มีนาคม 19, 2024, 06:27:53 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Balvenie Caribbean Cask 14 Yo Alc. 43%  (อ่าน 1615 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Balvenie Caribbean Cask 14 Yo Alc. 43%
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 05:11:15 PM »
สำหรับ Balvenie เป็นอีกเจ้านอกจาก Glenmorangie ที่นิยมเล่นกับถังต่างๆ มาก
ส่วนใหญ่ที่ทำออกมาเท่าที่เคยลองไม่ค่อยจะผิดหวังจากทั้งสองค่ายสักเท่าไหร่ครับ
แต่ก็อย่างว่าครับ "ลางเนื้อชอบลางยา" ผิดถูกไม่มีว่ากันที่ความชอบส่วนตัวล้วนๆ
ตัว Balvenie ขวดนี้ผ่านการ Finished ด้วยถังที่เรียกว่า Caribbean Cask ซึ่งจัดเป็น White Rum ชนิดหนึ่งครับ
ว่ากันที่ข้อมูลนิดหน่อยตามประสาคนชอบลอง แล้วเล่า มากกว่าเน้นด้านข้อมูลเช่นเคยครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Balvenie Caribbean Cask 14 Yo Alc. 43%
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 05:15:08 PM »
มาว่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ จมูกบ้านๆ กันบ้างดีกว่าครับ
เริ่มที่สี ทองใสๆ คล้ายสีน้ำผึ้ง เหลืองอร่ามดูงามตาดีครับ

ด้านกลิ่นบ้าง วนิลา น้ำผึ้ง ผลไม้สุกหอมๆ เจือด้วยกลิ่นตัวน้องแอลที่รบกวนอยู่พอประมาณ
กลิ่นเหล้า Rum บางๆ รวมๆ แล้ว Aroma ค่อนข้างดี
แต่ขาดกลิ่นฉ่ำๆ กับใสๆ แน่นๆ ของ Core Range อย่าง Double Wood 12 และ 17
คหสต. ชอบกลิ่นทาง Double Wood มากกว่าครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: Balvenie Caribbean Cask 14 Yo Alc. 43%
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 05:24:40 PM »
ว่ากันที่ส่วนสำคัญ รสชาติ ตัวเนื้อเหล้าค่อนข้างหนืด เผ็ดนำตามด้วยความรู้สึก Malty ซ่าๆ เผ็ดๆ อยู่ในปาก
ผสมน้ำลงไปนิดหน่อยจะดื่มง่ายลื่นๆ ให้กลิ่น Oak และวนิลา ออกมามากขึ้น

After Taste ให้ความเผ็ดค้างคาอยู่ในปาก เจือด้วยกลิ่น Molass กับ Oak หอมๆ อยู่พอประมาณ ไม่ยาวมาก

Conclusion รวมๆ แล้วสำหรับผมถือว่าพอใช้ได้ ดื่มแบบ Neat ค่อนข้างจะเผ็ดไปสักนิด
แต่เจือด้วยน้ำแล้วดื่มง่ายขึ้น ความซับซ้อนของกลิ่น+รส เมื่อเทียบกับ Core Range อย่าง Double Wood 12 และ 17
น้้นไม่ค่อยมีให้เห็น ออกไปทางทื่อๆ ไปสักนิด ประมาณว่า สวัสดีครับ ผมชื่อ Caribbean Cask นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
แล้วก็เดินจากไป ไม่มีอ้อล้ออะไรอีก
คหสต. ไม่เหมาะจะเลือกเป็นเหล้าสามัญประจำบ้านสักเท่าไหร่ เหมาะไว้จิบเล่นๆ เพลินๆ พอได้ เปลี่ยนบรรยากาศเวลาเบื่อๆ ก็ได้อยู่
เอาไว้ทำความรู้จักกันพอละ

ป.ล. ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ เอามาเล่าสู่กันฟังตามประสา ไม่รับประกันความถูกต้องเหมือนเช่นเคยครับ -0023

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 05:31:20 PM »
เทสทีเป็นขวด เดี๋ยวก็เมาแย่หรอก
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2016, 05:43:21 PM »
เทสทีเป็นขวด เดี๋ยวก็เมาแย่หรอก
ไม่ขนาดนั้นหรอกครับตือ เปิดมานานแล้วเพิ่งนึกได้ว่าลืมเขียนครับ แหะๆ

ออฟไลน์ ลุงมะตูม

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 05:08:17 PM »
ขอบคุณครับ