เมษายน 20, 2024, 02:30:02 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Williams Birnen-Schnaps 35% alc/vol.  (อ่าน 1318 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
การบ้านจากเฮีย City  จัดมากให้ครับ สำหรับตัวนี้จัดเป็น Spirits จาก Austria
เรียกว่า Schnaps เป็นภาษาเยอรมัน ใช้เรียกเหล้าที่ทำมาจากผลไม้
สำหรับขวดนี้ทำมาจากลูกแพร ถ้าเป็นขวดใหญ่จะใส่ลูกแพรไว้ข้างในด้วยครับ เรียกง่ายๆ ว่า Pear Brandy ก็ได้เช่นกันครับ
ว่าแล้วมาเข้าเรื่องตามประสาลิ้นบ้านๆ กันดีกว่า

สี ใส เพราะไม่ผ่านการบ่มในถังใดๆ

กลิ่น จัดว่าหอมอ่อนๆ ทั้งที่พกความแรงมาถึง 35 ดีกรี แต่ก็ไม่ได้มีกลิ่นตัวน้องแอลสักเท่าไหร่
กลิ่นหวานๆ คล้ายน้ำผลไม้ ไม่มีกลิ่นส่าเหล้ารบกวนเหมือน Spirits บางตัว

รสชาติ ดื่มง่ายกว่าที่คิดไว้ จิบแล้วเหมือนดื่มน้ำลูก Pear ที่ผสมเหล้า แต่ก็ไม่มีกลิ่นเหม็นของส่าเหล้ามารบกวน
จัดว่ากลิ่นหอมอ่อนๆ น่าจะคล้ายกับพวก Vodka ที่ผสมกลิ่นต่างๆ ลงไป (อันนี้ความเห็นส่วนตัวเพราะไม่เคยลองครับ)

AfterTaste ทิ้งกลิ่นลูกแพรหอมๆ อวลๆ วนๆ ในปากพอประมาณ ดีกว่าพรุนบรั่นดีอีกตัวที่เฮียพกมาฝาก (ตัวนั้นเดี๋ยวไว้เล่าให้ฟังอีกทีครับ)

Conclusion แปลกใหม่ดี เหล้าผลไม้บ้านเราหากว่าต่อยอดดีๆ ทำกลิ่นส่าเหล้าให้น้อยลงสักหน่อย คหสต. ผมเชื่อว่าสู้ได้สบายๆ

ป.ล. ความเห็นทั้งหมดที่ให้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องครับ

งานดองอีกเหมือนกัน บันทึกไว้เมื่อ 28-7-2560
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2018, 11:30:38 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย