มีนาคม 29, 2024, 01:49:25 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเพื่อน ๆ อ้างจากฉัตร  (อ่าน 2010 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackthairath39

• jackthairath39@ovi.com
  • Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
    • บริรักษ์ นิลนาคะ (แจ๊ค) 304/27 602/30
ถึงเพื่อน ๆ อ้างจากฉัตร
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 01:37:51 PM »
นุ้ยจ๋ำครูอินทร์สมตี้สอนภาษาไทยเฮาต๋อนป.3 ได้ก่อ
ต๋อนนี้ครูลำบากขนาด อยู่กั๋นสามพี่น้อง แม่ญิงล้วน
อาศัยรายได้จากเงินบำนาญเล็กๆ น้อยๆ ของครูอินทร์สมคนเดียว สมาคมศิษย์เก่าเปิ้นกะลังช่วยอยู่
อาจตั้งก๋องทุนช่วยครูอาวุโสเหมือนมงฟอร์ต ฉันก่อเห็นด้วยว่ะ
ปิ๊กเจียงใหม่เที่ยวหน้าจะจวนเพื่อนๆ ไปกราบครู ไปกั๋นเนาะ
(เขาว่าบ้านครูอยู่แถว รร.เพชรงาม)
ใครช่วยได้ ก็ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ Chat601

• Freshman MC 27/30
  • *
Re: ถึงเพื่อน ๆ อ้างจากฉัตร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 02:14:15 PM »
อ้ายแจ๊คเจ้า ขอโทษที่ทำหื้อสับสน
คุณครูอินทร์สมเป็นคุณครูภาษาไทยของหมู่เปื้อนแม่ญิงตี้เรยีนา
กำเดียวหมู่มงฟอร์ตจะงงเจ้า

แต่มีเรื่องมาสเซอร์มงฟอร์ตได้รับความลำบากด้านสุขภาพ และไม่มีญาติพี่น้องที่ไหน
บรรดาศิษย์เก่ารู้เข้าต่างเสนอตัวช่วยเหลือ จะรับไปอยู่ด้วย มาสเซอร์ก็ไม่เอา
ศิษย์เก่าท่านหนึ่ง จึงเสนอปลูกกระท่อมเล็กๆ ในสวนของเขาให้มาสเซอร์อยู่ต่างหากเป็นส่วนตัว
และคอยดูแลมาสเซอร์เป็นอย่างดี
เขาว่า ถ้าไม่มีมาสเซอร์วันนั้น ก็ไม่มีเขาวันนี้
เพราะตัวเขานั้นตอนเด็กๆ เรียนไม่เก่งเลย  ไม่มีใครสนใจเขา
แต่มาสเซอร์ท่านนี้เอาใจใส่ เอาคนเรียนเก่งๆ มานั่งขนาบเขา ทำให้การเรียนเขาดีขึ้น

เรื่องนี้เราฟังมาจากพี่อ๊อดรุ่น 20 เลยบอกพี่เขาไปว่า เรื่องอย่างนี้สิน่าสนใจ
เรื่องของครูที่เป็นครูอย่างแท้จริง และความกตัญญูของศิษย์ที่มีต่อครู
ถ้ามีโอกาสจะขอทำเป็นสกู๊ปมาลงวารสาร MC
หรือถ้าแจ๊คไปเชียงใหม่ก่อนเรา ถ้ามีเวลาจะไปทำก็ได้นะ

เรื่องนี้ศิษย์เก่าที่เชียงใหม่คงทราบดีกว่าเรา ถ้าเล่าผิดไปยังไงก็ช่วยแก้ไขและเพิ่มเติมให้ด้วยละกัน
ขอโทษจริงๆ ที่เราจำชื่อมาสเซอร์ไม่ได้

tanakorn tananuwat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 04:49:20 PM »
ท่านผู้รู้คร้าบ เกล้ากระผมไปเรียนอยู่ กทม.มาเมิน

บ่ฮู้เรื่อง แถมบ่ได้เฮียนม.ปลายตวย

ปอจะบอกได้ก่ครับว่าเป้นมาสเตอร์อะหยั๋งครับ

ละก่วันนี้เฮาไปกินก๋วยเตี๋ยวมาเฮาเจอครูนั่งกินเข้าอยู่

เฮาก่ตั้กเปิ้นแต่เฮาจำบ่ได้ว่าจื่อครูอะหยั๋ง แต่ฮู้ว่าสอนพิมพ์ดีดเฮามา

เปิ้นเกษียณแล้ว พอครูเปิ้นกินเสร็จเปิ้นเดินมาถามเฮาว่ากินได้กี้จาน ก่กินเน้อเดียวครูจ่ายฮื้อ

เฮาแทบจะไหว้เปิ้นบ่ตันเลย เฮาก่ยกมือขึ้นไหว้เปิ้น แล้วเฮาก็บอกครูสองท่านพร้อมยกมือไหว้เปิ้นว่า

ขอขอบคุณจ้าดนักครับ แต่ผมได้จ่ายไปฮื้อครูก่อนแล้วครับ ครูกินอิ่มแล้วกาครับ

เฮามีความฮู้สึกว่าได้เกิดความอิ่มอกอิ่มใจอย่างใดบ่ฮู้  :) :) :) :'(

ก๋วยเตี๋ยวตี่ว่านี้อาจารย์บาย ก่เกยไปกิน กับอ้ายพิเชษฐ์ เชิดสถิตย์กุล แล้วก็เจอเฮาพอดีตวย รวมตึงอ้านต๊ะตวยครับ

ออฟไลน์ yomja

• มัธยมต้น MC 27/30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 11:36:10 PM »
ถ้าเป็นครูอินทร์สมที่สอนภาษาไทยเราตอนป.3 นะ เรายินดีช่วย บอกเบอร์บัญชีมาเลย