เมษายน 20, 2024, 04:16:26 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfiddich 21 YO "Gran Reserve"  (อ่าน 1586 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfiddich 21 YO "Gran Reserve"
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 12:56:41 PM »
การบ้านขวดนี้รับมาจากเฮีย City อีกแล้วครับ สำหรับ Glenfiddich 21 ปีขวดนี้ระบุไว้บนฉลากว่าผ่านการ Finish ด้วย Rum Cask
มีชื่อรุ่นว่า Gran Reserve พกพา Alc มาที่ 40% น่าจะเป็นแนวนุ่มนิ่มอยู่พอควรเลย
ขวดนี้ได้คะแนนรีวิวจาก MJ Complete Guide to Single Malt Scotch ที่ 86 คะแนน

ว่ากันแบบลิ้นบ้านๆ กันดีกว่าครับ

สี ทองออกไปทางทองแดงเข้มๆ เล็กน้อย คงด้วยอายุ และผ่านการบ่มด้วย Rum Cask สีเลยติดไปทางเข้มแบบ Dark Rum

กลิ่น สัมผัสแรกได้กลิ่น Rum จางๆ มาก่อนตอนที่รินออกมาจากขวด เมื่อตั้งพักไว้ก็ตามมาด้วยกลิ่นขนมปังทาเนยปิ้งร้อนๆ
กลิ่นหวานๆ ของ Chocolate กลิ่นตัวน้องแอลเจือจางแบบแทบไม่รู้สึก กลิ่นค่อนข้างละเมียดเลยก็ว่าได้
น้ำผึ้ง วนิลาเบาๆ รวมๆ แล้วกลิ่นจัดว่าดีงาม สำหรับสายหวาน
*** จะว่าไปกลิ่นคล้ายกับตัว 18 ปี แต่กลิ่นไม่ลึก/ทึบเท่า เหมือนว่ากลิ่นจะจางกว่า
ไม่รู้เป็นเพราะเปิดมานาน แล้วขวดมันพร่องไปค่อนข้างเยอะด้วยหรือเปล่า

รสชาติ สัมผัสแรกเบาๆ ปนด้วยความสากนิดๆ กลิ่นกาแฟตั่ว คลุกคาราเมล ผสมปนกันอยู่ในปาก ออกอาการ burn เล็กน้อย
หอมอวลค้างคาอยู่ในปากค่อนข้างนานทีเดียว

Aftertaste ผลไม้หอมๆ อวลๆ วนๆ อยู่ในปากค่อนข้างยาว น่าประทับใจอยู่ สัมผัสกลิ่นรสคล้ายกับตัว 18 ปีแต่ไม่หนักแน่นเท่า

Conclusion มีความคล้ายและใกล้เคียงกับตัว 18 ปี อยู่พอสมควร แต่ไม่หนักแน่นเท่าตัว 18 ปี
ความรู้สึกในการดื่มผมว่าไม่ต่างกันมากเท่าไหร่กับ 3 ปีที่เพิ่มขึ้นมา กับจำนวนเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 2-3 เท่าตัว
จบที่ตัว 18 ปีก็น่าจะพอแล้วครับ

คหสต. มองในเรื่องความคุ้มค่าของเงินที่ต้องจ่ายแล้วหากตั้งอยู่ด้วยกันผมเลือกที่จะหยิบ 18 ปีน่าจะดีกว่า
ส่วนต่างมันซื้อ 18 ปีได้อีกขวดหรือสองขวดได้เลยนะนั่น

ป.ล. ความเห็นที่เล่าให้อ่านเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยนะครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfiddich 21 YO "Gran Reserve"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:56:46 AM »
เหล้า Rum Cask หลังๆ ออกมาเยอะนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