพาดพิงถึงโรงแรมแฟมิลี่ด้วย
ในรูปอาหารดูน่าทานจังเลย
ฮาเคยได้ยินนานแล้วชื่อเสียงของร้านนี้
เพิ่งจะได้ดูรายละเอียดก็จากเพื่อนของเรานี่แหละ
นี่แหละน๊า ที่เขาบอกว่าคำโฆษณาที่ได้ผลที่สุดคือ
 "ปากต่อปาก" เพราะเรามักจะเชื่อคำพูดของเพื่อนมากกว่า
ยกเว้นตอนที่เราเรียนด้วยกัน ใช่มั๊ยกบน้อย.

น้ำปิง 304,602

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:25:10 AM »
 :D เนื้อหาพาชิม บรรยายได้น้ำลายแตกฟองเร้าอารมณ์อยากให้ไป..แดกมากๆ เพื่อนเนิน
ร้านนี้เคยไปมาแล้ว ขอการันตี ว่าของเขาคุณภาพจริงๆครับ  ;)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:49:35 AM »
ควรจะมีตัวอย่างส่งมาให้ชิม แต่ละบ้านด้วยนะคับ

ในตู้เย็นที่คอนโดผมมีอยู่ดุ้นนึงครับ...สนใจก็แวะมาชิมได้...อิ อิ อิ ;)

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:51:19 AM »
ยอดเยี่ยม ขอบคุณที่มีพาดพิงถึงโรงแรมแฟมิลี่ด้วย
ในรูปอาหารดูน่าทานจังเลย
ฮาเคยได้ยินนานแล้วชื่อเสียงของร้านนี้
เพิ่งจะได้ดูรายละเอียดก็จากเพื่อนของเรานี่แหละ
นี่แหละน๊า ที่เขาบอกว่าคำโฆษณาที่ได้ผลที่สุดคือ
 "ปากต่อปาก" เพราะเรามักจะเชื่อคำพูดของเพื่อนมากกว่า
ยกเว้นตอนที่เราเรียนด้วยกัน ใช่มั๊ยกบน้อย.

อยากให้ เสี่ยปิงลองสั่งเอามาทำเป็นอาหารเช้า อเมริกัน แบร็กฟาด ให้ลูกค้าที่โรงแรม...แล้วเอาตู้แช่ใส่ขายอีกต่างหาก เผื่อลูกค้าติดใจ  ได้กำไรยิ่งกว่า เปิดคาราโอเกะในโรงแรมอีกนาเพื่อน...

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:54:53 AM »
:D เนื้อหาพาชิม บรรยายได้น้ำลายแตกฟองเร้าอารมณ์อยากให้ไป..แดกมากๆ เพื่อนเนิน
ร้านนี้เคยไปมาแล้ว ขอการันตี ว่าของเขาคุณภาพจริงๆครับ  ;)

เมื่อตะก่อน ตอนไอ่เลขาเอกหัวล้านมัน โตะขายประกันผม..มันก็พาผมไปกินบ่อยครับ..มารับที่คอนโดตอนเช้าวันอาทิตย์  ไปฟาดบุฟเฟ่กันให้สนาน...ตอนนี้ไม่ได้ไปบุฟเฟ่ร้านนี้นานแล้วท่านอุเทน 47 สนใจจะไปกะผมไหม?...ล่าสุดไปกะไอ่ป้อม ภัทร ชมพูมิ่ง Mc 304-Mc606 มา...มันไปโม้เรื่องเบียร์จนเจ้าของร้านเค้าเกือบจะถีบออกมาน่ะครับ..(ไปด่าว่าเบียร์เค้าจืดเหมือนน้ำเปล่าต้มกับมะยมดอง) ::)

• เทิดศักดิ์ แซ่เตี๋ยว 304/27 602/30
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:56:39 AM »
เขามีขายแบะนั้นด้วยเหรอ
แพคขายอ่ะนะ
น่าสนใจดี
ก็ลองคิดดูดิ ค่าห้องพักทั้งคืน 300 กว่า
ไส้กรอกจานเดียว 100กว่า
ฮาว่าเค้าน่าจะเอาห้องพักร.ร.ไปขายได้พ่องถ้าจะดี

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 10:58:36 AM »
เกือบเที่ยงละ ไปกันมั๊ยล่ะ อยากไปเที่ยวร้านเขาแล้วละ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 11:13:35 AM »
เกือบเที่ยงละ ไปกันมั๊ยล่ะ อยากไปเที่ยวร้านเขาแล้วละ

