มีนาคม 28, 2024, 05:40:40 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfarclas 17 Yo.  (อ่าน 1545 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfarclas 17 Yo.
« เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 09:26:58 PM »
ได้รับการบ้านขวดนี้มาจากเพื่อนใหม่แปลกหน้าอีกคนหนึ่ง ที่รู้จักกันผ่าน facebook ครับ
แต่ขอเอามาส่งการบ้านในนี้แทนนะครับ หวังว่าคุณ Jira คงจะตามอ่านในนี้นะครับ แหะๆ
สำหรับ Glenfarclas 17 นี่ได้ยินชื่อเสียงมานานว่าเป็นผลผลิตชั้นเลิศจากย่าน Highland
ผมเองเคยผ่านตัว 12 ปีมาก่อนค่อนข้างชอบเลยทีเดียวครับ เชอรี่เข้มข้นเต็มปากเต็มคำดีทีเดียว
ลองหาข้อมูลจากหนังสึอที่มีอยู่ในบ้าน 2 เล่ม ก็พบว่าให้คะแนนค่อนข้างดีงามเลยครับ
MJ Complete Guide to Single Malt ให้คะแนนไว้ที่ 88
และ Whisky Bible 2013 ให้คะแนนไว้สูงถึง 93
ส่วนตัวเราเองหากไม่ลองก็คงไม่รู้ว่ามันจะเลิศเหมือนที่ฝรั่งเขาว่าไว้หรือเปล่านะครับ
ว่าแล้วเรามาว่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ กันดีกว่าครับ

เริ่มกันที่สี สำหรับเจ้า Glenfarclas 17 นั้นออกสีทองอำพันมากกว่าตัว 12 ปี ที่ออกเป็นสีเจือไปทางทองแดงมากกว่าครับ

ต่อกันที่กลิ่นบ้าง สูดครั้งแรกชวนให้นึกถึง Custard Cake ที่ใส่ Sherry เชื่อมลงไป กลิ่นชวนให้รู้สึกผ่อนคลายดีเลยครับ
นึกไปถึงกลิ่นของ Macallan Sherry Oak กับ Kavalan Sherry Cask ได้เลย

รสชาติ ลิ้นบ้านๆ บอกว่ามีรสคล้ายบ๊วยเค็มในจิบแรก ตามด้วยกลิ่น Sherry เชื่อม เจือด้วยกลิ่นควันนิดหน่อย
เค็มนิดๆ ให้สัมผัสหวานขม กับความรู้สึกเต็มในปากค่อนข้างดีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 08:42:48 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfarclas 17 Yo.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 09:35:30 PM »
Aftertaste ทิ้งความรู้สึกเหมือนกลิ่น Custard Caramel เค็มปะแล่ม กับความเผ็ดซ่าไว้ในปากนิดๆ รวมๆ ก็ค่อนข้างดีงามครับ
แต่ผมกลับประทับใจกับรุ่นน้องตัว Glenfarclas 12 มากกว่า

Conclusion เพื่อนๆ หลายคนที่เคยลองเจ้า Glenfarclas 17 ตัวนี้ค่อนข้างประทับใจ
ผมกลับชอบตัว 12 ปีมากกว่า รู้สึกว่า (คหสต.) ตัว 12 ปีให้สัมผัสที่ครบเครื่องกว่า
คือ สัมผัสแรกนั้นผมให้ตัว 12 ปีสร้างความประทับใจได้ดีกว่าตัวนี้ครับ
แต่บางทีอาจเป็นเพราะปริมาณที่ลองอาจจะน้อยไปสักนิดก็ได้ครับ แหะๆ

ส่วนตัวเลยคือ ถ้าเจอ 2 ตัวนี้พร้อมกันผมคงเลือกที่จะหยิบตัว 12 ปีกลับบ้านมาด้วยกันดีกว่าครับ

ป.ล. ความเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ -0023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2016, 08:42:35 AM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Glenfarclas 17 Yo.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 09:52:32 AM »
ส่งการบ้านรัวๆ เลยนะครับ 023
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 12:06:31 PM »
ส่งการบ้านรัวๆ เลยนะครับ 023
อากาศเป็นใจ เริ่มขยันครับ กลัวไม่มีใครส่งการบ้านมาให้อีกครับ แหะๆ

เอาความจริง ดองการบ้านไว้เยอะจนเฮียขู่ว่าจะไม่หาการบ้านให้ถ้าไม่รีบส่ง น้ำตาจิไหล(ใครปอกหัวหอม)  -0075