Montfort 27 ของเรา > ห้องเก่าเล่าความหลัง

จากหล่ายดอยสู่รั้วแดงขาวน้ำเงิน

(1/77) > >>

เก่ง หล่ายดอย:
ประเดิมเรื่องเล่าจากวันวานสำหรับบอร์ดใหม่ฉลองครบรอบ 1 ปีของเวปหมู่เฮา
อยากเล่าเรื่องผ่านมุมมองของผม สำหรับชีวิตในรั้วแดงขาวน้ำเงิน

เช้าวันหนึ่งหลังจากเปิดเทอมใหม่ขึ้น ป.4 ไปได้ 2-3 วัน
ผมก็ไปโรงเรียนแถวๆ หล่ายดอยของผมตามปกติ
โดยที่ไม่มีอะไรบอกเหตุว่าชีวิตผมกำลังจะเปลี่ยนไป
ผ่านคาบเรียนแรก ก็มีครูเข้ามาบอกว่าพ่อผมมารับกลับบ้าน
ผมเองก็ได้แต่ทำหน้างงๆ ??? ว่าอะไรหว่า
เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้านก็ไม่เห็นว่าจะมีเรื่องอะไร
เมื่อเจอหน้าพ่อก็ถามว่าเกิดอะไรขึ้น
พ่อก็บอกแค่ว่าตามมาเถอะ จะย้ายโรงเรียนพาผมไปเรียนในเมือง
ผมก็ได้แต่เอ๋อ เดินตามพ่อไป แล้วผมจะไปเรียนที่ไหน จะอยู่กับใคร
ชีวิตผมที่โรงเรียนใหม่จะเป็นอย่างไร ???
นั่งรถเข้าเมืองกับพ่อและลุงด้วยความสงสัยว่าค่ำนี้ตูจะได้กลับบ้านหรือปล่าว
แล้วพวกเขา(ลุงและพ่อ)จะทำอะไรกับผมอ่ะ ???

รถของลุงพาผมมาถึงตัวเมืองแล้วต่อมาจนถึงโรงเรียนใหม่
สมัยนั้นยังอยู่แถว ถนนช้างคลาน หลังโรงเรียนเป็นป่าช้า
หน้าโรงเรียนยังคงพอมีทุ่งนาและป่าหญ้าคาให้เห็นอยู่บ้าง
อืม...น่าเรียนเหมือนกันนะโรงเรียนใหม่เนี้ยะ
ปากก็ถามพ่อว่าแล้วตอนเย็นจะได้กลับบ้านหรือปล่าวพ่อ
จะให้นั่งรถเดือนไปกลับบ้านทุกวันเหรอ
เสียงตอบกลับมาอย่างหนักแน่นว่าปล่าว...ลูกต้องไปอยู่หอพ่อติดต่อไว้แล้ว
โอ้ว..ช่างเป็นเรื่องที่เซอร์ไพส์เป็นเรื่องที่สองในรอบวัน :'(
"ตอนนี้ไปเข้าเรียนก่อน แล้วตอนเย็นจะพาไปซื้อเสื้อผ้าแล้วพาไปส่งที่หอพัก" :'(

ผมเข้าเรียนในชั้นป.4/1 เป็นเลขที่สุดท้ายของห้อง
ต่อจากเพื่อนสุดเลิฟคนแรกในหอพัก Kitti ยังจำได้หรือปล่าวอ่ะ
แต่เพื่อนคนแรกในห้องที่เข้ามาทักทายผมก็คือ ธีระชัย ขันธิกุล
ด้วยวลีที่ผมยังจำได้ในแถวตอนพักเที่ยง
"เฮ้ย...คิงมาจากที่ไหนว่ะ ทำไมใส่เตี่ยวสีน้ำตาล"
ผมก็ได้แต่ตอบไปว่า"มาจากหล่ายดอย(คร๊าบพี่)"
เสียงตอบมาเบาๆ แต่หนักแน่นว่า "บ้านนอก"
เออ...ผมกำหมัดแน่นแล้วต่อยกลับไปเป็นคำตอบ
มีเรื่องแต่วันแรกในรั้วโรงเรียนใหม่
อืม...เป็นโรงเรียนที่น่าสนใจจริงนะ :D

อุเทน47:

--- อ้างจาก: เก่ง หล่ายดอย ที่ สิงหาคม 12, 2007, 11:20:55 PM ---
เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้านก็ไม่เห็นว่าจะมีเรื่องอะไร
เมื่อเจอหน้าพ่อก็ถามว่าเกิดอะไรขึ้น
พ่อก็บอกแค่ว่าตามมาเถอะ จะย้ายโรงเรียนพาผมไปเรียนในเมือง
ผมก็ได้แต่เอ๋อ เดินตามพ่อไป แล้วผมจะไปเรียนที่ไหน จะอยู่กับใคร
ชีวิตผมที่โรงเรียนใหม่จะเป็นอย่างไร ???
นั่งรถเข้าเมืองกับพ่อและลุงด้วยความสงสัยว่าค่ำนี้ตูจะได้กลับบ้านหรือปล่าว
แล้วพวกเขา(ลุงและพ่อ)จะทำอะไรกับผมอ่ะ ???

