มีนาคม 29, 2024, 06:57:08 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: จากหล่ายดอยสู่รั้วแดงขาวน้ำเงิน  (อ่าน 144582 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: จากหล่ายดอยสู่รั้วแดงขาวน้ำเงิน
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 09:00:41 PM »
พาดพิงถึงหอมาเยอะแล้วเอาลานประหาร ลอด 5 คา 10 ปิงปองมหาสนุกมาประกอบซะหน่อย
พี่ถังโดนประหารทีไร คา 10 ซะเกือบทุกที อิอิ :laugh:
ปัจจุบันเป็นแบบนี้ไปแล้ว สมัยนั้นถ้ามีแบบนี้มาสเซอร์ถ้าจะได้เปลี่ยนทุกปีแน่ๆ

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: จากหล่ายดอยสู่รั้วแดงขาวน้ำเงิน
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:34:15 PM »
ข่าวที่ได้รับวันนี้ทำผมเศร้าครับ
เพิ่งไปเยี่ยมมาสเซอร์มาเมื่อวันที่ 12-1-2551 ที่ผ่านมา
บรรยากาศเก่าๆ ภาพเก่าๆ ที่แล่นเข้ามาในหัวในช่วงเวลาที่ได้พูดคุยกับท่าน
เหมือนกับได้ย้อนเวลาไปเมื่อ 20 กว่าปีก่อนที่ผ่านมา
ท่านยังมองพวกเราเป็นเด็กเล็กๆ เป็นลูกศิษย์ตัวน้อยๆ ของท่านเสมอ
ยังจำคำพูดในวันประกาศผลสอบเข้า ม.4 ที่ท่านประกาศรายชื่อให้เด็กหอรู้ก่อนว่ามีใครติดบ้าง
ท่านพูดว่า "ในจำนวนที่ติดก็เท่าที่มาสเซอร์คิดเอาไว้พอดี 7 คน แต่ไอ้คนที่ 8 ที่ได้มาก็ดีเหมือนไม่คิดว่ามันจะได้นะ"
คำพูดท่านในเวลานั้นเหมือนส่งตรงมาที่ผมเต็มๆ
เพราะพวกเรารู้กันดีว่า 7 คนที่มาสเซอร์คิดเอาไว้มีใครบ้าง
ส่วนผมนั้นผมเองก็ยัง งงๆ ว่าติดกับเขาได้อย่างไร
มาถึงวันนี้ผมรู้แล้วครับ ว่ามาสเซอร์ส่งข้อความให้ผมขยันให้มากขึ้น
แต่ผมก็ไม่ได้ทำตัวให้ดีขึ้นเลย ในช่วงเวลาที่เรียนมัธยมปลาย
ผลการเรียนคาบเส้นตลอดมา ถ้าเป็นปัจจุบันนี้ที่จะจบ ม.6 ได้ต้อง 2.0 เท่านั้น
ผมคงต้องหาที่เรียนใหม่แล้ว

หลับเถอะครับมาสเซอร์ พักผ่อนให้สบาย
ท่านเหนื่อยกับพวกเรามามากแล้ว
วันนี้ท่านได้พักแล้ว ขอให้มาสเซอร์หลับให้สบาย อย่าได้มีห่วงกังวลใดๆ
ผมจะนำคำสอนของมาสเซอร์มาใช้กับชีวิตประจำวันให้ดีที่สุด
ถึงผมจะไม่ร่ำรวย หรือประสบความสำเร็จมากมาย
แต่ขอสัญญาว่าจะเป็นคนดี และจะขยัน ใฝ่รู้ ให้มากขึ้น
สมกับที่เป็นลูกศิษย์ของท่านครับ
ศิษย์คนนี้ขอวันทา กราบอำลาท่าน ขอมาสเซอร์สู่สุขติด้วยดีครับ
จะขอเป็นศิษย์ใกล้ชิดท่านทุกชาติไปครับ

ขออนุญาตไว้อาลัยแด่พ่อคนที่สองของผม
เด็กหอ 177 เก่ง หล่ายดอย
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ korokoso

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ไปทะเลกันดีก่า
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:15:39 AM »
เก่ง...เปิดกระทู้เรื่องเล่าชาวหอเลยดีก่า
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

ออฟไลน์ jackthairath39

• jackthairath39@ovi.com
  • Freshman MC 27/30
  • *
    • บริรักษ์ นิลนาคะ (แจ๊ค) 304/27 602/30
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:29:32 AM »
ขอรำลึกถึงอาจารย์ตลอดไปครับ

