มีนาคม 29, 2024, 05:37:19 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทิ้งเหล้า  (อ่าน 2419 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubilant

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ทิ้งเหล้า
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:32:06 AM »
   ขออนุญาตครับ ผมเพิ่งเข้ามาหาความรู้ และบรรยากาศใหม่ๆที่คิดว่าเข้าใจบ้าง  แต่เอาเข้าจริงๆสิ่งที่เคยทำมา เหล้าที่รู้จัก วิธีการดื่มเหล้าที่เคยคิดว่าถูกต้อง  กลับผิดหมด ประมาณว่าเหล้าเกือบทุกประเภทจับผสมหมด ขออนุญาตสอบถามพี่ๆนะครับว่า
   เหล้า สมมุติว่าเป็นSMซักยี่ห้อละกัน รินทิ้งเหล้าใส่แก้วทิ้งไว้ ไว้นานสูงสุดเท่าไหร่ที่รสชาด คุณภาพไม่สูญเสียครับ  คือผมเคยดื่มLaphroaig ประมาณแก้วละ30-40นาที่ สังเกตุว่า จิบท้ายๆจะรสดีกว่าแรกๆ  และเหล้าSMทุกตัวเป็นลักษณะนี้คล้ายๆกันรึเปล่าครับ  มีตัวไหนอยู่ได้นานที่สุดครับ
   ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
Re: ทิ้งเหล้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 12:08:28 PM »
ผมกิน sm แบบเพียวครั้งแรกก็รู้สึกแหย่งๆปากน่ะครับ กล่ินเหล้ามันตีเข้าจมูกแบบฉุนมากๆแก้วเดียวก็ออกอาการมึนๆ  เริ่มอ่านในกระทู้ว่าต้องเตรียมตัวยังไง ค่อยยังชั่วครับ แก้วนึงผมก็รินทิ้งไว้สัก 10-15 นาที อาบน้ำเย็นๆสบายตัวออกมาจิบเหล้าดูบอลสบายๆครับ บางตัวก็มีหยดน้ำเย็นลงไปนิดหน่อยจะได้รสสัมผัสที่แปลกออกไป บางตัวก็กินผสมน้ำเย็นไปเลยแล้วแต่ชอบครับ หลังๆมาผมกินเหล้ากับน้ำเย็นใส่น้ำแข็งร็อคก้อนใหญ่สักแก้วนี้โดนสุดครับ อันนี้แล้วแต่ชอบน่ะครับ ยังไงถ้าเลือกสาย sm แล้ว มันต้องเปิดใจให้กว้างครับ สู้ๆครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 02:01:13 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 02:27:11 PM »
แล้วแต่ไม่ตายตัว ครับ 10-15 นาทีนี่กำลังดีละครับ รสชาติ คุณภาพไม่เสียหรอกครับ
ที่จิบง่ายขึ้นอร่อยขึ้น ตอนท้ายๆ เพราะน้องแอลเขาระเหยไปเยอะแล้วครับ

คหสต. ปกติผมดมกลิ่นตัวน้องแอลเขาเป็นหลักครับ ตอนเวลารินออกมาครั้งแรก
ถ้ากลิ่นตัวน้องแอลไม่ค่อยแรงก็ไม่ต้องทิ้งไว้นานมาก
ถ้ากลิ่นตัวน้องแอลแรงก็ทิ้งไว้นานหน่อย คอยดมไปเรื่อยๆ ว่ากลิ่นตัวน้องแอลเริ่มจางหรือยัง
ส่วนกลิ่นตัวน้องแอลจะแรงไม่แรงพอเหมาะให้ดื่มเมื่อไหร่นี่แล้วแต่ว่าแต่ละคนจะรับกับกลิ่นตัวน้องเขาได้ขนาดไหนครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 03:30:23 PM »
  ขอบคุณมากๆครับ ถ้าเทไว้นานในระดับ1-2ช.ม.กรณีแปลกๆ ดูหนังเพลินๆ สิ่งที่ออกมานอกจากแอลกอฮอล มีปัจจัยอื่นที่จะเสียคุณภาพของเหล้าตัวนั้นๆบ้างรึเปล่าครับ

