เมษายน 20, 2024, 12:13:07 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Jack No.1  (อ่าน 2402 ครั้ง)

ออฟไลน์ With

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
ขอคำแนะนำ Jack No.1
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 01:50:27 AM »
สวัสดีครับ - วันนี้มีเรื่องรบกวนถามเหล่าเทพในบอร์ดนี้สักหน่อยครับท่าน

เมื่อวานข้ามไปเวียงจันทน์ ตอนกลับแวะร้านเหล้าตรงด่านฝั่งโน้น เจอ Jack No.1 - 750 ml./1,100.- เลยหิ้วมาขวด (ใน duty free ตรงนั้นไม่มีรุ่นนี้)

กลับมาห้องพัก หยิบขวดจากกล่องมาเพ่งพิศ เจอที่สะดุดใจอยู่ตรงฉลากด้านหลัง มีรอยขูดขีดตัวเลขนัมเบอร์ออกไป ดังรูป (ซีลปากขวด/กล่องและฉลากส่วนอื่นๆดูเรียบร้อยชัดเจนทุกประการ

ขอเรียนถามว่า หมายความว่าอย่างไร? ขวดนี้จริงหรือปลอมกันแน่ ตั้งใจจะซื้อเก็บไว้ใช้งานตอนปลายปี (ช่วงนี้งานสำคัญ งด) -- ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างได้

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ขอคำแนะนำ Jack No.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 10:34:18 AM »
เรื่องปกติสำหรับเหล้าบางตัวที่เป็น Limited Edition แล้วมีเลข Serial Number ครับ
เพราะหากไม่ขูดออกจะทำให้รู้ที่มาได้ครับว่าขวดนี้มาจากไหน
ส่วนใหญ่โรงกลั่นจะเช็คจาก Serial Number ครับว่าขวดนี้ถูกส่งไปขายที่ไหน
หากเป็นการขายข้ามเขต ข้ามโซนก็อาจเป็นปัญหากับตัวแทนจำหน่ายได้ครับ
ป.ล. ส่วนตัวเคยเจอบ่อยครับ ยิ่งเหล้าจาก TCL นี้เจอประจำครับ ตะไบเลขบนตัวขวดเลยก็มีครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2016, 05:42:36 PM »
เรื่องปกติสำหรับเหล้าบางตัวที่เป็น Limited Edition แล้วมีเลข Serial Number ครับ
เพราะหากไม่ขูดออกจะทำให้รู้ที่มาได้ครับว่าขวดนี้มาจากไหน
ส่วนใหญ่โรงกลั่นจะเช็คจาก Serial Number ครับว่าขวดนี้ถูกส่งไปขายที่ไหน
หากเป็นการขายข้ามเขต ข้ามโซนก็อาจเป็นปัญหากับตัวแทนจำหน่ายได้ครับ
ป.ล. ส่วนตัวเคยเจอบ่อยครับ ยิ่งเหล้าจาก TCL นี้เจอประจำครับ ตะไบเลขบนตัวขวดเลยก็มีครับ -0019
------------

ขอบคุณมากครับคุณเก่ง ค่อยสบายใจหน่อยเพราะจะซื้อไปฝากคนบ้า Jack น่ะครับ -- พรุ่งนี้อาจจะรบกวนมาถามอีกตัว เพราะอ่านในนี้แล้วยังไม่เจอ พอดีของติดอยู่ในรถที่เขาไปทำงานกันยังไม่กลับมา เลยจำชื่อรุ่นไม่ได้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 09:02:54 AM »
ยินดีครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 09:52:34 PM »
ขอถามต่อครับ :-

1. JimBeam Choice - รสชาติออกแนวไหนครับ หาอ่านรีวิวในนี้ไม่เจอ หรือว่าเป็นเหล้านอกอันดับจึงไม่มีใครพูดถึง เห็นราคาไม่แพงเลยหยิบมาขวดไม่ให้เสียเที่ยว (540.-/ร้านเหล้า ด่านท่าแขก 750 ml.)

2. Glenfiddich 12 yo. - ราคาที่ลาวทำไมแตกต่างจากในไทยถึงห้าสิบกว่าเปอร์เซ็นต์? - ส่วนรุ่น 15, 18, 21 ต่างกันเพียง 20-30% เท่านั้น  -- ขนาด 70 ml. ในไทย 22-24xx ที่ลาว แบงค์พันกะแบงค์ห้าสิบอย่างละใบ / 1.0 L. 1,350.-

3. Glenfiddich 15 yo. -- ที่เป็นกล่องแบบ 4 เหลี่ยม แต่ขวดข้างในรูปทรงคล้ายของเดิม ทำขึ้นในวาระพิเศษอะไรหรือเปล่าครับ - เห็นมีในร้านเหล้าด่านสะพานฯ หนองคาย ราคาเท่ารุ่น 15 ปีกล่องปกติเป๊ะเลย ประมาณ 1,8xx.- 1.0 L.

ขอบคุณครับ
-------------------

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 09:26:56 AM »
ขอถามต่อครับ :-

1. JimBeam Choice - รสชาติออกแนวไหนครับ หาอ่านรีวิวในนี้ไม่เจอ หรือว่าเป็นเหล้านอกอันดับจึงไม่มีใครพูดถึง เห็นราคาไม่แพงเลยหยิบมาขวดไม่ให้เสียเที่ยว (540.-/ร้านเหล้า ด่านท่าแขก 750 ml.)

2. Glenfiddich 12 yo. - ราคาที่ลาวทำไมแตกต่างจากในไทยถึงห้าสิบกว่าเปอร์เซ็นต์? - ส่วนรุ่น 15, 18, 21 ต่างกันเพียง 20-30% เท่านั้น  -- ขนาด 70 ml. ในไทย 22-24xx ที่ลาว แบงค์พันกะแบงค์ห้าสิบอย่างละใบ / 1.0 L. 1,350.-

3. Glenfiddich 15 yo. -- ที่เป็นกล่องแบบ 4 เหลี่ยม แต่ขวดข้างในรูปทรงคล้ายของเดิม ทำขึ้นในวาระพิเศษอะไรหรือเปล่าครับ - เห็นมีในร้านเหล้าด่านสะพานฯ หนองคาย ราคาเท่ารุ่น 15 ปีกล่องปกติเป๊ะเลย ประมาณ 1,8xx.- 1.0 L.

ขอบคุณครับ
-------------------

1. ตัวนี้ยังไม่เคยลองครับ แนะนำให้ลองแล้วมาแลกเปลี่ยนให้กันอ่านบ้างครับ 023

2. ถ้าเป็นที่ Duty Free ไม่แปลกครับ จริงๆ ทั่วไปแล้วราคาตัว Glenfiddich 12 ปีก็ไม่ได้โหดร้ายมากเหมือนในบ้านเราครับ
บ้านเราเจอทั้งภาษีบาป กำไร โน่นนี่นั่น เลยพาราคาออกทะเลไปไกลมากครับ
ส่วนตัวมองว่าเป็นการตั้งราคาล้วนๆ ตั้งให้สูงนิดหนึ่งไม่งั้นพวก Blended อย่าง บักจ้อนดำอาจจะขายไม่ออกก็เป้นได้ครับ

3. เป็น package ใหม่ครับ

ป.ล. ตั้งกระทู้แล้วอย่าเผลอ lock กระทู้บ่อยๆ นะครับ เดี๋ยวคนอื่นเข้ามาตอบไม่ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 01:36:06 PM »
ขอบคุณมากคุณเก่ง รู้แจ้งละครับ

**ล็อคกระทู้ สงสัยผมจะมั่วกดไปแน่ๆ ขออภัยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 04:59:48 PM »
ขอบคุณมากคุณเก่ง รู้แจ้งละครับ

**ล็อคกระทู้ สงสัยผมจะมั่วกดไปแน่ๆ ขออภัยครับ
ยินดีครับ หากพอจะช่วยไขข้อสงสัยให้ได้บ้างครับ