มีนาคม 29, 2024, 01:58:53 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Dictador 12 YO  (อ่าน 3269 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Dictador 12 YO
« เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 11:35:53 AM »
สำหรับ Dictador ขวดนี้เป็นการบ้านจากคุณตืออีกแล้วครับ ขวดนี้คุณตือกระซิบมาว่าเป็น Single Malt Killer
ผมเองได้ฟังก็ชักสงสัยว่ามันขนาดนั้นเลยเหรอ คงไม่ธรรมดาแน่ๆ
จากการค้นข้อมูลโดยอากู๋ พบว่า Dictador ขวดนี้เป็น Premium Rum จาก Columbia ครับ
้ข้อมูลจากคุณตือบอกว่า มี 3 รุ่น (หากผิดพลาดรบกวนคุณตือช่วยแก้ไขด้วยครับ) คือ 12 ปี 20 ปี และ XO
ราคาดีงามคือ 12 ปีน่าจะสบายกระเป๋ากว่าเพื่อนพอคบได้ ส่วนรสชาติเป็นอย่างไรมาว่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ ครับ

เริ่มที่สี ออกไปทางทองแดงชัดเจน ค่อนข้างเข้มเลยด้วยครับ

กลิ่น กลิ่นตัวน้องแอลแทบไม่ค่อยมีสักเท่าไหร่ เรียกว่าไม่มีแยงให้ระคายจมูกเลยก็ว่าได้
กลิ่น Rum หอมๆ ชัดเจนนุ่มนวลไม่โหดร้ายเหมือน Stroh Rum จากออสเตรีย ที่คราวก่อนเฮีย City เคยหามาให้ลอง
อยากรู้ว่าเป็นอย่างไร กดเบาๆ ตามลิ้งค์นี้ไปอ่านได้ครับ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=2384.0
ตัวนั้นทำผมขยาด rum ไปนาน หากไม่ได้ spirit of thailand อย่างแสงโสมเหรียญทอง (อันนี้ลืมเล่า เดี๋ยวเล่าย้อนหลังให้)มาปลอบขวัญนี่แย่เลยครับ  -0027
ต่อๆ หลังจากนอกเรื่องไปหน่อย กลิ่น Rum ที่ได้มันให้ความรู้สึกถึงความเป็น premium มากไม่ใช่กลิ่นกากน้ำตาล หรือ โมลาสอย่าง Rum ทั่วไป ดมแล้วหอมชื่นใจ ให้อโรม่าค่อนข้างดีงาม

ว่ากันที่รสชาติอันเป็นสิ่งสำคัญกันบ้าง รสหวานดื่มง่าย ไม่เผ็ดร้อน ไม่ซับซ้อน ตรงไปตรงมา แนะนำตัวแบบไม่อ้อมค้อมว่าผมคือ Premium Rum ที่จะมาผ่อนคลายให้คุณนะครับ ติดหางวนิลานิดๆ เนียนวนอวลๆ อยู่ในปากยาวเลย
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Dictador 12 YO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 11:42:42 AM »
Aftertaste สมเป็น Taste of Caribbean Rum โดยแท้ หอมหวานยาวนานอยู่ในปาก ชวนให้อยากทำความรู้จักเรื่อยๆ
แค่พอหันมามองในแก้วอีกที คือมัน.... หมดแล้ว -0058

Conclusion คืออยากหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านมากเลย สมคำคุณตือที่ว่าเป็น SM Killer จริงๆ ครับ จิบได้สบายๆ ในทุกสภาพอากาศ
ผิดจาก spirit of Austria ไกลโขเลย Spirit of Thailand หากมีโอกาสพัฒนาต่อยอด บ่มให้นานขึ้น แล้วเอาออกมาวางขายแบบนี้ผมว่าไม่แน่นะครับ อาจมีเมรัยชั้นเลิศฝีมือคนไทยให้เราได้ชิมกันในราคาสบายกระเป๋าก็เป้นได้

ป.ล. คุณตือครับ ทำเอาอยากได้มากครับตัวนี้ เดี๋ยวต้องล่าหามาเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านให้ได้เลยเชียว
ขอบคุณมากครับที่ส่งของดีๆ มาเปิดโลกทัศน์ให้ครับ -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Dictador 12 YO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 01:18:43 PM »
จริงๆ ผมเรียก Killer จะดูโหดไปหน่อย ผมมาคิดว่าตัวนี้เหมือนเป็นตัวปิดมื้ออาหารหนักๆ แล้วตบด้วยเค้กน่าจะเหมาะ เหมือนกับจิบ SM มาเรื่อยๆ แล้วสุดท้ายปิดด้วย Dictador ซักแก้วตบด้วยน้ำเย็นอีกหน่อย ผมคิดว่าจะเป็นการจบมื้ออาหารที่สวยมากครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ jubilant

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 10:23:42 AM »
ลองตัว20ปี ชอบมากครับ  อยากสอบถามว่านอกจากในบางเวป สามารถหาจากร้านค้าหาได้จากแหล่งไหนได้บ้างครับ -0021

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 02:12:35 PM »
ลองตัว20ปี ชอบมากครับ  อยากสอบถามว่านอกจากในบางเวป สามารถหาจากร้านค้าหาได้จากแหล่งไหนได้บ้างครับ -0021
ใน กทม. มีคนบอกว่ามีขายที่ paragon นะครับ