• **
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 03:41:08 PM »
ผมเคยกินเหล้าไม่หมดทิ้งคาแก้วไว้ตอนเช้า ไม่มีกลิ่นแอลแถมรสชาติเหล้าเสียหมดคือแบบว่าต้องเททิ้งล้างแก้วอย่างเดียว ทิ้งเหล้าไว้แค่พอดีๆแบบที่พี่เก่งเค้าบอกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 05:40:46 PM »
  ขอบคุณมากๆครับ ถ้าเทไว้นานในระดับ1-2ช.ม.กรณีแปลกๆ ดูหนังเพลินๆ สิ่งที่ออกมานอกจากแอลกอฮอล มีปัจจัยอื่นที่จะเสียคุณภาพของเหล้าตัวนั้นๆบ้างรึเปล่าครับ
ถ้าขนาดนั้นน่ารสชาติน่าจะเปลี่ยนแล้วละครับ จะให้กำลังดีก็น่าจะไม่เกิน 20-30 นาที
เพราะเกินกว่านั้นน่าจะมี Oxidation เกิดขึ้นจนรสชาติเริ่มเปลี่ยนบ้างแล้วละครับ
ที่สำคัญกลิ่นอะไรคงไม่เหลือด้วยแล้วครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:24:45 PM »
  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:48:10 AM »
ผมกิน sm แบบเพียวครั้งแรกก็รู้สึกแหย่งๆปากน่ะครับ กล่ินเหล้ามันตีเข้าจมูกแบบฉุนมากๆแก้วเดียวก็ออกอาการมึนๆ  เริ่มอ่านในกระทู้ว่าต้องเตรียมตัวยังไง ค่อยยังชั่วครับ แก้วนึงผมก็รินทิ้งไว้สัก 10-15 นาที อาบน้ำเย็นๆสบายตัวออกมาจิบเหล้าดูบอลสบายๆครับ บางตัวก็มีหยดน้ำเย็นลงไปนิดหน่อยจะได้รสสัมผัสที่แปลกออกไป บางตัวก็กินผสมน้ำเย็นไปเลยแล้วแต่ชอบครับ หลังๆมาผมกินเหล้ากับน้ำเย็นใส่น้ำแข็งร็อคก้อนใหญ่สักแก้วนี้โดนสุดครับ อันนี้แล้วแต่ชอบน่ะครับ ยังไงถ้าเลือกสาย sm แล้ว มันต้องเปิดใจให้กว้างครับ สู้ๆครับ

ทำแบบนี้เหมือนกันเลยครับ 555

แต่เดียวนี้ใจเร็ว ใส่น้ำแข็งซักปก้วแล้วค่อยๆ ดื่มด่ำครับ ชิบไปจิบมาไม่ค่อยโดนก็จับตัวนั้นผสมตัวนี้ สนุกดีครับ

หากมองการดื่มเหล้าเป็นศิลปะ ปัจจัยหลายๆ อย่างทั้ง ร่างกาย จิตใจ สภาพแวดล้อม ย่อมมีผล
เช่น ถ้าคุณเสพภาพวาดของอ.เฉลิมชัย ในผับที่มีคนพลุกพล่าน พร้อมเหล้าในมือ หรือ เสพในวัด หรือเสพในห้องแสดง แน่นอนย่อมให้อารมณ์ความรู้สึดที่ต่างกัน
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 11:26:08 AM »
หากมองการดื่มเหล้าเป็นศิลปะ ปัจจัยหลายๆ อย่างทั้ง ร่างกาย จิตใจ สภาพแวดล้อม ย่อมมีผล
เช่น ถ้าคุณเสพภาพวาดของอ.เฉลิมชัย ในผับที่มีคนพลุกพล่าน พร้อมเหล้าในมือ หรือ เสพในวัด หรือเสพในห้องแสดง แน่นอนย่อมให้อารมณ์ความรู้สึดที่ต่างกัน

เคยเจออาจารย์ต่างเวลาต่างสถานที่แต่ได้ความดังระดับเดียวกันเลยครับ 555 สไตล์แกโดนมาก -0076 จะ copy  ข้อความของท่าน otrue มาสวยๆดันออกมาเป็นอย่างนี้เศร้าใจ อย่าว่าน้องเลยน่ะ