มีนาคม 29, 2024, 03:31:11 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Glenlivet Cipher (NAS) 48% Alc/Vol  (อ่าน 2395 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Glenlivet Cipher (NAS) 48% Alc/Vol
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 08:32:15 AM »
NAS (Non Age Statement) ล่าสุดจากค่าย Glenlivet แถมด้วยเป็น Limited Edition
บนฉลากและข้างกล่องไม่มีข้อมูลใดๆ รวมถึง Tasting Note มีเพียงชื่อรุ่น และ ปริมาณ ALC เท่านั้น
ล่าสุดเจ้า Cipher ขวดนี้เพิ่งได้รางวัลจาก Jim Murray Whisky Award 2017 ในสาขา Best SM Non Age Statement ซ่ะด้วยสิ

สำหรับขวดนี้ผมได้แบบมีแสตมป์มาจากในบ้านเรานี่แหละครับ
ได้มาจาก Central Food Hall ที่ Central Fest เชียงใหม่ มีขึ้นมาแค่ 1 ขวด
ข้อมูลเท่าที่ทราบมาจากเพื่อนในกลุ่มเรานี่แหละครับ บ้านเรามีเข้ามาเพียง 600 ขวดเท่านั้นนะครับ
ราคาก็ค่อนข้างดีงามที่ 3XXX ครับ เท่าที่ลองหาราคาจาก web site ต่างๆ จะสูงกว่าราคาที่ขายในบ้านเราพอควรครับ
ข้อมูลเบี้องต้นก็ประมาณนี้ครับ

คราวนี้เรามาเข้าเรื่องกันตามประสาลิ้นบ้านๆ กันบ้างดีกว่าครับ

สี ทองอำพันติดไปทางแดงเล็กน้อย น่าจะมีส่วนผสมจากถังที่ผ่านการบ่มด้วย Sherry Oak Cask อยู่ด้วยแน่นอน

กลิ่น Fruity วนิลา คาราเมล เจือด้วย Sherry Oak จางๆ Citrus หน่อยๆ แถมด้วยน้ำผึ้ง และ Butterscotch นิดๆ
รวมแล้วกลิ่นค่อนข้างดีงามกว่าตัว Mater Distiller's Reserve อยู่หลายช่วงตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2016, 09:56:14 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Glenlivet Cipher (NAS) 48% Alc/Vol
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 08:44:59 AM »
รสชาติ หวานนำ Butterscotch Caramel chocolate นิดๆ น้ำเชื่อมหน่อยๆ เครื่องเทศนิดๆ
อาการ Burn ลิ้นของน้องแอลนี่แทบไม่มีเลย คงเป็นเพราะผมรินพักไว้ค่อนข้างนานมัวแต่จัดฉากถ่ายรูป กลับกลายเป็นว่าดีไปซ่ะได้ อิอิ

Aftertaste ค่อนข้างยาวพอควร ทิ้งความหวาน แถมด้วยกลิ่น Sherry Oak Cask ไว้ในปากจางๆ
เป็นความรู้สึกที่อยากยกต่อเนื่องไปยาวๆ เพื่อค้นหามันต่อไปอีกเรื่อยๆ

Conclusion คหสต. สำหรับผมแล้วเจ้า Cipher ขวดนี้จัดว่าดีงามมีดีอยู่ในตัวสำหรับความเป็น NAS
ดีกว่าตัว Master Distiller's Reserve อยู๋หลายช่วงตัว ตัวนี้จืดมากไม่ให้อะไรเลย ซื้อ Founder's Reserve ดีกว่า
Cipher ให้ความเข้มข้นมากกว่า Founder's Reserve ตัวนี้ให้สัมผัสใสๆ สบายๆ ไม่ต้องคิดมาก
ตัว Cipher ให้ความสุขุมลุ่มลึก ลึกลับน่าค้นหาดีครับ
ถ้าให้เทียบกับตัวที่มีอายุปี ผมวางมันอยู่ระหว่าง 15-18 ปีครับ ตัว 21 ปีสำหรับ Glenlivet ก็จัดว่าดีแต่ไม่น่าประทับใจเท่าตัวนี้ครับ

ป.ล. 1. หลังจากลองแล้วเพื่อนๆ สามารถเข้าไปทดสอบตัวเองเรื่องสัมผัสกลิ่น และรสชาติได้ที่ https://www.theglenlivet.com/agegate/?url=%2Fcipher-experience%2F ครับ สำหรับผม ได้คะแนน ตามภาพสุดท้ายครับ

ป.ล. 2. ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2016, 05:31:36 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
Re: Glenlivet Cipher (NAS) 48% Alc/Vol
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 02:39:47 PM »
อ่านแล้วลังเลเลยผม 455555
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 05:38:16 PM »
ช้าหมดนะครับ 555 มีเข้ามาแค่ 600 เองนะครับ แถมราคาน่าโดนมาก อิอิ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 01:08:46 PM »
ช้าหมดนะครับ 555 มีเข้ามาแค่ 600 เองนะครับ แถมราคาน่าโดนมาก อิอิ

ช่วงนี้จน แค่ไม่ไม่ได้กินผมหรอก
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