ออฟไลน์ ลุงมะตูม

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 02:53:25 PM »
เคยเจอ  ที่เซนทรัล อีสวิว  ถ.เลียบทางด่วนรามอินทราครับ  ไม่รู้ หมดหรือยัง

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 05:22:09 PM »
ขอบคุณมากๆครับ เดินหาในวิลล่า ยังไม่เจอตัวซักที

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:46:04 PM »
   มาสายรัมแล้วติดใจกับตัวDictadorอย่างแรง  ขอสอบถามว่าแนวนี้ ให้รสชาด แบบนี้มีตัวอื่นๆที่พอแนะนำเป็นแนวทาง มีตัวไหนบ้างครับ แหล่งเดินตามหาบ่อยๆมีในวิลล่า ,หนองคาย และแม่สายครับ
  ปล. ผมลองตัว Diplomatico แล้ว รู้สึกชอบแต่Dictadorแจ่มกว่า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 08:18:49 AM »
   มาสายรัมแล้วติดใจกับตัวDictadorอย่างแรง  ขอสอบถามว่าแนวนี้ ให้รสชาด แบบนี้มีตัวอื่นๆที่พอแนะนำเป็นแนวทาง มีตัวไหนบ้างครับ แหล่งเดินตามหาบ่อยๆมีในวิลล่า ,หนองคาย และแม่สายครับ
  ปล. ผมลองตัว Diplomatico แล้ว รู้สึกชอบแต่Dictadorแจ่มกว่า
สาย rum ผมก็เคยลองแค่ตัวนี้เหมือนกันครับ เดี๋ยวรอคนอื่นมาตอบดีกว่าเนาะ แหะๆ :smile6:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 09:55:56 AM »
  ขอบคุณ คุณเก่งมากๆครับ  -0029 จริงๆผมลองไปตามหาในหลายๆร้านและแอบตามหาร้านคุณOtrue แต่หลงในเซ็นทรัล อีสวิวซะก่อน ตั้งใจว่าจะไปขอคำชี้แนะ  แต่พลาด :cry5:

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 02:48:18 PM »
ถ้าสาย Run อื่นๆ ที่ออกไปแนวๆ นั้นและมีขายในบ้านเราจะมี ron zacapa 23 หรืออย่าง mount gay black ก็ใช้ได้ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 07:52:28 PM »
ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 04:55:40 PM »
 ถ้าได้ลอง ron zacapa 23 หรือ mount gay black  แล้ว อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ 

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:25:42 PM »
    แอบมมาลองSailor Jerry rum อืม มันออกแนว ละมุนนะครับ ไ่ม่คล้ายRum กลิ่นดันไปคล้ายวิสกี้ ต้องขอบคุณOtrueและคุณลุุงมะตูมมากๆ
ที่ช่วยเปิดโลก ทะลวงธาตุ  เหล้ารัม ราคาเป็นมิตร กับสิ่งแวดล้อมากๆครับ ขาดแต่แหล่งหา มีเฉพาะในห้าง หากแถบรอบๆเพื่อนบ้านมีให้เลือก คงแจ่มน่าดูครับ 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:23:39 AM »
ถ้าได้ลอง ron zacapa 23 หรือ mount gay black  แล้ว อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
Ron Zacapa 23 เคยลองแล้วเล่าเอาไว้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.montfort27.com/forum/index.php?topic=2449.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:16:12 PM »
จากที่ ตามไปอ่าน ดูเหมือนว่า คุณเก่ง ถูกใจ dictador มากกว่าใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 08:42:10 AM »
จากที่ ตามไปอ่าน ดูเหมือนว่า คุณเก่ง ถูกใจ dictador มากกว่าใช่ไหมครับ
คหสต. ใช้แล้วครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 02:47:03 PM »
ขุดขึ้นมาอีกรอบเพราะได้ขวดเต็มมาให้ลองทบทวนอีกครั้ง เลยมาเล่าสู่กันฟังอีกสักรอบครับ

เรื่องสีเหมือนเดิมไม่มีอะไรแตกต่าง

กลิ่นเหมือนเดิม เพิ่มเติมที่ได้คือกลิ่น maple syrup ปนด้วยกลิ่นยาสูบ และเครื่องหนัง

รสชาติเหมือนเดิม แต่ที่เพิ่มเติมเพราะรอบนี้มีให้ค้นหามากกว่าเดิม คือผลไม้แห้ง น้ำผึ้ง maple syrup หอมๆ
ให้ความรู้สึกมันๆ ครีมๆ อยู่ในปาก อร่อยยาว ดื่มง่าย

Aftertaste ยาวค้างในปากนานพอประมาณ ทิ้งกลิ่นยาสูบ กาแฟ หอมอวลๆ อยู่ในปาก

Conclusion ราคานี้ซื้อเถอะไม่ผิดหวังแน่นอน อาจมีมายาคตินิดๆ ด้วยความที่เป็นรับทำให้ไม่คุ้นเคย แต่ได้ลองแล้วจะรักแน่นอน
กับ balance ที่จัดว่างานดี ดื่มง่ายไม่ซับซ้อนมาก เหมาะเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านจริงๆ

ป.ล. ความเห็นที่ให้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ -0019

18-06-2560

นี่ก็งานดองอีกละ  :smile7: