เมษายน 19, 2024, 06:41:37 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับเหล้าปริศนา #2  (อ่าน 1568 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
การบ้านปริศนาจากคุณ tootoo อีกข้อครับ เข้าเรื่องกันแบบไม่อ้อมกันเลยดีกว่าครับ
***หมายเหตุ*** เฉลยอยู่ในคำตอบที่ 1 นะครับ

สี ทองอำพัน แต่ดูจากสีแล้วเข้มกว่าขวดแรกอยู่พอควร คงเป็นที่อายุบ่มน่าจะมากกว่าครับ
แต่ก็ได้รับคำใบ้มาว่าตัวนี้อายุบ่ม 18 ปีครับ

กลิ่น ขวดนี้ออกแนว Fruity มากกว่าขวดแรก ควันจางๆ ไม่ค่อยชัดเจนมาก ดมแล้วรู้สึกคุ้นเคยกับกลิ่นพอควรเลยครับ

รสชาติ สัมผัสแรกที่มาถึงลิ้นคือความเค็ม peat smoke แนวแบบนี้เข้าปากแล้วคุ้นกลิ่นมาก ดีงามแบบจิบได้ลื่นๆ เลย

Aftertaste กลิ่นควันฟุ้งๆ วนๆ อยู่ในปาก ในลมหายใจค่อนข้างยาวเลย
ค้างติดความเค็มปนหวานไว้ในปากนานพอควรเลยครับ

Conclusion จัดว่านัวดีงามพระรามแปดมากมายเลย Balance เยี่ยม ถือว่าชอบได้เลยครับ สำหรับขวดนี้

และคำตอบสำหรับขวดนี้ขอตอบจากกลิ่น peat ที่ค่อนข้างคุ้นเคยว่าเป็น Bowmore ครับ

-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับเหล้าปริศนา #2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 05:51:28 PM »
เฉลยจากคุณ tootoo ครับ
เงิบครับ 555 Talisker 18 Yo. ครับ

ไปหลงที่กลิ่นควัน peat เพราะ peat smoke ของ Talisker และ bowmore จะคล้ายกันค่อนข้างมาก
แต่รายละเอียดของอย่างอื่นจะต่างกันพอควร Talisker จะรู้สึกถึง Salty มากกว่า Bowmore
Bowmore จะให้ความรู้สึกถึง Fruity, Citrus มากกว่า Talisker
ผมผ่าน Talisker มาค่อนข้างนานแล้วตั้งแต่เริ่มเข้าสู่เส้นทาง SM ทำให้ลืมนึกถึงตัวนี้ไปเลยครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ waterman2011

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับเหล้าปริศนา #2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 08:23:09 AM »
  อ่ะ. หายากตัง เหล้าตัวนี้ ที่ DF สงขลา ยังไม่เคยเจอ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:28:13 AM »
ยากนะเรื่องเดาเหล้าเนีย
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