มีนาคม 29, 2024, 09:21:23 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Special Blended Taipei Edition Vol. 1  (อ่าน 1703 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
สำหรับ Special Blended ขวดนี้ส่งมาให้ทดลองโดยคุณ Otrue แจ้งว่าหลอดนี้เป็นฝีมือของคุณแจ็ค
ปรุงขึ้นตอนที่ชาวมักเหล้าคลับจัดทริปเล็กๆ ไปเที่ยวไต้หวันกันครับ ซื้อเหล้ามาดื่มกันที่โน่นพร้อมกับปรุงกันสนุกๆ
แล้วก็ส่งมาให้ผมได้ลองกันตามประสาคนคอเดียวกันครับ
ว่าแล้วมาเข้าเรื่องกันแบบลิ้นบ้านๆ ดีกว่าเนาะ

สี ทองอำพันติดออกไปทางทองโบราณอมส้มนิดๆ คล้ายสีของน้ำผึ้งอยู่พอควร

กลิ่น กลิ่นตัวน้องแอลพอประมาณ ส้ม สับปะรด ออกแนวสดชื่น แต่กลิ่นน้องแอลค่อนข้างกวนพอควรเลย
น่าจะเป็นด้วยความสดของส่วนผสมตัวใดตัวหนึ่ง Malty พอควร
รวมๆ ได้กลิ่นแนวทางสายพลังหนุ่มเลย ปลายๆ ได้กลิ่นน้ำผึ้ง ชวนให้มโนไปถึง Glenmorangie Milsean
(*** ที่นึกถึง Milsean เพราะจำได้ว่าตอนที่เพื่อนๆ ไปกันมีสอยตัวนี้มาลองด้วย)

รสชาติ รู้สึกคุ้นเคยมาก ละม้าย Glenmorangie จริงๆ คาราเมล พริกไทย พลังจัดว่าค่อนข้างหนุ่ม
Cinnamon Peppermint รวมๆ กันแล้วลงตัวกำลังดีใช้ได้เลยครับ

Aftertaste ค่อนข้าง burn ลิ้นและปากพอควร คงด้วยพลังหนุ่ม ทิ้งความเผ็ดเบาๆ ไว้ในปากค่อนข้างนานพอควร
รวมๆ แล้วค่อนข้างชอบ จับได้อีกหนึ่งกลิ่นในช่วง Aftertaste คือ มะละกอดิบ

Conclusion สำหรับตัวนี้ น่าจะมี Glenmorangie Milsean เป็น base ผสมด้วยตัวอื่นอีกนิดหน่อย
ทำให้รสชาติเปลี่ยนไปพอสมควร เมื่อเทียบกับ Tasting Note ที่ได้ลองค้นจากอากู๋ รวมๆ แล้วสำหรับขวดนี้ผมชอบเลยครับ

*** เฉลย จากคุณแจ็ค สำหรับขวดนี้ base คือ Glenmorangie Milsean อีกตัวที่ใส่เพิ่มเข้าไปคือ Macallan Double Wood 12 ปี ครับ

จบการรายงานแบบลิ้นบ้านๆ เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณคุณ Otrue และคุณแจ็ค ที่ปรุง และส่งมาให้ทดลองครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Special Blended Taipei Edition Vol. 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 02:27:34 PM »
555 แจ่มไหมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Special Blended Taipei Edition Vol. 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 05:03:19 PM »
555 แจ่มไหมครับ
ตัวนี้แจ่มครับ ว่าแต่ได้ลอง world blended ไปหรือยังครับ พอไหวไหม
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 04:23:58 PM »
ได้ลองแล้วครับ แต่สภาพวันนั้นแอบเมาเลยยังจับคาแร็ตเตอร์ไม่ได้ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:54:51 PM »
ได้ลองแล้วครับ แต่สภาพวันนั้นแอบเมาเลยยังจับคาแร็ตเตอร์ไม่ได้ครับ
เดี๋ยวลอง Batch ใหม่ครับ กำลังรอให้ได้ที่อยู่ครับ Batch III ลงตัวละ ข้ามไปทำ Batch IV ต่อละ อิอิ