เมษายน 27, 2024, 06:08:20 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการตี๋กอล์ฟ  (อ่าน 32336 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการตี๋กอล์ฟ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 05:51:42 PM »
บ๊วย ไปตี pot บ๋อ  ;D

ออฟไลน์ Mor-Rim-Doi

• Freshman MC 27/30
  • *
Re: แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการตี๋กอล์ฟ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 09:53:35 PM »
ไปตวย
ไปตวย...

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 10:05:35 PM »
 8) เสียดายวะหมอ...วันนี้วันแรงงาน May Day
โรงงานปิดหมด.... :'(

aekaia

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:31:40 PM »
8) เสียดายวะหมอ...วันนี้วันแรงงาน May Day
มีบางกลุ่มตี้เปิ้นยินดีฮับโอทีว่ะเก๋ อยู่ตี้ว่าจะมีแฮงเหลือจากหลุม 18 มาตี๋หลุม 19 ต่อได้ก่อตะอั้นนะ

tanakorn tananuwat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 09:41:17 AM »
มีบางกลุ่มตี้เปิ้นยินดีฮับโอทีว่ะเก๋ อยู่ตี้ว่าจะมีแฮงเหลือจากหลุม 18 มาตี๋หลุม 19 ต่อได้ก่อตะอั้นนะ

โฮ๋ท่านเอก ท่านอินไซด์ขนาดนั้นก่อนก๋า

ออฟไลน์ ปี๋ใหม่เมือง

• ประถม MC 27/30
  • ลูกหม้อ MC
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 09:46:49 AM »
ฮานิบ่ะเฮ้ย ชมรมกอล์ฟ 19 หลุม มันมาแฮงดีต้ะ :D :D :D :D

โฮ๋ท่านเอก ท่านอินไซด์ขนาดนั้นก่อนก๋า

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 09:04:14 PM »
ปกติอ้ายบ๋วยก็ชอบหลุม 19 เป็นพิเศษอยู่แล้วบ่ใจ๋กาหา
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:55:31 AM »
มีวิธีการตีลูกข้ามทรายและจุดตกน้อยมาฝาก

ผมได้อ่านหนังสือและได้ดูในรายการกอล์ฟ ซึ่งเป็นวิธีการสอนลูกนี้ครับ
คือนักกอล์ฟส่วนใหญ่จะมีความรู้สึกว่าการซิฟข้ามบังเกอร์ และตำแหน่งธงอยู่ใกล้กับบังเกอร์นั้น
นักกอล์ฟมักจะตีสั้นแล้วตกบังเกอร์ไป ซึ่งเกิดความเสียหายเพราะต้องระเบิดทราบอีกครั้งหนึ่ง

ตามที่ได้อ่านมา และดูทีวีมา เขาแนะว่า ปกติแล้วท่านซิฟอย่างไรให้ซิฟอย่างนั้น เพียงแต่ขยับลูกกอล์ฟไปทางซ้ายอีกนิดหน่อยท่ายืนของท่านให้ท่านยืนให้น้ำหนักตกอยู่ที่เท้าหลัก (เท้าซ้าย) และเวลาการทำ Down Swing ให้ความรู้สึกว่าตีให้ผ่าน
พร้อมทั้งรักษาเท้าขวาให้กดไปเท้าซ้าย พร้อมทั้งรักษากึ่งกลางหน้าอกให้อยู่ในตำแหน่งของลูกที่อยู่

เพื่อน ๆ ลองฝึกดูนะครับ ผลลัพธ์ที่ออกมาท่านจะเห็นว่าลูกกอล์ฟจะลอยโด่งขึ้น และตกลงมาอย่างนุ่มนวล และลูกกอล์ฟ
จะไม่คอยวิ่งเท่าไหร่ เพราะผมลองทำหลายครั้งแล้ว และได้ผลพอสมควร

ได้ผลอย่างไรช่วยตอบกลับในกระทู้ด้วยครับ

ถ้าจำไม่ผิดลูกนี้สอนโดย เดวิท เล็ตเบ็ทเตอร์ (โปรไทเกอร์ คนเก่า)ครับ

ออฟไลน์ mor wor

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 01:58:21 PM »
ของกระผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องระเบิดไม่ขึ้นครับโปร
เพราะส่วนใหญ่มันจะลอยข้ามไปอีกฟากของกรีนอะ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 11:24:15 AM »
การอิมแพคของโปรแตกต่างกับ นักกอล์ฟสมัครเล่นตรงไหน