มีพาดพิงถังด้วย
ไม่อยากเชื่อว่า เรียนกับถัง มาตั้งแต่ประถมจน ม.6 อยู๋ห้องเดียวกันตลอด

ออฟไลน์ jackthairath39

• jackthairath39@ovi.com
  • *
    • บริรักษ์ นิลนาคะ (แจ๊ค) 304/27 602/30
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:32:40 AM »
คิดถึงถังเหมือนกัน เจอบังเอิญที่รถใต้ดินหลายเดือนก่อน ผมทำเบอร์เขาติดไปกับหนังสือพิมพ์เล่มหนึ่ง ใครมีเขียนมาแปะในบอร์ดนี้หน่อย

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:21:33 AM »
คิดถึงถังเหมือนกัน เจอบังเอิญที่รถใต้ดินหลายเดือนก่อน ผมทำเบอร์เขาติดไปกับหนังสือพิมพ์เล่มหนึ่ง ใครมีเขียนมาแปะในบอร์ดนี้หน่อย

ถัง ดุษฎี  กิจสุวรรณ์  ผจก. ทั่วไป กิจการค้าวัตถุดิบภาคอิสาน บ. กรุงเทพโปรดิวส์ จำกัด (มหาชน)  081-4536656

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 09:16:47 PM »
เว้นวรรคไปซะนาน มาต่อกันดีกว่า
วีรกรรมที่ขึ้นชื่อของชาว 302/27 อีกเรื่องก็คือเรื่องส่งเสียงดังในเวลาเรียน
ยังจำกันได้หรือปล่าว วันที่ ม.เรวัติ ส่งพวกเราลงไปวิ่งรอบสนามพร้อมกับสายฝนพร่ำ
ใครจำได้บ้างว่าสาเหตุมาจากเรื่องอะไรนะ
จำได้แต่ว่าผม กับ สงกรานต์ ต้องอยู่ช่วยมาสเซอร์จัดสมุดการบ้านอยู่ในห้อง  :cry2:
เฝ้าส่งสายตามองเพื่อนๆ ที่วิ่งรอบสนามบาส พร้อมกับละอองสายฝนบางๆ
แบบที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนว่าทำไมตูม่ายได้ลงไปวิ่งด้วยฟ่ะ   -13
มองแล้วมองเล่าจนสายตามาสเซอร์ส่งมายังผมพร้อมกับคำพูดที่ว่า

"คิงใคร๋ลงไปวิ่งกับหมู่นั้นกา ไปเลย ไปโวยไวยเลย"

เปรียบเหมือนเสียงสวรรค์ที่ส่งตรงมายังผม  :cry5:
รีบวิ่งตรงลงไปอย่างไม่รอช้า
พร้อมกับเสียงเพื่อนทั้งหลายที่ถามมาว่า มาสเซอร์ให้มาตามเหรอ

"บ่อใจ๋ มาสเซอร์หื้อฮาลงมาวิ่งกับหมู่คิง"

\o/  เสียงไชโยโห่ร้องก้องมา ไม่เว้นแม้แต่ มายกะปิตัน(หัวหน้าห้องตลอดกาล) ดร.เต้ย

จนมาสเซอร์ต้องออกมาดู และให้สงกรานต์มาตามขึ้นห้อง
เมื่อเสียงของพวกเราไม่ยอมหยุดในสายฝนพร่ำ
วันนั้นมีความสุขจริงๆ ครับสำหรับผมที่ได้ร่วมชะตากรรมด้วยกัน

ออฟไลน์ sahai

• Good girl goes to heaven,
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • Bad girls go everywhere.
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 01:24:54 AM »
วันนั้น พวกเราวิ่งกันช้ากว่าเต่าอีก
เพราะไม่อยากขึ้นไปเรียนหนังสือต่อ
เฮ้อ คิดแล้วบาป

บาป ไม่บาป บาป ไม่บาป .....

