เมษายน 29, 2024, 06:31:12 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ค่ำคืนเดียวดายกับBASIL HAYDEN'S  (อ่าน 7931 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
ค่ำคืนเดียวดายกับBASIL HAYDEN'S
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:34:18 PM »
คืนนี้นั่งอยู่คนเดียวเหงาๆกับอากาศเย็นๆสบายๆเลยถือโอกาสดื่มตัวนี้ครับ(หลังจากที่เพื่อนอีก2คนเค้าดื่มไปเรียบร้อยแล้ว)
ข้อมูลคร่าวๆสำหรับตัวbasil hayden'sนั้น เป็นเหล้าสัญชาติอเมริกาจากรัฐkentuckyครับอยู่ในเครือของJIMBEAMเค้า
basil hayden'sนั้นเป็นเจ้าแรกๆที่ทำการผลิตเหล้าแบบsmall batchครับ  แพคเกจที่ได้มานั้นดูสวยงามน่าสะสมเลยทีเดียว
เริ่มด้วยจากกล่องใส่ที่เป็นหนังทรงกระบอกพร้อมซิบรูปครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
Re: ค่ำคืนเดียวดายกับBASIL HAYDEN'S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:36:10 PM »
เปิดมาก็เจอขวดในรูปแบบนี้ครับ
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

• **
Re: ค่ำคืนเดียวดายกับBASIL HAYDEN'S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 10:51:17 PM »

สี...ออกแนวเข้มนิดๆครับแต่ไม่ถึงกับเข้มมาก
กลิ่น...ได้กลิ่นวนิลาอ่อนๆ มีกลิ่นหอมลอยมาเอื่อยๆเมื่ออยู่ในแก้ว(แอบได้กลิ่นเหมือนcolaเบาๆ),กลิ่นของผลไม้ที่ออกรสเปรี้ยวๆ,กลิ่นของLกฮบางๆขนาดผมตั้งใจสูดกลิ่นแรงๆยังไม่มีอาการburnจมูก
รสชาด...รับรู้ได้ถึงความเปรี้ยว,เผ็ด,หวานแต่แฝงมาด้วยความขมแต่ไม่มีอาการburnลิ้นเลยแม้แต่นิดเดียว,เนื้อเหล้ามันอิ่มในปากดีครับ
จบ....จบในระดับปานกลางจนถึงยาวครับ หลังจากกลืนลงไปแล้วยังคงมีรสหวาน,ขมค้างอยู่ในลำคอ หายใจออกมายังคงมีกลิ่นหวานๆออกมาทางจมูกดีครับ

สรุป ในแก้วแรกคิดว่าตัวนี้จะออกแนวกระด้างๆลูกทุ่งยังไงไม่รู้ แต่แก้วที่2และ3ที่ตามมานั้นกลับรู้สึกถึงความละมุนซะมากกว่าครับ(หรือว่าผมไม่ได้กินBourbonมานาน)
แต่ส่วนตัวแล้วผมก็ยังเทใจให้เจ้าblatonตัวที่ผมเคยรีวิวไปแล้วมากกว่าครับ
ในส่วนเรื่องราคาและแหล่งจัดหาของตัวนี้ผมยอมรับว่าไม่ทราบจริงๆครับเพราะมีคนที่ทำงานหิ้วมาให้จากญี่ปุ่น  ครั้งต่อไปกะว่าจะลองผสมโค๊กดู 
ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ครับ ถ้ามีอะไรติชมก็ขอคำแนะนำด้วยครับทุกท่าน   

ออฟไลน์ numm-aut

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:15:01 PM »
ขวด+กล่อง ดูดีมากเลยคับ...คุณโชค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 12:08:36 AM โดย numyst »
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:16:38 PM »
ดื่มเหล้าเครือ Jim beam ในแก้ว ลุง Jack ซ่ะงั้น ทำไปได้เนอะ -0004
แต่รีวิวซ่ะชวนน้ำลายสอ เชียวครับ
คืนนี้ผมปิดท้ายแก้วสุดท้ายของ Glenmorangie Burgundy Wood ไปเรียบร้อยแล้วครับ
แล้วผมจะหาใหม่ได้มั๊ยง่ะ -0013
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 08:41:00 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:39:21 AM »
ขวด+กล่อง ดูดีมากเลยคับ...คุณโชค
เหมาะอย่างยิ่งสำหรับนักสะสมอย่างพี่อัฐเลยครับ  รอบๆขวดนั้นเค้าเอาเปลือกไม้มาพันพร้อมทั้งมีทองแดงพันรอบเปลือกไม้อีกทีครับส่วนตรงโลโก้BHนั้นมีการใช้หมุดโลหะมาย้ำอีกที
ดื่มเหล้าเครือ Jim beam ในแก้ว ลุง Jack ซ่ะงั้น ทำไปได้เนอะ -0004
แต่รีวิวซ่ะชวนน้ำลายสอ เชียวครับ
คืนนี้ผมปิดท้ายแก้วสุดท้ายของ Glenmorangie Burgundy Wood ไปเรียบร้อยแล้วครับ
แล้วผมจะหาำใหม่ได้มั๊ยง่ะ -0013
เมื่อคืนหาแก้วไม่เจอจริงๆครับเลยต้องเอาแก้วลุงแจ๊คมาใช้แทน ตอนแรกก็ว่ามันแปลกๆเหมือนกันครับพี่ -05
ว่าแต่Burgundy Wood นี่รบกวนพี่เก่งแจ้งแหล่งจัดหากับค่าสินสอดด้วยครับ(ติดใจตัวนี้จริงๆ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:42:55 AM »
ท่าขี้เหล็กน่าจะยังพอเหลือให้หาอยู่ครับโชค ส่วนค่าตัวจำได้ว่าประมาณพันกลางๆ ครับ
เอาไว้เที่ยวหน้าพี่จะลองฝากเจ้าประจำที่ฝากหิ้วไปลองมองๆ ให้ก็ได้ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:43:41 AM »
ว่าแต่เมื่อคืนมีเพื่อนสมาชิกเรา2ท่านนัดเมากันอยู่ไม่รู้ว่าฟื้นหรือยังครับ.....