ไปวันพรุ่งนี้ดีกว่าปิง  คุ้มกว่า  150 ฟาดบุฟเฟ่...กินจนขี้แตกคาเต่วเลย...ยังไงโทรมานัดเน้อ..เด๋วจะพาไป

ออฟไลน์ ปี๋ใหม่เมือง

• ลูกหม้อ MC
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 11:15:01 AM »
จบข่าว...ต่อไปเป็นข่าวสังคมธุรกิจ...กระทู้นี้ อาจจะใช้วาจาไม่เหมาะสมสำหรับบุคคลทั่วไป แต่สำหรับ MC รุ่น 27 แล้วคงไม่มีใครกระแดะหาว่าผม เอ๊ย กู เอ๊ย กระผมใช้วาจาหยาบคายนะครับ...เพราะผมก็คือผม..ถ้ามีปัญหา...ลองใช้แท้งค์น้ำสเตนเลสตราเพชรดูสิครับ..ของเค้าดีจริงๆ....ผมควบคุมการผลิตมากับมือทุกใบ...

เนิน.....เพื่อนรัก

กระทู้นี้ นายโชว์ความสามารถให้เห็นเด่นชัดมากในเรื่องอาหารการกิน

แนะนำว่า ควรเปลี่ยนจากทำธุรกิจแท้งค์น้ำ มาเป็น ธุรกิจร้านอาหาร

น่าจะเจริญรุ่งเรืองนะ......เพื่อนเนิน

:laugh: :laugh:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 11:37:18 AM »
จบข่าว...ต่อไปเป็นข่าวสังคมธุรกิจ...กระทู้นี้ อาจจะใช้วาจาไม่เหมาะสมสำหรับบุคคลทั่วไป แต่สำหรับ MC รุ่น 27 แล้วคงไม่มีใครกระแดะหาว่าผม เอ๊ย กู เอ๊ย กระผมใช้วาจาหยาบคายนะครับ...เพราะผมก็คือผม..ถ้ามีปัญหา...ลองใช้แท้งค์น้ำสเตนเลสตราเพชรดูสิครับ..ของเค้าดีจริงๆ....ผมควบคุมการผลิตมากับมือทุกใบ...

เนิน.....เพื่อนรัก

กระทู้นี้ นายโชว์ความสามารถให้เห็นเด่นชัดมากในเรื่องอาหารการกิน

แนะนำว่า ควรเปลี่ยนจากทำธุรกิจแท้งค์น้ำ มาเป็น ธุรกิจร้านอาหาร

น่าจะเจริญรุ่งเรืองนะ......เพื่อนเนิน

:laugh: :laugh:

ขอบใจเพื่อนกานต์ ที่ชี้แนะทางมืด...55555

ออฟไลน์ Mor-Rim-Doi

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 01:57:50 AM »
เพื่อนเนินอธิบายได้ดีมาก
น้ำลายไหลพร้อมเสียงหัวเราะ
เคยไปกินหลายครั้ง เพราะใกล้บ้าน (เกือบ 10 โล)
แต่ก็จำทางไม่ถูกอยู่ดี
ถ้าบอกทางโทรศัพท์ เขาต้องคิดว่าหลงแน่นอน
อาหารไม่เข้ากับสิ่งแวดล้อมเลย
วันอาทิตย์ไหนจะไปแดกกัน
ชวนด้วยนะ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 10:59:52 AM »
เพื่อนเนินอธิบายได้ดีมาก
น้ำลายไหลพร้อมเสียงหัวเราะ
เคยไปกินหลายครั้ง เพราะใกล้บ้าน (เกือบ 10 โล)
แต่ก็จำทางไม่ถูกอยู่ดี
ถ้าบอกทางโทรศัพท์ เขาต้องคิดว่าหลงแน่นอน
อาหารไม่เข้ากับสิ่งแวดล้อมเลย
วันอาทิตย์ไหนจะไปแดกกัน
ชวนด้วยนะ

เด๋ว นัดรวมพลไปแดกกันนะเพื่อนหมอ...คอยสูซิว่า..ไอ่เลขาเอกหัวล้านจะแหมดขาหมูเปิ้นปิ๊กบ้านแหม๋ก่อ... >:D

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 05:11:46 PM »
ไม่มีอะไร  เพียงแต่เข้ามาบอกว่า..."กูหล่อ" >:D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 08:32:47 PM »
ฮาไปกิ๋นมาแล้ว สุดหล่อ
บุปเฟ่มีแต่วันอาทิด กิ๋นบ่หมด โคตรอิ่มเลย
เยี่ยมสมคำเล่าลือจริงๆ