เมษายน 20, 2024, 08:25:31 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: The Black Grouse Alpha Edition  (อ่าน 2374 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
The Black Grouse Alpha Edition
« เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 09:01:22 PM »
สำหรับ Black Grouse Alpha Edition ขวดนี้ผมได้มาจาก City Super Hong Kong เมื่อสัก 3-4 ปีมาแล้วครับ
ก่อนปีใหม่เฮีย City แวะมาเยี่ยมก็เลยจัดมาชิมด้วยกัน ก็ให้ความประทับใจค่อนข้างดีเลย วันนี้เอามาเล่าสู่กันฟังแบบลิ้นบ้านๆ กันครับ

Black Grouse Alpha Edition จัดเป็นรุ่นพิเศษที่มีความเข้มข้นของควันมากกว่าตัว Black Grouse ตัวปกติ
สำหรับตัวนี้ได้คะแนนรีวิวจาก Jim Murray's Whisky Bible 2016 ที่ 72.5 คะแนน
แบ่งเป็น Nose 17 Taste 19.5 Finish 17 Balance 17 คงต้องถือว่าได้คะแนนแบบกลางๆ ไม่ขี้เหร่ครับ
มาว่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ กันบ้างดีกว่าเนาะ

สี ทองอำพันติดไปทางทองแดงพอสมควร

กลิ่น กลิ่นตัวน้องแอลค่อนข้างน้อย Fruity Sherbet Sherry พอประมาณ ควันเบาๆ จางๆ ไม่หนักมาก คาราเมล
รวมๆ แล้วกลิ่นจัดว่าดีเลยสำหรับผม

รสชาติ เริ่มด้วยความอุ่น กำมะถันเล็กน้อย ขี้เถ้าจางๆ ควันเบาๆ burn นิดหน่อย Sherry พอประมาณ
รวมๆ แล้วลงตัวดีมีส่วนผสมของรสชาติตามคาแร็คเตอร์หลักของส่วนผสมได้แก่ Macallan Highland Park ค่อนข้างครบถ้วน
สำหรับตัว Alpha ส่วนผสมลึกลับจาก Islay คหสต. ผมนึกไปถึง Lagavulin ไม่เหมือนกับตัวปกติ ที่ตัวนั้นชวนให้นึกถึง Talisker
จิบแบบ Neat ได้ค่อนข้างดีงามเลยครับตัวนี้ ลื่นๆ สบายๆ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: The Black Grouse Alpha Edition
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 09:06:26 PM »
Aftertaste กลางๆ ไม่ยาวมาก ทิ้งควันเบาๆ จางๆ ไว้ในปาก เป็นควันลักษณะแบบรมควัน สบายๆ ไม่หนักหน่วง
อาจด้วยอากาศที่ค่อนข้างเย็นในวันที่ชิม จับสัมผัสได้ไม่ค่อยชัดเจนมาก ทิ้งกลิ่น Sherry Oak เบาๆ
รวมๆ แล้วให้ความรู้สึกเหมือนจิบ Malt มากกว่า Blended

Conclusion แรกๆ รู้สึกว่าเป็นขวดที่จัดมาลองสนุกๆ ขำๆ หรือไว้จิบในวันอากาศเย็นๆ ได้สบายๆ ลื่นๆ ไม่ขี้เหร่
แต่เมื่อจิบๆ ไปเรื่อยๆ กลับกลายเป็นว่ายิ่งจิบยิ่งชอบเลยแหละ เพลินๆ สบายๆ ไม่ซับซ้อนไม่ต้องคิดมาก
หมดแล้วก็คงไม่รู้ว่าจะไปหาที่หนายยยย  -0058

ป.ล. ความเห็นทั้งหมดที่ให้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: The Black Grouse Alpha Edition
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:24:49 AM »
ระดับพี่เก่งไม่น่าหายากนะครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 09:25:35 AM »
ตัวสุดท้ายของวัน International whisky day เป็น Black Grouse Alpha จากสำนักนก Famous Grouse ที่เรารู้จักกันดีมีทั้งเทพอย่างโรง Highland Park และป๋า Macallan ภายใต้ล่มเงา Edrington Group ซึ่งหากให้ผมพูดถึงค้ายนกส่วนตัวผมชอบ Black Grouse รุ่นธรรมดาเป็นทุนเดิมอยู่แล้วเพราะเป็น Blended Whisky สายควันในราคาย่อมเยา จำได้สมัยรู้จักกันใหม่ๆ ราคาหลักร้อยแต่รสชาติหลักพัน วันนี้ได้กลับมาลองแถมเป็นรุ่น Limited อีกโชคดีจริงๆ

Appearance: สีออกทองแดงอ่อน ขากลาง-ใหญ่ ไหลลงมาไม่เร็วไม่ช้า

Aroma: น้ำผึ้ง วนิลา คลาเมล เปลือกไม้ ติดกลิ่นเบคอนนิดๆ

Taste: เผ็ดมาตรงกลางลิ้น กลิ่นพริกไทยขึ้นโพรงจมูก หวานมาตอนปลาย กลิ่นควันขี้เท่า น้ำผึ้งป่าจางๆ

With Water: ความเผ็ดยังมีอยู่ กลิ่นควันชัดเจนกระจายไปทั่วปาก

Finish: จบแบบเผ็ดริมฝีปากและกลางลิ้น ตามด้วยหวาน Dry body กลิ่นไม่ค่อยเหลือ

สรุป: หากเป็นแฟนสายควันและมีงบไม่เยอะก็ถือว่าเป็นตัวที่น่าสนใจทีเดียวแต่หากเทียบกับตัวธรรมดาตัว Alpha อาจจะไม่ได้สร้างความประทับใจเพิ่มขึ้นซักเท่าไหร่ แต่ก็ถือเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับเหล้าสายควันที่มี Body ไม่หนาและ Dry ดื่มได้แบบง่ายๆ ทั้งหยดน้ำและ On the rock ยกดื่มทั้งคืนแบบไม่ต้องเสียดายเงิน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 06:16:47 PM »
 -0070 ขอบใจมากครับตือ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 01:40:28 PM »
เมื่อ 2 วันก่อนคุยกับตัวแทนจำหน่ายในไทย บอกว่าจะเอานกเปลือยเข้ามาเร็วๆ นี้ครับ พร้อมจะเชิญเราไปชิมครับ

ส่วนผมบอกไปว่าขอร้องเอานกดำมาขายเถอะ เขาบอกกลัวไม่ตอบโจทย์คนไทย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 03:59:15 PM »
เมื่อ 2 วันก่อนคุยกับตัวแทนจำหน่ายในไทย บอกว่าจะเอานกเปลือยเข้ามาเร็วๆ นี้ครับ พร้อมจะเชิญเราไปชิมครับ

ส่วนผมบอกไปว่าขอร้องเอานกดำมาขายเถอะ เขาบอกกลัวไม่ตอบโจทย์คนไทย
หวังว่าค่าตัวนกเปลือยคงไม่แรงนะครับ 023