ออฟไลน์ กระบี่อยู่ที่ใจ

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 02:11:42 AM »
สิ่งนี้กระมัง ที่เรียกว่า Spirit

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:34:34 PM »
กลับไปอ่านหน้าก่อน เฮ้อ... เคยเขียนไปแล้วรอบหนึ่งนี่หว่า  -07

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:53:36 AM »
โถ น้าเ่ก่ง ขนาดผมยังจำไม่ได้เลยครับว่าน้าเก่งเคยเล่าไปแล้ว แต่ยังไงก็ยังสนุกอยู่ครับ  -11

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 09:13:23 PM »
ยังมีเรื่องราวอีกมากมายจริงๆ ในช่วง ม.ต้น จำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง หรือว่าความทรงจำมันเลอะเลือน  -06

อีกเรื่องที่จำได้ก็คือเรื่องเรียนต่อ ในสมัยนั้น จริงๆ แล้วผมอยากเรียนสายอาชีพมากกว่านะ
จำได้ว่ารุ่นเราเป็นรุ่นแรก ที่ บราเดอร์บัญญัติ อธิการของพวกเราในตอนนั้นจัดให้มีการสอบเข้า ACC
ตอนนั้นก็สมัครสอบไปด้วยความหวังว่าอยากไปเรียนต่อที่ กทม. (จริงๆ แล้วอยากไปอยู่ใกล้สาว อุอุ) :angry2:
ในห้องเราก็มีคนสอบอยู่หลายคนนะ ใครสอบบ้างยกมือขึ้น เอ้ย รายงานตัวกันหน่อย
จำได้แน่ๆ ก็มีท่านกระบีคนหนึ่งล่ะ ที่จำได้เพราะอยากสอบติดแต่ไม่ติด แต่ท่านกระบี่สอบติดอ่ะดิ  :cry2:
เฮ้อ... SAD ครับ.... :cry1:

ต่อมาก็มีอีกโรงเรียนหนึ่งซึ่งเปิดรับพวกเราเป็นรุ่นแรก LCC พวกเราหลายคนไปเรียนต่อกันที่นี่
แน่ๆ ก็อาจารย์ทศพร คนหนึ่งล่ะ ชุดสีขาวผูกเนคไทด์ แหม...มันช่างดูเท่ห์เหลือหลายในสมัยนั้น  :smile7:
ผมเองก็อยากเป็นรุ่นแรกคนหนึ่งเหมือนกันนะ อืม.... ต้องไปเรียนที่นี่ให้ได้ล่ะ  :cry5:

แต่แล้ว.....

เมื่อการสอบเรียนต่อมาถึงและวันประกาศผลสอบ
หลายคนคงจำได้ที่โรงพละวันนั้น....  -09

ออฟไลน์ sahai

• Good girl goes to heaven,
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • Bad girls go everywhere.
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 11:27:09 PM »
ตอนจบ ม.3
กระผมเคยพยายามจะหนีจากรั้ว มว เหมือนกั๋น
ตั้งใจไปลองสอบเข้า ปริ้นส์ กับ ยุพราชด้วย
ผลสอบเข้าปริ้นส์ได้ครับ แต่วันมอบตัว
ดันลืมเอาบัตรประจำตัวผู้สอบไปด้วย
ทาง รร เลยไม่รับ

กำลังจะไปสอบเข้า ยุพราช ต่อ
แต่มีใครบางคนบ่น
คิงจะไปลู่ตี้นั่งคนอื่นยะหยัง
เลยไม่ได้ไปสอบครับ

ผลสุดท้าย ก็อย่างที่เห็น
ได้มาเผชิญเวร เผชิญกรรม ร่วมกับหมู่สูต่อ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: มีนาคม 03, 2008, 10:24:17 PM »
หายไปหลายวัน มาต่อกันดีกว่าครับ
วันประกาศผลสอบ เหรอครับ ผลก็คือผมติดรอบแรกคร๊าบ  -07  :angry8:  :no:

เฮ้อ....ทำไม ผมคิดในใจเวลานั้นว่าผมจะสละสิทธิ์ครับ
เพราะอยากเรียนสายอาชีพมากกว่า (อยากเท่ห์ ใส่กางเกงสีเทา เสื้อเชิ้ต ผูกไทด์แบบท่านเนิน เสี่ยปุ๊ย และเพื่อนๆ อีกหลายคน)  :cry2:

แต่เมื่อนำเรื่องกราบเรียนนายแม่ทางบ้านก็ถูกด่าอย่างแรง
ว่ามีแต่คนอยากเรียนต่อ ม.4 มงฟอร์ต แต่เมริงสอบติดแต่เสือกจะสละสิทธิ์ซะงั้น  -25

จำใจก้มหน้าเข้าไปเรียน ม.4 แต่ใจยังขัดขืนว่ารอจบ ม.6 ก่อนเถอะพ่อจะเลือกไปเรียนไกลๆ ซะเลย  :cry5:

วันแรกในรั้วโรงเรียนใหม่ พร้อมกับเพื่อนร่วมห้องใหม่ๆ
ที่มีสาวๆ เข้ามาด้วย จะเป็นอย่างไรกันนะ  ????
อืม....รอเปิดเทอมใหม่ด้วยใจระทึก
จะมีน่ารักๆ หรือว่าแบบไหนกันบ้างนะ  ????
ปิดเทอมแล้ว ม.4 จะเป็นอย่างไรกันนะ  ????

