มีนาคม 28, 2024, 08:08:10 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Tomatin : Cu Bocan Alc 46%  (อ่าน 1589 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Tomatin : Cu Bocan Alc 46%
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 09:13:01 AM »
รุ่นพิเศษ NAS จากค่าย Tomatin เป็น SM จากย่าน Highland ที่มีควันนิดๆ
แนะนำตัวไว้ข้างกล่องและขวดว่า "Light Smoke Intertwined with Rich Citrus and Exotic Spices"
ก็รวมความแบบงูๆ ปลาๆ ได้ว่า "ควันเบาๆ กับ Citrus เข้มๆ และ เผ็ดแบบแปลกๆ นะตัวเธอ"

คำว่า Cu Bocan เป็นชื่อเรียกหมาปีศาจที่อาละวาดอยู่ในย่าน Tomatin เป็นตำนานที่เล่ากันมานานหลายร้อยปี
จะว่าไปก็เข้าใจเอาชื่อมาทำเป็นเรื่องราวได้ดี

สำหรับเจ้า Cu Bocan ขวดนี้ทำคะแนนได้ไม่สูงมากจาก MJ Complete Guide to Single Malt ที่ 78 คะแนน

รวมๆ ข้อมูลเบื้องต้นแบบบ้านๆ ก็ประมาณนี้ครับ คราวนี้มาลองแล้วเล่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ ดีกว่าครับ

สี ทองใสๆ ขาหนืดพอประมาณ ไม่ได้หนืดมากตามประสาของเหล้า NAS

กลิ่น ควันอยู่พอประมาณ Peat นิดๆ ไม่มากมายนัก Citrus นี่พอควรเลยสมเป็น Rich Citrus
สำหรับกลิ่นควันนั้นเป็นกลิ่นควันหอมๆ อโรม่า ไม่ใช่ควันทึบๆ หนักๆ เหมือนควันจากย่าน Islay
รวมๆ แล้วสำหรับควันแนวนี้ผมชอบนะ ไม่หนักมากมาย ดมได้เรื่อยๆ คล้ายๆ กับ DalWhinnie 15 เลยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: Tomatin : Cu Bocan Alc 46%
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 09:24:38 AM »
รสชาติ หวานนำ น้ำผี้ง Malt รมควัน Citrus  ตัวเนื้อเหล้าค่อนข้างบาง และเบา แต่ก็ทิ้งหางควันจางๆ ที่ใสๆ ไม่ Peat
ไม่มีกลิ่นยาสูบ เหมือนพวก Islay รวมๆ นี่ชอบเลย ดื่มง่าย ใสๆ ไม่ซับซ้อน
สายหนักควันอาจไม่ชอบหรือไม่ค่อยโดนสักเท่าไหร่ ละม้ายตัว Dalwhinnie อยู่พอควรเลย

Aftertaste ค่อนข้างจะสั้น จบแบบไม่ต้องคุยกันมากให้เสียเวลา ยกผมจิบต่อไปเถอะ ไปคุยกันต่อในปาก เพราะรสชาติผมดี
ดื่มได้ลื่นๆ ทิ้งควันจางๆ กับ Malt ลื่นๆ หอมๆ แต่ก็รู้สึกแห้ง ไว้ในปากกำลังดี

Conclusion สายหวานที่ชอบควันเบาๆ ไม่หนักหน่วงหาติดบ้านไว้ได้ไม่เสียหาย อากาศดีๆ ฝนตกพร่ำๆ
ยกมานั่งจิบกับหนังสือดีๆ สักเล่ม หรือจะเปิดเพลงที่ชอบคลอไปเบาๆ ก็ไม่ว่ากัน
หรือจะเอานั่งจิบพูดคุยกับเพื่อที่ชอบแนวเดียวกันก็ดีงามอยู่นะ

ป.ล. ลองแล้วเล่าสู่กันฟังตามประสาลิ้นบ้านๆ ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยนะครับ
หากใครมีโอกาสได้ลองก็เอามาเล่าแลกเปลี่ยนให้กันฟังบ้างก็ได้นะครับ  -0023
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
Re: Tomatin : Cu Bocan Alc 46%
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 07:48:09 AM »
อิอิเกิดความอยากรู้อีกแล้วสิเรา  -0054 -0054 -0054

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:40:45 AM »
...เหมือนจะเคยลองแล้วชอบ...
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ choke

• Sophomore MC27/30
  • **
  • ถูกใจ: +20/-0
  • long lasting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 04:56:37 PM »
อ่านแล้วออกแนวทางสายกลางเลยนะครับนี่
When I drink  whiskey, I drink whiskey; and when I drink water, I drink water