คำบอกใบ้...สมาชิกทั้ง2ท่านนี้อยู่ในระดับ5 ?????  ทายสิใครเอ่ยยย??? ???? ????

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 08:44:42 AM »
ท่าขี้เหล็กน่าจะยังพอเหลือให้หาอยู่ครับโชค ส่วนค่าตัวจำได้ว่าประมาณพันกลางๆ ครับ
เอาไว้เที่ยวหน้าพี่จะลองฝากเจ้าประจำที่ฝากหิ้วไปลองมองๆ ให้ก็ได้ครับ

ขอบคุณพี่เก่งมากก้าบบบบบ   -0023 -0023 -0023 -0023

ออฟไลน์ pip

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +16/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 12:00:06 PM »
ว่าแต่เมื่อคืนมีเพื่อนสมาชิกเรา2ท่านนัดเมากันอยู่ไม่รู้ว่าฟื้นหรือยังครับ.....

คำบอกใบ้...สมาชิกทั้ง2ท่านนี้อยู่ในระดับ5 ?????  ทายสิใครเอ่ยยย??? ???? ????

.....แค่ชิมๆกันนะครับคุณโชค........คุณโอเล่เอา Ballantine's 17 YO ไปเปิดด้วยครับ.......ตัวนี้ผมลองแล้วผ่านครับ...กลิ่นหอมอ่อน (กลิ่นหลบๆไปหน่อยเพราะแก้วที่ร้านเป็นแก้วทรง Highball ทำให้ดมกลิ่นค่อนข้างลำบากครับ)

รสชาติ นุ่มมากๆครับ ไม่มี Burn ลิ้นเลย...ไม่มีกลิ่น Alcohol มากวนใจด้วย...มีแต่กลิ่นหอมหวลของเหล้าตีขึ้นจมูก....After ยาวพอประมาณชวนติดตามดีครับ......รสชาติน้องๆ JW Blue เลย แต่จะแพ้ตรงกลิ่นนี่ละครับ

ราคาบ้านเราแพงไปหน่อยตามห้างประมาณ 2,700 แต่ตาม King และชายแดนประาณ 1600-1700 ถูกกว่ากันเยอะเลย

....ส่วนผมเอา  Famous Grouse 12 Year Old / Gold Reserve ไปเปิด รสชาติใช้ได้ครับ....แต่ผมเอา Old Parr ไปด้วยเลยลองเทียบด้วย....Famous Grouse แพ้ Old Parr ขาดเลยครับ.....ความคิดส่วนตัวนะครับ

ปล. Talisker 10 Year Old คุI Ole ฝากมาอยู่ที่ผมนะครับคุณโชค
-0043 -0043 -0043

ออฟไลน์ Paul_mccartney

• มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
  • While My Guitar Gently Weeps
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 12:56:49 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับพี่โชค อ่านแล้วน่าลิ้มลองจังครับ -0014
I'm waited on the line of green and blue.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:27:15 PM »
แล้วคืนนี้ก็มีโอกาสได้ลองกับเขาสักทีหลังจากเว้นว่างไปนาน ขอบคุณหนุ่มเมืองนนท์ เขยระยองที่ส่งมาให้หนุ่มหล่ายดอยได้ชิมครับ -30
รสชาติสมใจดีจริงๆ ครับเสียแต่ว่ามันน้อยไปหน่อย อิๆ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:27:08 AM »
คราวนี้สงสัยฝาที่ผมใช้ปิด ผมคงจะปิดแน่นจนเกินไป จนสุดท้ายทำให้แตกและหกในที่สุดครับ.....แอบเสียดายเพราะใส่ไปจนถึงผิวขรุขระตรงขวด
คราวหน้าขอแก้ตัวใหม่ครับพี่เก่ง   ว่าแต่จะรับอะไรดีครับ???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 08:57:31 AM »
พักนี้ไม่ค่อยได้ดื่มเลยโชค ดื่มแต่นมอย่างที่เห็นใน FB เพื่อเก็บขวดไว้แลกเปลี่ยนไงล่ะ
แล้วพักนี้โชคดื่มตัวไหนอยู่ล่ะ คราวหน้าใส่ขวดที่พี่ส่งไปกลับมาก็ได้

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:32:14 AM »
พักนี้ไม่ค่อยได้ดื่มเลยโชค ดื่มแต่นมอย่างที่เห็นใน FB เพื่อเก็บขวดไว้แลกเปลี่ยนไงล่ะ
แล้วพักนี้โชคดื่มตัวไหนอยู่ล่ะ คราวหน้าใส่ขวดที่พี่ส่งไปกลับมาก็ได้

อันที่จริงขวดที่พี่ส่งมามันมีรั่วซึมออกมาครับ  ตอนผมได้นี่ถุงเปียกมาเลยครับพี่

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:51:00 AM »
งั้นคราวหน้าเราคงต้องพึ่งขวดยาหม่องของคุณ pip กันแล้วล่ะ -0004