มีนาคม 28, 2024, 08:30:59 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenmorangie The Tayne  (อ่าน 2388 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenmorangie The Tayne
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 12:05:42 PM »
สำหรับ Glenmorangie ขวดนี้ผมได้มาจากทั้งเฮีย City และคุณ LoveLove Love ครับ
ขวดที่เลือกมาเปิดนี่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นขวดของใคร เพราะมันเหมือนกันทั้งสองขวดเลยนะครับ แฮ่
เอาเป็นว่าให้ข้อมูลเบื้องต้นกันก่อนดีกว่าเนาะ
The Tayne เป็นอีกหนึ่งในซีรี่ย์ Legends จากค่าย Glenmorangie ประจำปี 2016 ที่ผ่านมา
ขวดนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากตำนาน และสถานที่ที่เรียกว่า The Tayne Firth อยู่บริเวณไม่ห่างจากที่ตั้งของโรงกลั่น Glenmorangie
ตามตำนานเล่าขานถึงสมบัติที่หายไประหว่างการสู้รบของ Scotland กับ Spain ในปี 1588
รายละเอียดของตำนานเรื่องนี้หาอ่านได้จากข้างกล่องของ The Tayne ครับ แหะๆ

มาว่ากันเรื่องตัวเหล้ากันบ้างดีกว่า The Tayne ผ่านการบ่มด้วย EX-Bourbon American White Oak Cask
ก่อนจะนำไปบ่มต่อด้วยถังซึ่งเคยบรรจุ Amontillado Sherry ทำให้ได้กลิ่น Sherry ที่ค่อนข้างหวานเลยทีเดียว

The Tayne ได้คะแนนรีวิวจาก JM Whisky Bible 2016 ที่ 87.5 แบ่งเป็น Nose 21 Taste 22.5 Finish 22 Balance 22

คราวนี้เรามาว่ากันแบบลิ้นบ้านๆ กันบ้างดีกว่าครับ

สี ทองอำพันติดไปทางแดงแบบ Mahogany เล็กน้อย ไม่เข้มจัดเหมือน Sherry Cask จากค่าย Macallan

กลิ่น กลิ่นตัวน้องแอลค่อนข้างเจือจาง Sherry หอมๆ หวานๆ Toffee Caramel เจือด้วยกลิ่นดอกไม้หอมๆ ดมแล้วชื่นใจดีครับ

รสชาติ สัมผัสแรกนึกถึงความหวานหอมของ Toffee caramel กับน้ำตาลผลไม้ เจือด้วยความเผ็ดของเครื่องเทศนิดหน่อยตามประสาของเหล้าที่ผ่านการบ่มด้วย Sherry Cask แต่ไม่ดุดันเผ็ดร้อนเหมือน Duthac
Duthac จะเผ็ดดุดัน ส่วน Tayne เผ็ดปนหวาน จนให้ความรู้สึกเลี่ยนได้ง่ายๆ แต่รวมๆ แล้วก็ลงตัวดีอยู่ครับ

Aftertaste ค่อนข้างยาวพอควร ได้รสชาติมันๆ คล้ายถั่ว ครีมมันๆ นิดๆ ติดเคลือบอยู่บนลิ้น
กลิ่น Toffee caramel ตีกลับขึ้นมาพอควรเลย ยิ่งถ้าจิบน้ำตามนี่กวานตัดไรฟันเลยก็ว่าได้

Conclusion จิบได้สบายๆ ฟังเพลงที่ชอบไป อ่านหนังสือไป หรือนั่งคุยกับเพื่อนสนิท ญาติมิตรที่คุยกันเรื่อยเปื่อย
อาจจะหวานไปนิดสำหรับคนที่ไม่ชอบความหวาน แต่คนที่ชอบสายหวานนั้นไม่ผิดหวังแน่นอน
จะมีข้อเสียอย่างเดียวก็ด้วยความที่เป็น Travel Retail กับ Limited Edition นี่แหละ หายากชะมัด
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ ลุงมะตูม

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenmorangie The Tayne
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:48:47 PM »
สอบถามคุณเก่ง  ครับ  ถ้าเทียบกับ  Glenmorangie Quinta Ruban  หล่ะครับ ใครเด่น ใคร ด้อย ทางไหนบ้างครับ  :angry2:

Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenmorangie The Tayne
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 08:59:44 AM »
สอบถามคุณเก่ง  ครับ  ถ้าเทียบกับ  Glenmorangie Quinta Ruban  หล่ะครับ ใครเด่น ใคร ด้อย ทางไหนบ้างครับ  :angry2:

เทียบความเผ็ดดุนะครับ เรียงลำดับตามนี้ครับ
Duthac > Quinta > Tayne
Quinta ผมผ่านมาค่อนข้างนานละ Sherry Quinta จะเข้มชัดเจนกว่า Tayne
Tayne จะเป็นแนว Sherry เชื่อมติดหวานๆ มากกว่า ดื่มมากๆ จะออกแนวเลี่ยนไปครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:56:14 AM »
ค่ายนี้หลังๆ ผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ ขวดสวยอย่างเดียว
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 11:31:08 AM »
ค่ายนี้หลังๆ ผมไม่ค่อยประทับใจเลยครับ ขวดสวยอย่างเดียว
ค่ายนี้ Core ดีสุดละครับ แต่ Core บางตัวเริ่มเพี้ยนนิดๆ คงเส้นคงวาสุดก็ The Original 10

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 01:38:48 PM »
เห็นด้วยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ jui

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:49:02 PM »

เทียบความเผ็ดดุนะครับ เรียงลำดับตามนี้ครับ
Quinta ผมผ่านมาค่อนข้างนานละ Sherry Quinta จะเข้มชัดเจนกว่า Tayne
Tayne จะเป็นแนว Sherry เชื่อมติดหวานๆ มากกว่า ดื่มมากๆ จะออกแนวเลี่ยนไปครับ

Lasanta อยู่ช่วงไหนครับ ^^
May the force be with you ... ^^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 10:33:50 AM »

Lasanta อยู่ช่วงไหนครับ ^^
Lasanta จะอยู่เหนือ Duthac อีกทีครับ

ออฟไลน์ jui

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 09:30:04 AM »
ขอบคุณมากครับ
 023
May the force be with you ... ^^