เมษายน 26, 2024, 02:13:13 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มืดค่ำก็ร่ำสุรา@Dubliner Irish Pub Sukhumvit  (อ่าน 8766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weerakorn_K

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-1
มืดค่ำก็ร่ำสุรา@Dubliner Irish Pub Sukhumvit
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:19:56 PM »
เมื่อคืนวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมไปกรุงเทพมาครับ และขอนำทุกท่านไปร่ำสุราที่ Dubliner Irish Pub Sukhumvit กันครับ 
วิธีไปผับแห่งนี้ก็ขึ้นรถไฟฟ้า BTS ที่สถานีอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ไปลงที่สถานีพร้อมพงษ์ ออกทางประตู 6 เดินตรงไปประมาณ 3 นาทีจะเห็นผับสีเขียวๆ ริมถนนครับ
ผมไปถึงผับราวๆ 3 ทุ่มกว่าๆ เข้าไปในผับเจอแต่ฝรั่งเต็มร้าน ผมนั่งที่เคาท์เตอร์บาร์ครับ ดูเมนูเครื่องดื่มแล้ว แก้วแรกผมสั่งเบียร์ Guinness ครึ่งไพน์
ราคา 120 บาทครับ (1 ไพน์ราคา 200 บาท)
สี : ดำสนิท
ฟอง : ฟองสีน้ำตาล เม็ดฟองข้างแก้วเม็ดเล็ก ฟองบนปากแก้วเนียนนุ่มครับ
กลิ่น :  กลิ่นเปรี้ยวนำมา ตามด้วยกลิ่น Malt คั่วไหม้ๆ
รสชาติ : รสขมนำมา ตามด้วยรสเปรี้ยว ปิดท้ายด้วยรสหวานครับ เนื้อเบียร์แน่นกลางๆ
After taste : รสหวาน ขมค้างในปาก
โดยสรุป เบียร์ Guinness แก้วนี้เป็นเบียร์สด ผมเข้าใจว่ามี Alc. ประมาณ 5%ดื่มค่อนข้างง่ายกว่าเบียร์ Guinness แบบกระป๋องที่มี Alc. 6.8% ที่ผมรีวิวไปแล้ว
ผมนั่งจิบเบียร์ประมาณ 20 นาทีครับจึงหมดแก้วครับ ถามว่าประทับใจไหม ก็ OK ครับ แต่รวมๆ แล้วยังผมว่าสู้ Weihenstaphaner Korbinian Dopplebock ไม่ได้
Weihenstaphaner Korbinian รสชาติเข้มข้นกว่ากันเยอะครับ

Re: มืดค่ำก็ร่ำสุรา@Dubliner Irish Pub Sukhumvit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:20:43 PM »
รายการต่อไปเป็นอาหารครับ มา Irish Pub ทั้งทีก็ต้องสั่ง Irish Breakfast มาลองทาน
ผมขอเป็นMini Irish Breakfast 230 บาท ตามที่เห็นในรูปครับ (Full Irish Breakfast 400 บาท)
ขนาดผมสั่งแบบ Mini มาปรากฏว่ากินไม่หมด เหลือถั่วกระป๋องกับมะเขือเทศย่างครึ่งลูก ตื่นมาเช้าวันเสาร์ยังรู้สึกอิ่มอยู่เลยครับ

