มีนาคม 28, 2024, 08:55:31 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Kavalan Solist Sherry Cask alc 57.8%  (อ่าน 2071 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเฮีย City ที่หอบหิ้ว Kavalan ขวดนี้มาฝากตั้งแต่ปีที่แล้ว  -0023
มาสบโอกาสเปิดไปเมื่อคืนนี้เองครับ ต้องบอกว่า Kavalan ขวดนี้มีดีไม่ธรรมดา
เช่นเคย เป็นการบอกเล่าสู่กันฟังตามประสาเพื่อนคอเดียวกัน ไม่รับประกันความถูกต้องใดๆ ทั้งสิ้นครับ
ว่ากันตามประสาลิ้นบ้านๆ เมื่อคืนที่ลองก็เหมือนการทักทายขั้นต้น หากมีเรื่องราวเพิ่มเติมจะมาเสริมให้อีกครั้งครับ

ข้อมูลเบื้องต้นแบบงูๆ ปลาๆ สำหรับตัวนี้จัดว่าเป็น CS ด้วยความรุนแรงของน้องแอลที่ 57.8%
บ่มด้วยถัง Sherry สีจึงออกมาแดงค่อนข้างมาก เรียกได้ว่าสีมะฮอกกานี เลยก็ว่าได้ครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Kavalan Solist Sherry Cask alc 57.8%
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 08:55:24 AM »
กลิ่นเมื่อรินออกมาครั้งแรกชวนให้นึกถึง Macallan Sherry Oak เป็นอย่างมาก
โดยเฉพาะกับ Macallan Sherry Oak 25 Yo. กลิ่นละม้ายมาก
เข้าใจหรือมโนว่าน่าจะบ่มด้วยถังเชอรี่ทันทีหลังจากกลั่นเสร็จ ทำให้ได้กลิ่นและสีที่เข้มข้นขนาดนี้
อายุไม่ได้ระบุก็ต้องจัดเป็น NAS แต่ก็ทำกลิ่นและสีออกมาได้ดีทีเดียวครับ

ด้านขาก็จัดว่าสวยงามดีอยู่ไหลเอื่อยลงมาเป็นแผงเลยครับ

ว่ากันที่รสชาติบ้างดีกว่า จิบแรกแบบ Neat นั้นแผดเผามากด้วยความแรงของน้องแอลที่ 57.8%
แต่กลับไม่มีกลิ่นตัวของน้องแอลมารบกวนสักเท่าไหร่ บาดกระพุ้งแก้ม และขบลิ้นจนชาเลยทีเดียวเชียว
เมื่อเจือด้วยน้ำแร่ลงไปสักนิดหน่อยกลิ่นยิ่งพุ่งออกมาทักทายให้ฟินได้อีก กลิ่นเชอรี่เข้มข้น คล้ายกับ Macallan Sherry Oak
เนื้อเหล้าสากๆ ด้วยความแรงของน้องแอล เจือด้วยกลิ่นหอมของดอกไม้ และเชอรี่ข้นๆ

ข้อเสียของมันก็คือ Finish ที่สั้นไปหน่อย กับความแรงที่กัดไปทั่วปากตั้งแต่ลิ้น กระพุ้งแก้ม ยันซอกฟันและเหงือก
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

Re: เมาไม่รั่วมั่วส่งการบ้านกับ Kavalan Solist Sherry Cask alc 57.8%
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 09:02:58 AM »
อย่างที่บอกตอนต้นว่าวันนี้ผมแค่ทำความคุ้นเคยกับน้องเขาก่อนนะครับ
ไว้มีโอกาสนั่งคุยแบบละเลียดกับน้องเขาอีกรอบ จะมาเพิ่มเติมและเสริมให้อีกครั้งหนึ่งครับ

Conclusion เบาๆ วันนี้จัดว่าเป็น CS ที่ดื่มง่าย กลิ่นตัวน้องแอลไม่รบกวน
ที่สำคัญผมว่ามันคือ Macallan Sherry Oak ของเอเชีย เลยก็ว่าได้
ที่ว่าอย่างนั้นเพราะ มันถอดแบบทั้งสี กลิ่น รสชาติ ของ Mac ออกมาได้เกือบทั้งหมด
หากให้โอกาสในการพัฒนา และบ่มให้มีอายุลงบนฉลาก ผมว่าไม่แน่นะครับอาจไปได้ไกลกว่านี้ทั้งรสชาติ และ "ราคา"

สำหรับเพื่อนที่มองหาหรืออยากลอง แนะนำให้หาได้จากไต้หวัน หรือตาม Duty Free ครับ
ราคาผมตอบไม่ได้ เพราะเฮีย City หิ้วมาฝาก และไม่ยอมเก็บตังค์ บอกว่า "เมิงชิมแล้วเล่าให้ฟังพอ"  -0019
ที่แน่ๆ ราคาผมว่าครึ่งหนึ่งของ Macallan น่าจะได้อยู่นะครับ

ยังไงเดี๋ยวได้ทำความคุ้นเคยกับน้องเขามาขึ้นจะมาเล่าเสริมให้ได้อ่านกันอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 10:50:40 AM »
ไปเที่ยวโรงกลั่นกันไหมครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 08:58:55 PM »
ไปเที่ยวโรงกลั่นกันไหมครับ
ไปมาแล้วม่ายช่ายหราตัวเธอ เอามาเล่าสู่กันฟังจิ 023

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 08:54:32 AM »
ตัวนี้ถ้าเทียบกับตัวที่@เก่งเคยแถมไปให้ในกระปุกน้ำปลาตอนแจกเป็นรางวัลของเย็นย่ำฯ แล้วต่างกันมากป่าวครับ ผมเคยชิมตัวนั้นมันออกเค็มๆหวานๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2016, 08:42:31 PM »
ตัวนี้ถ้าเทียบกับตัวที่@เก่งเคยแถมไปให้ในกระปุกน้ำปลาตอนแจกเป็นรางวัลของเย็นย่ำฯ แล้วต่างกันมากป่าวครับ ผมเคยชิมตัวนั้นมันออกเค็มๆหวานๆ
ต่างครับ ตัวนี้เชอรี่เจ้มจ้นมากครับ และถึง ALC จะมีถึง 57.8% แต่ก็แทบจะไม่ได้กลิ่นเอาเลยครับ
ป.ล. @เก่งนี่ใครครับ ผมไม่ได้เป็นแอดมินเพจไหน หรือเวปไหนนะครับ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 09:21:22 AM »
เขาแอบกระซิบมาว่าตัวที่เจ้าของโรงกลั่นชอบสุดคือซีรี่ส์นี้ที่เป็นตัว Port
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 09:42:26 AM »
เขาแอบกระซิบมาว่าตัวที่เจ้าของโรงกลั่นชอบสุดคือซีรี่ส์นี้ที่เป็นตัว Port
อย่ามายั่วกันสิฮ่ะ ไม่รู้จะมีโอกาสได้ลองก่ะเขาหรือเปล่าอ่ะจิ เห้อ... -25