มีนาคม 29, 2024, 06:48:08 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Woodford Reserve Distiller's Select 43.2% Alc.  (อ่าน 2525 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Woodford Reserve Distiller's Select 43.2% Alc.
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 01:48:31 PM »
Bourbon อีกหนึ่งจาก Kentucky สำหรับรุ่นที่เอามาลองเป็นรุ่น Distiller's Select
ข้อมูลจาก Whisky Exchange บอกว่าเป็นรุ่นที่ผ่านการกลั่นถึง 3 ครั้ง เพื่อให้ได้รสชาติที่นุ่มนวล
สำหรับการบ่มนั้น แน่นอนว่า Bourbon ต้องผ่านการบ่มด้วย New American White Oak Cask เท่านั้นตามกฏหมายของอเมริกาที่เขาบังคับไว้
ส่วนจะบ่มกี่ปีนั้นไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่อย่างน้อยน่าจะ 3 ปีขึ้นไป
ฝั่งอเมริกานี้จะให้วิธีชิมเหล้าว่าได้รสชาติที่ต้องการหรือยัง ไม่ได้กำหนดอายุบ่มเป็นหลักครับ
แต่ก็มีบางตัวที่ระบุอายุไว้เช่นกัน อย่าง Jim Beam Signature Craft 12, Wild Turkey 17
ว่าแล้วก็มาเข้าเรื่องกันตามประสาลิ้นบ้านๆ กันดีกว่าครับ

สี ทองอำพันคล้ายสีของน้ำผึ้ง

กลิ่น กลิ่น New Oak ค่อนข้างชัดเจนตามอัตลักษณ์ของ bourbon น้ำผึ้ง ผลไม้แห้ง ชินามอนเบาๆ
กลิ่นตัวน้องแอลค่อนข้างน้อย (น่าจะเพราะเป็นทิ้งไว้นานแล้ว **ไม่แน่ใจ)
รวมๆ แล้วให้กลิ่นที่รู้สึกเป็นมิตรมากกว่า JD และ JB

รสชาติ จัดว่าค่อนข้างเผ็ดร้อนตามสไตล์ Bourbon แต่ก็ไม่ร้อนแรงเท่า Maker's Mark
เผ็ดนำ ตามด้วยความหอมหวานของผลไม้แห้ง น้ำผึ้ง Toffee caramel
รวมๆ แล้วสำหรับจัดว่าชอบครับ

Aftertaste ทิ้งความหอมหวานของ Toffee Caramel ไว้ในปาก พร้อมด้วยความเผ็ดซ่าบริเวณกระพุ้งแก้ม
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Woodford Reserve Distiller's Select 43.2% Alc.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 01:49:56 PM »
Conclusion เป็นตัวเลือกที่ดีในวันเหนื่อยล้า นั่งพัก ฟังเพลงที่ชอบ จิบเหล้าไปเรื่อยๆ พร้อมกับร้องเพลงคลอไปสบายๆ

ป.ล. ความเห็นที่ให้เป็นข้อคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2017, 02:22:17 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Woodford Reserve Distiller's Select 43.2% Alc.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:53:45 AM »
ผมว่าราคาแรงไปถ้าเทียบกับ JB JD
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 08:22:45 AM »
ผมว่าราคาแรงไปถ้าเทียบกับ JB JD
ตัวนี้น่าจะวางตำแหน่งเทียบกับ JB Signature 12 กับ JD Silver Select นะครับ
แต่ราคาก็จัดว่าค่อนข้างสูงไปนิดจริงๆ

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 05:07:15 PM »
ผมชอบ JD single barrel สุดครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 08:40:16 PM »
ผมชอบ JD single barrel สุดครับ
ผมชอบ JD Gentleman ครับ แต่ขยาด งงเด้ งงเด้

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:59:58 PM »
ผมเคยลอง woodford reserve ที่ saxophone จำได้ว่ารสชาติเผ็ดร้อนมาก -0041

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 08:39:48 AM »
ผมเคยลอง woodford reserve ที่ saxophone จำได้ว่ารสชาติเผ็ดร้อนมาก -0041
ขวดนี้น่าจะเป็นเพราะผมเปิดทิ้งไว้ค่อนข้างนานด้วยครับคุณโต