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: มีนาคม 04, 2008, 04:09:05 PM »
  -07  :angry8:  :no:

เฮ้อ....ทำไม ผมคิดในใจเวลานั้นว่าผมจะสละสิทธิ์ครับ
เพราะอยากเรียนสายอาชีพมากกว่า (อยากเท่ห์ ใส่กางเกงสีเทา เสื้อเชิ้ต ผูกไทด์แบบท่านเนิน เสี่ยปุ๊ย และเพื่อนๆ อีกหลายคน)  :cry2:

ดีแล้วครับน้าเก่ง ตัดสินใจถูกแล้วล่ะครับ...ขืนท่านเก่งมาเรียนสายอาชีพแบบพวกผม...ห้องนึงมีผู้ชายอยู่แค่ 7-8 คน (แถมอีก 2-3 ใน 7-8 คนนี่ยังเป็นพวกผู้หญิงมีไข่เสียด้วย) อีก 30กว่าคนเป็นสาวๆ ทั้งน้าน...น้าเก่งจะไม่มีเมียเสียเด้กไปตั้งแต่ ตอนอายุ 18 ขวบหรือครับ ไอ่ว่อก :smile9:

ออฟไลน์ Yai P5/6

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • เจียมเพราะจน เป็นคนอย่างข้า
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 08:44:42 PM »
เวลาเป็นสิ่งโหดร้าย
มันย้อนไม่ได้
.........
แต่เราสามารถ
ชดเชยอดีตได้ด้วยอนาคต
ขาวอวบ ขาวอวบ (ลูกบอล)
ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
บ้าไปแล่ว
 :laugh1:
หายหัวไปเมิน ปิ๊กมารับใช้ ปี้น้องแล้วครับท่าน

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:59:25 AM »
  -07  :angry8:  :no:

ดีแล้วครับน้าเก่ง ตัดสินใจถูกแล้วล่ะครับ...ขืนท่านเก่งมาเรียนสายอาชีพแบบพวกผม...ห้องนึงมีผู้ชายอยู่แค่ 7-8 คน (แถมอีก 2-3 ใน 7-8 คนนี่ยังเป็นพวกผู้หญิงมีไข่เสียด้วย) อีก 30กว่าคนเป็นสาวๆ ทั้งน้าน...น้าเก่งจะไม่มีเมียเสียเด้กไปตั้งแต่ ตอนอายุ 18 ขวบหรือครับ ไอ่ว่อก :smile9:
น่านดิเนอะ มิน่าอ้ายเนินเปิ้นถึงมีเมียเด็ก คริ คริ :smile10:

ออฟไลน์ korokoso

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ไปทะเลกันดีก่า
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:04:50 AM »
น่าจะเป็นแม่มากกว่าเมียนะ....เห็นกลัวจนหัวเนินหดขนาดนั้น  :laugh1:
หนึ่งมิถุนา จาไปเรียนที่เชียงใหม่นะเออ

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:11:12 AM »
น่าจะเป็นแม่มากกว่าเมียนะ....เห็นกลัวจนหัวเนินหดขนาดนั้น  :laugh1:

แม่บ้านป้าคิงก่ะหน้าหยั่งกะน้องแพนเค้ก... -08

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:13:35 AM »
มาต่อกันดีกว่าครับ เปิดเทอมวันแรกกับเพื่อนใหม่หน้าเดิม
ชาว 302/27 ที่มาร่วมชะตากรรมกันอีกครั้ง และเพื่อนสาวหน้าใหม่
ทั้งจากเรยีนาเป็นส่วนใหญ่และพระหฤทัยเป็นส่วนน้อย ตลอดจนจากจังหวัดใกล้เคียงอีกเล็กๆ น้อยๆ
คราวนี้การเรียงห้องเป็นไปตามตัวอักษรทำให้เพื่อนคละเคล้ากันไปทั้งใหม่และเก่า
มีภาพปลากรอบให้ดูหน่อยดีก่าอ่ะ
เอกราช คาน 302/27
ดร.เต้ย 302/27
ท่านประธานคนปัจจุบัน อารยะ 302/27