Re: มืดค่ำก็ร่ำสุรา@Dubliner Irish Pub Sukhumvit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 08:22:51 PM »
ผมเคยอ่านในเวป Montfort แต่จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนนะครับ ว่าฝรั่งจะดื่ม SM หลังอาหาร
ปิดท้ายค่ำคืนนี้ด้วย Glenfiddich on the rock  ราคาแก้วละ 145 บาท ถ้าซื้อยกขวดก็ 2,500 บาทครับ
ก็ถือว่าเป็นครั้งแรกที่ผมได้ดื่ม Glenfiddich ครับ
สี : ออกสีเหลืองใส
ขาเหล้า : ผมไม่ได้ดูครับ เนื่องจากในแก้วมีน้ำแข็ง 3 ก้อน ทำให้แกว่งแก้วดูขาเหล้าไม่สะดวก
กลิ่น : ได้กลิ่น Oke เบาๆ กลิ่นวานิลา และผลไม้ออกแนวสดชื่น
รสชาติ : หวาน นุ่ม  รู้สึกซ่าที่ลิ้นเล็กน้อย
After taste : รสหวานค้างในปาก ซ่าที่ลิ้นสั้นๆ
...
สรุป Glenfiddich on the rock ออกแนวหวาน เย็น ต่างจาก Glenmorangie ที่ออกแนวหวานอมเปรี้ยวครับ เหมาะสำหรับการนั่งดื่มแบบผสมน้ำแข็ง นั่งยาวๆครับ
คืนนี้หมดเงินไป 530 บาทครับ (รวม vat เรียบร้อยแล้ว) ก็ถือเป็นประสบการณ์ที่ได้มาดื่มกินที่ Irish Pub
แต่คงจะนานๆ ครั้ง เงินซื้อเหล้าก็ไม่ค่อยจะมี แถมเข้าผับบ่อยๆ เดี๋ยวจะขาดแคลนวิตามิน M ได้ครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:36:51 PM »
 -0008 แหล่มครับคุณโตเดี๋ยวนี้มีพาเที่ยวด้วย เยี่ยมไปเลยครับ -0003
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 02:13:13 AM »
ผมเคยอ่านในเวป Montfort แต่จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนนะครับ ว่าฝรั่งจะดื่ม SM หลังอาหาร
ปิดท้ายค่ำคืนนี้ด้วย Glenfiddich on the rock  ราคาแก้วละ 145 บาท ถ้าซื้อยกขวดก็ 2,500 บาทครับ
ก็ถือว่าเป็นครั้งแรกที่ผมได้ดื่ม Glenfiddich ครับ
สี : ออกสีเหลืองใส
ขาเหล้า : ผมไม่ได้ดูครับ เนื่องจากในแก้วมีน้ำแข็ง 3 ก้อน ทำให้แกว่งแก้วดูขาเหล้าไม่สะดวก
กลิ่น : ได้กลิ่น Oke เบาๆ กลิ่นวานิลา และผลไม้ออกแนวสดชื่น
รสชาติ : หวาน นุ่ม  รู้สึกซ่าที่ลิ้นเล็กน้อย
After taste : รสหวานค้างในปาก ซ่าที่ลิ้นสั้นๆ
...
สรุป Glenfiddich on the rock ออกแนวหวาน เย็น ต่างจาก Glenmorangie ที่ออกแนวหวานอมเปรี้ยวครับ เหมาะสำหรับการนั่งดื่มแบบผสมน้ำแข็ง นั่งยาวๆครับ
คืนนี้หมดเงินไป 530 บาทครับ (รวม vat เรียบร้อยแล้ว) ก็ถือเป็นประสบการณ์ที่ได้มาดื่มกินที่ Irish Pub
แต่คงจะนานๆ ครั้ง เงินซื้อเหล้าก็ไม่ค่อยจะมี แถมเข้าผับบ่อยๆ เดี๋ยวจะขาดแคลนวิตามิน M ได้ครับ

