มีนาคม 28, 2024, 07:41:37 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ิพี่ๆครับ Glenfiddich pure malt มันจัดอยู่ในสารบบไหนครับ พอดีไปจับเหล้าเก่ามา  (อ่าน 3019 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
ได้เหล้าเก่าแสตมป์ปี 39 มา แต่ด้วยความอ่อนด้อยประสบการณ์เลยยังมิกล้าเปิด แต่เคยกินตัว 12ปี ก็โอเคดีครับชอบ แต่Glenfiddich pure malt มันคืออะไร อิอิ -0054 ถ้าพี่ๆคนไหนผ่านตัวนี้แล้วแนะนำหน่อยครัช  -0021 023

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ตัวเดียวกันครับ ก่อนจะเริ่มใช้คำว่า Single Malt ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
ขอบคุณพี่เก่งที่ให้ความกระจ่าง  -31 :V -0022

ยินดีครับ เมื่อการจะใช้กันมั่วๆ ครับ มีทั้ง
Blended Malt
Vatted Malt
Pure Malt
ตอนหลังทางรัฐก็เลยออกข้อกำหนดมาให้ชัดเจนครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• **
Vatted Malt ตัวนี้คืออะไรครับ -0054 อีกสองตัวเคยผ่านตา อย่างของวิสกี้จากญี่ปุ่น นิคก้าอะไรแบบนี้อ่ะครับ เป็น malt หลายๆตัวผสมกัน

Vatted Malt ตัวนี้คืออะไรครับ -0054 อีกสองตัวเคยผ่านตา อย่างของวิสกี้จากญี่ปุ่น นิคก้าอะไรแบบนี้อ่ะครับ เป็น malt หลายๆตัวผสมกัน

Vatted Malt = Blended Malt ครับ

Blended Malt / Vatted Malt คือเหล้า Malt จากหลายๆ โรงกลั่นเอามาผสมกันครับ
Single Malt คือเหล้า Malt จากโรงกลั่นเดียวกันเอา Malt จากหลายถังมาผสมกัน
Single Cask คือ เหล้า Malt จากถังเดียวของโรงกลั่นนั้นๆ ไม่ได้เอาไปผสมกับถังอื่น
Pure Malt คือเหล้า Malt ล้วนๆ อ่านแล้วมันดูก้ำกึ่งกันไม่ชัดเจนกับผู้บริโภคอย่างเราๆ ภาครัฐของเขาก็เลยไม่ให้ใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2016, 02:42:50 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »

• **
 -0037 -0054 สุดยอดข้อมูลจริงครับ รอร่างกายพร้อมมะไหร่จะเปิดเชือดตอนนี้พักฟื้นร่างกายหลังผ่าตัด  -0051

ออฟไลน์ With

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *

Vatted Malt = Blended Malt ครับ

Blended Malt / Vatted Malt คือเหล้า Malt จากหลายๆ โรงกลั่นเอามาผสมกันครับ
Single Malt คือเหล้า Malt จากโรงกลั่นเดียวกันเอา Malt จากหลายถังมาผสมกัน
Single Cask คือ เหล้า Malt จากถังเดียวของโรงกลั่นนั้นๆ ไม่ได้เอาไปผสมกับถังอื่น
Pure Malt คือเหล้า Malt ล้วนๆ อ่านแล้วมันดูก้ำกึ่งกันไม่ชัดเจนกับผู้บริโภคอย่างเราๆ ภาครัฐของเขาก็เลยไม่ให้ใช้ครับ

---------------

ขอบคุณครับคุณเก่ง พอดีเดือนก่อนได้ Glenfiddrich Select Cask (1.6 พัน/1 ล.) จากหนองคายมาขวด ตอนนั้นไม่รู้ว่ารุ่นนี้หมายถึงอะไรยังไง แต่คว้ามาก่อนนานๆ ได้ไปที -- ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ แต่มันแพงกว่ารุ่น 12 ปี (1.3 พัน) ตั้งสามร้อยเลยนะ

ขอบคุณครับคุณเก่ง พอดีเดือนก่อนได้ Glenfiddrich Select Cask (1.6 พัน/1 ล.) จากหนองคายมาขวด ตอนนั้นไม่รู้ว่ารุ่นนี้หมายถึงอะไรยังไง แต่คว้ามาก่อนนานๆ ได้ไปที -- ตอนนี้กระจ่างแล้วครับ แต่มันแพงกว่ารุ่น 12 ปี (1.3 พัน) ตั้งสามร้อยเลยนะ

Select Cask หมายถึงถังที่เลือกมาเป็นพิเศษ หลายๆ ถังเอามาปรุงรสให้ออกมาดีที่สุดตามที่ Master Blender คิดไว้ครับ
ตัวนี้จะไม่ระบุอายุ นั้นหมายถึงว่าน่าจะมีเหล้าจากถังที่อายุน้อยกว่า 12 ปี แต่สูงกว่าที่กฏหมายกำหนดคือ 3 ปีเข้ามาผสมด้วยครับ
โดยตัวกฏหมายได้บังคับไว้ว่าหากจะระบุอายุเหล้าบนฉลากต้องระบุอายุเหล้าตัวที่อายุน้อยที่สุดบนฉลาก
ถ้าเราเป็นคนซื้อไปเจอเข้ากับ Glenfiddich / Glenmorangie / Glenlivet / etc 3 Year Old ทุกคนก็คงไม่ซื้อชิมิ
ดังนั้นหลายโรงกลั่นจึงเลี่ยงที่จะระบุอายุหรือที่เรียกกันว่า N.A.S. (์None Age Statement) แล้วตั้งชื่อให้ดูดีแทนครับ
ถ้าเจอเหล้าที่ไม่ระบุอายุให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าน่าจะเป็น N.A.S. ครับ

ป.ล.1. คนเดินฉลากน้ำเงินเมื่อก่อนก็ระบุอายุว่า 25 ปี แต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่ระบุอายุ ดังนั้น...

ป.ล.2. ในฐานะผู้บริโภค อ่านฉลากและหาความรู้เพิ่มกันสักนิดก่อนจ่ายน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ With

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
อ้าว! เป็นงั้นไปซะนี่ ปัดธ่อ - ถ้าอยากเรียนรู้เร็วมากทรัพย์ก็จากเราไปไวเกินจำเป็น ไม่เป็นไรค่อยๆ เรียนรู้ไปจากคุณเก่งนี่แหละแม่นแล้ว...

พอดีพรรคพวกรู้ข่าวว่าได้มาขวด เลยฝากให้ไปหิ้วมาถลุงกันช่วงปีใหม่ วันนี้โทร.ไปเช็คจากสายข่าวด้านเมรัย ได้ความว่าตอนนี้รุ่นดังว่าแถวด่านสะพานฯ หนองคาย ของหมดเกลี้ยงทุกร้าน

อีกสองวันกะว่าจะข้ามไปเบิ่งให้เห็นกะตาซะหน่อยว่าจริงเท็จประการใด เพราะไปเดือนก่อนเห็นมีวางเป็นตับสองชั้นบนเชลฟ์ในดิวตี้ ฟรีตรงด่าน และอีกหลายร้านแถวนั้น ทำไมหายไปไวแท้น้อ...