มีนาคม 28, 2024, 07:03:47 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Johnnie Walker Pure Malt 15 / Green Label 15 / Island Green  (อ่าน 3520 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Johnnie Walker Pure Malt 15 / Green Label 15 / Island Green
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 06:31:23 PM »
ด้วยความสงสัยเพราะมีคนถามมาว่าทั้งสามรุ่นนี้มีความแตกต่างกันอย่างไร
บังเอิญว่าในบ้านมีครบทั้ง 3 รุ่นนี้พอดี ก็เลยจับมาทดลองให้หายสงสัยดีกว่า
ว่ากันแบบลิ้นบ้านๆ ไม่รับประกันความถูกต้องนะครับ รอบนี้ขอเป็นแบบเทียบกันไปก่อนนะครับ
เดี๋ยวตัว Green Label กับ Island Green ผมจะจับมาลองแบบละเอียดอีกที
ส่วนตัว Pure Malt นั้นเคยเล่าไปแล้วที่กระทู้ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=2370.0 ครับ

เริ่มกันที่ Pure Malt ก่อนครับ
กลิ่น ค่อนข้างหวาน ทาง Malty พอควร หอมเบาๆ ด้วยกลิ่น Syrup และ คาราเมล

รสชาติ เนื้อเหล้าสากๆ นิดๆ น้ำผึ้ง ควันจางๆ เบาๆ คงเป็นเพราะเหล้าเก่าเก็บ มีอาการ burn นิดหน่อย

Aftertaste ด้วยความเป็นเหล้าเก่าเก็บ เลยหายไปพอควร และขวดนี้ผมเปิดทิ้งไว้ร่วมปีได้ละ
รวมๆ แล้วก็ยังจัดว่าเป็น Blended Malt ที่ค่อนข้างดี จิบได้เรื่อยๆ ไม่ขี้เหร่

ต่อกันที่ Green Label 15 ที่เพิ่งกลับมาวางขายใหม่ครับ
กลิ่น คล้ายกับตัว Pure Malt ต่างกันที่กลิ่นมีความสดใหม่มากกว่า แถมด้วยกลิ่นตัวน้องแอลก็เยอะกว่านิดๆ ไม่มาก

รสชาติ มีความสด กลิ่นควันค่อนข้างชัดเจนกว่า ขี้เถ้านิดๆ จบแบบแห้งนิดๆ ตัว pure Malt จะมีความฉ่ำกว่านิดหน่อย

Aftertaste ใกล้เคียงกับตัว pure malt ได้ความสดใหม่กว่า ทิ้งความหวานกับควันไว้พอประมาณ ไม่ขี้เหร่เช่นกัน จิบได้เรื่อยๆ

สุดท้ายกับ Island Green ขวดนี้ยอมรับว่าเจอสองขวดแรกเข้าไปเริ่มมึนๆ ไปละ ลืมถ่ายรูปปรากรอบไว้ด้วยจิ  -08
กลิ่น Peat Smoke Caramel กลิ่นตัวน้องแอลค่อนข้างจาง แต่ก็ยังแยงจมูกอยู่พอควร ค่อนข้างชอบกับกลิ่นแนวๆ นี้เลยครับ

รสชาติ ควันค่อนข้างเยอะสมกับเป็น Island Green จริงๆ ควันโขมงกว่าทั้ง Pure Malt และ Green Label
จัดว่าดีงามสำหรับสายควันเป็นอย่างยิ่ง คนที่ชอบสายควันไม่ควรพลาดจริงๆ ครับ

Aftertaste ควันโขมงค้างอยู่ในปากยาวพอควรเลย รวมๆ แล้วส่วนตัวค่อนข้างชอบครับ

สำหรับการลองของครั้งนี้ให้คะแนนแบบส่วนตัวแล้วยกให้ Island Green ชนะเลิศ แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ

ส่วนแบบละเอียดเดี๋ยวไว้จะลองแล้วมาเล่าสู่กันฟังอีกทีครับ -0019

ป.ล. ความเห็นที่ให้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 05:31:39 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
Re: Johnnie Walker Pure Malt 15 / Green Label 15 / Island Green
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 12:38:23 PM »
เสียดายตัว Pure Malt หาไม่ได้ง่ายๆแล้วซิครับ

ออฟไลน์ jui

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
Re: Johnnie Walker Pure Malt 15 / Green Label 15 / Island Green
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 09:45:53 PM »
หายสงสัยละครับ ^^
May the force be with you ... ^^