ในความคิดของผม ผมว่า Glenfiddich น่าจะเหมาะกับคนที่เพิ่งเริ่มหัดดื่ม Sm เป็นอย่างยิ่ง ..... แล้วคุณโตเทสต์ whyte and mackay  หรือยังคับ
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:23:46 AM »
เจ๋งมากครับ เป็นการ พาเที่ยวพร้อมกินเหล้า
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:44:53 AM »
วันหน้ามีโอกาสจะไปนั่งด้วยครับ -0023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 11:04:14 AM »
 -11 ยกนิ้วให้คุณโต เดี๋ยวนี้เป็นเซียนเบียร์ไปแล้ว + เป็นไกด์พาเที่ยวด้วย สุดยอดเลยครับ
ค่าเสียหายที่ไปรอบนี้ 530 บาท ก็ถือว่าไม่แพงมากนะครับ ได้ลองหลายอย่างด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 06:33:53 PM »
-11 ยกนิ้วให้คุณโต เดี๋ยวนี้เป็นเซียนเบียร์ไปแล้ว + เป็นไกด์พาเที่ยวด้วย สุดยอดเลยครับ
ค่าเสียหายที่ไปรอบนี้ 530 บาท ก็ถือว่าไม่แพงมากนะครับ ได้ลองหลายอย่างด้วย
ผมก็แค่มือใหม่หัดดื่มครับคุณเม้ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 ที่ผมไปเที่ยวผับ ประมาณ 2-3 เดือนจะไปซักครั้งครับ
ครั้งแรกไป Saxophone สั่ง Dewar's 12 YO, Jim Beam, JD No.7, Martiny ปิดท้ายด้วยน้ำมะนาว และกับแกล้มอีก 1 อย่าง
ภายใน 1 ชั่วโมง หมดเงินไป 940 บาท ยอมรับว่าเมามาก เกือบขึ้นรถกลับบ้านไม่ไหวครับ
ครั้งที่ 2 ก็ไป Saxophone เหมือนกันครับ แต่ครั้งนี้สั่งข้าวอบหม้อดิน เบียร์ Corona 1 ขวด และ Margarita อีก 1 แก้ว หมดไปราวๆ 500 บาทครับ
ตอนนี้ผมจำกัดงบเที่ยวครั้งละ 500-600 บาทพอครับ เดี๋ยวหมดตัว บวกกับค่าซื้อเหล้า ปีนี้ผมซื้อเหล้าไปแล้ว 11 ขวด ยังไม่ได้รวมค่าเหล้าครับ
แค่คิดก็ :smile6: :smile6: :smile6:

ออฟไลน์ numm-aut

• มัธยมปลาย MC 27/30
  • ถูกใจ: +9/-0
  • สุรา คือ ยารักษาโรค หากเลือกดื่มให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:11:52 PM »
ผมก็แค่มือใหม่หัดดื่มครับคุณเม้ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 ที่ผมไปเที่ยวผับ ประมาณ 2-3 เดือนจะไปซักครั้งครับ
ครั้งแรกไป Saxophone สั่ง Dewar's 12 YO, Jim Beam, JD No.7, Martiny ปิดท้ายด้วยน้ำมะนาว และกับแกล้มอีก 1 อย่าง
ภายใน 1 ชั่วโมง หมดเงินไป 940 บาท ยอมรับว่าเมามาก เกือบขึ้นรถกลับบ้านไม่ไหวครับ
ครั้งที่ 2 ก็ไป Saxophone เหมือนกันครับ แต่ครั้งนี้สั่งข้าวอบหม้อดิน เบียร์ Corona 1 ขวด และ Margarita อีก 1 แก้ว หมดไปราวๆ 500 บาทครับ
ตอนนี้ผมจำกัดงบเที่ยวครั้งละ 500-600 บาทพอครับ เดี๋ยวหมดตัว บวกกับค่าซื้อเหล้า ปีนี้ผมซื้อเหล้าไปแล้ว 11 ขวด ยังไม่ได้รวมค่าเหล้าครับ
แค่คิดก็ :smile6: :smile6: :smile6:
เดี๋ยวหากมี Party(ไม่ใช่มิตติ้งในกลุ่ม)เที่ยวหน้า  จะหิ้วคุณโต ไปด้วย ดื่มไม่อั้น เหล้าไม่ขาด กลับบ้านไม่ถูก  -0074 -0074 -0028 -0028 :งง: :งง: -03 -03
อย่าให้สุราครอบงำ ต้องมีอำนาจเหนือมันทั้งปวง

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:31:05 AM »
มีตติ้งใหญ่ขอลงกลุ่มครั้งต่อไปจะมีขึ้นอีกประมาณปลายปี(แต่ขอดูก่อนว่าน้ำยังท่วมอยู่หรือไม่) คุณโตมาให้ได้นะครับ  รับรองเมากระจาย  ดังในกระทู้ล่างนี้  อยากให้มาครับ    -0029 -0060

http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=1733.162
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 08:35:17 AM โดย choke »
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

ออฟไลน์ MmG

• มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:50:45 AM »
meeting ครั้งที่แล้ว ขนาดผมดื่มน้อยๆ อย่างละนิดอย่างละหน่อย ยังแอบหลับที่ร้านเลย
ถามคุณตือได้ 5555