--- End quote ---

เป็นเรื่องช็อคเชียวหละ สำหรับเด็กอายุขนาดนั้น นึกแล้วเศร้า แต่คิงก็ผ่านมันมาได้ด้วยดีนะเพื่อน   :-[ ;)

ช่ายแล้วน้าเก๋ เป็นวันที่บิ๊กเซอร์ไพส์ในชีวิตครั้งหนึ่งเลยล่ะ
เดี๋ยวค่ำๆ จะมาต่อให้ กลางวันตุ๊บ่ต๊า

PingTherdsak:

--- อ้างจาก: เก่ง หล่ายดอย ที่ สิงหาคม 12, 2007, 11:34:10 PM ---รถของลุงพาผมมาถึงตัวเมืองแล้วต่อมาจนถึงโรงเรียนใหม่
สมัยนั้นยังอยู่แถว ถนนช้างคลาน หลังโรงเรียนเป็นป่าช้า
หน้าโรงเรียนยังคงพอมีทุ่งนาและป่าหญ้าคาให้เห็นอยู่บ้าง
อืม...น่าเรียนเหมือนกันนะโรงเรียนใหม่เนี้ยะ
ปากก็ถามพ่อว่าแล้วตอนเย็นจะได้กลับบ้านหรือปล่าวพ่อ
จะให้นั่งรถเดือนไปกลับบ้านทุกวันเหรอ
เสียงตอบกลับมาอย่างหนักแน่นว่าปล่าว...ลูกต้องไปอยู่หอพ่อติดต่อไว้แล้ว
โอ้ว..ช่างเป็นเรื่องที่เซอร์ไพส์เป็นเรื่องที่สองในรอบวัน :'(
"ตอนนี้ไปเข้าเรียนก่อน แล้วตอนเย็นจะพาไปซื้อเสื้อผ้าแล้วพาไปส่งที่หอพัก" :'(

ผมเข้าเรียนในชั้นป.4/1 เป็นเลขที่สุดท้ายของห้อง
ต่อจากเพื่อนสุดเลิฟคนแรกในหอพัก Kitti ยังจำได้หรือปล่าวอ่ะ
แต่เพื่อนคนแรกในห้องที่เข้ามาทักทายผมก็คือ ธีระชัย ขันธิกุล
ด้วยวลีที่ผมยังจำได้ในแถวตอนพักเที่ยง
"เฮ้ย...คิงมาจากที่ไหนว่ะ ทำไมใส่เตี่ยวสีน้ำตาล"
ผมก็ได้แต่ตอบไปว่า"มาจากหล่ายดอย(คร๊าบพี่)"
เสียงตอบมาเบาๆ แต่หนักแน่นว่า "บ้านนอก"
เออ...ผมกำหมัดแน่นแล้วต่อยกลับไปเป็นคำตอบ
มีเรื่องแต่วันแรกในรั้วโรงเรียนใหม่
อืม...เป็นโรงเรียนที่น่าสนใจจริงนะ :D

--- End quote ---
ขอเปลี่ยนชื่อเรื่องนี้เป็น "ชีวิตหนุ่มหล่ายดอย ด้วยกำปั้นและลำแข้ง" จะดีกว่า
ฮาก็ย้ายจากโรงเรียนซินเซิงมาเรียนที่มว.ตอนป5.เหมือนกันแต่ได้เข้าห้อง6
มว.เป็นโรงเรียนที่เก่งเรื่องภาษาอังกฤษ ตอนสอบเข้ารู้สึกจะสอบ 3 วิชา
วิชาภาษาอังกฤษ ตอนสอบเข้าฮารู้ตอนวันมอบตัว ว่าคะแนนภาษาอังกฤษฮาได้ 4 คะแนน
ก็ยังดีที่ยังได้คะแนน เพราะหลังจากสอบติด ก่อนเปิดเทอมฮาเรียนพิเศษกับมาสเตอร์สมพร
ห้องเรียนพิเศษก็อยู่ที่ชั้นสองของร้านก๋วยเตี๋ยวเย็นตาโฟอร่อยมากหลังกาดหลวง ตอนนี้ย้ายไปอยู่หลังศาลเจ้ากวนอูแล้ว
จำได้ดีเลยวันแรกที่รู้จักภาษาอังกฤษคือวันนั้นนั่นแหละ มาสเซอร์สอนให้เขียน  a b c d e และ f
เอ บี ซี ดี อีและเอฟ การเรียนภาษาอังกฤษวันแรกมีแค่นั้น ตื่นเต้นมาก
หลังจากย้ายมาจากโรงเรียนซินเซิงซึ่งปรกติจะสอนถึงป4. ก็ได้ขยายการเรียนการสอนป5.เป็นรุ่นแรกและป6.ตามมา
เพื่อนหลายคนก็ย้ายมามว.ด้วยกันตอนป5.และก็มาเพิ่มอีกตอน ม1.ส่วนใหญ่ก็เด็กกาดหลวง(ซิมและง้วน),
กาดเก๊าลำใย(หนึ่งบวร)และกาดนวรัฐ(ใหญ่เกรียงไกร)และมิ้งค.เคหภัณฑ์ ฯลฯ
มีเหมือนกันที่มาเรียนวันแรกก็มีเพื่อนในห้องมาทักทายด้วยบรรยากาศเหมือนที่เด็กหล่ายดอยเจอ
แต่เราใจไม่ถึงขนาดนั้น.ก็เลยไม่มีเรื่องราวเกิดขึ้น
ปิงป.6/6,ม.3/4และม.6/2

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version