เพื่อนนักกอล์ฟครับกระผมขอฝากลักษณะการตีลูก (อิมแพค) ให้เพื่อนลงพิจารณาดูนะครับ
ลักษณะการอิมแพคของโปรส่วนมาก จะเป็นการอิมแพคลูกกอล์ฟจากด้านในเข้าหาลูก คือโปรส่วนใหญ่ เวลาซ้อมกอล์ฟนั้น
เขาเหล่านั้นจะหาร่องของการอิมแพค คือ เมื่อแบลคสวิงขึ้นไปถึงจุดสุงสุดแล้ว เวลาเดาวน์สวิง พวกโปร จะทำการลดระดับของกริบ
ในแนวด้านในตัว ในมุมแคบข้างลำตัว(ค่อนข้างที่จะชัน) ก่อนจะส่งเหล็กไปตีลูกกอล์ฟให้ราบเรียบไม่กระชากวงสวิงแต่เน้นการอิมแพคครับ

ส่วนนักกอล์ฟสมัครเล่นนั้น การตีลูกมักจะไม่คำนึงถึงร่องของวงสวิง ส่วนใหญ่เป็นการตีลูกกอล์ฟ ด้วยกำลัง ซึ่งจะทำให้เกิดการผิดพลาด
ในการตีลูก ลักษณะการตีส่วนใหญ่จะเป็นการตีจากด้านบนลงมาในลักษณะทุบลงมาตีลูกทำให้ลูกไม่เป็นไปตามที่ต้องการ ระยะทาง
บางครั้งสั้น บางครั้งไกล ไม่แน่นอน

ดังนั้นนักกอล์ฟทุกท่านครับ ถ้าท่านเป็นคนหนึ่งที่ต้องการตีกอล์ฟให้ได้ดี ลองหาร่องของสวิง โดยลองหาหนังสือ หรือผู้รู้แนะนำว่า
ร่องของวงสวิงคือเป็นอย่างไร และจังหวะในการตีกอล์ฟนั้นเป็นจังหวะอย่างไร (จังหวะของนักกอล์ฟสมัครเล่นนั้น จังหวะในการตีจะใกล้
จังหวะของนักกอล์ฟหญิงอาชีพ)

วันนี้ขอเข้ามาแนะนำนิดหน่อยนะครับ หรือใครมีอะไรถามเข้ามาได้ครับผม

ออฟไลน์ นิชคุณ ป๋ายดอย

• เทพเกรียน ประจำบอร์ด
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 04:13:06 PM »
ฮามีอะไรจะถามครับ...โปรพ้ง...

ฮาจะถามว่า...

เมื่อใดร้านโปรพ้งจะสั่งของที่โรงงานของฮาเพิ่มอีกครับ??

ของดีมีคุณภาพแบบนี้ ซื้อไปขายรับรอง รวยยย!!!!

ไม่ทราบว่าเซลฯ เข้าไปแจ้งโปรโมชั่นเดือนนี้หรือยังวะ?

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 04:52:26 PM »
เพื่อเนินครับ เฮาก่บ่ฮู้ว่าคนซื้อของไปไหนหมดครับ
ตอนนี้ขายของเงียบขนาดเลยครับ
อย่างใดถ้าเฮาขายของได้เฮาตึงแนะนำสินค้าของท่านตลอด
แต่ลูกค้าหายไปหมดเลยครับ

ส่วนเรื่องเซลยังบ่เข้ามาครับผม

aekaia

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 07:23:57 PM »
ฮามีอะไรจะถามครับ...โปรพ้ง...

ฮาจะถามว่า...

เมื่อใดร้านโปรพ้งจะสั่งของที่โรงงานของฮาเพิ่มอีกครับ??

ของดีมีคุณภาพแบบนี้ ซื้อไปขายรับรอง รวยยย!!!!

ไม่ทราบว่าเซลฯ เข้าไปแจ้งโปรโมชั่นเดือนนี้หรือยังวะ?
พุทโธ่เอ๋ย !!!!!! ไอ่คุณเนิน  ในที่สุดก่อมาอีหรอบเดียวกั๋นละว้า  หาว่าฮาโตะขายประกั๋น คิงก่อโตะขายแท้งค์น้ำเหมือนกั๋นละว้าเพื่อน อิอิอิอิ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 02:20:35 PM »
ถึงเพื่อนนักรัก (กอล์ฟ) ทุกท่าน
เฮามีข่าวดีมาฝาก แต่สำหรับเพื่อนที่อยู่เจียงใหม่ หรือใกล้เคียงเน้อ
ในวันที่ 13-14 มิถุนายนนี้ จะมีเจ้าหน้าที่จาก บริษัท ACUSHNET มาทำการ
วัด Club Test Fitting ซึ่งเพื่อนนักกอล์ฟที่ต้องการจะทำการนี้ ปกติแล้ว การ
Club นี้ ราคาอยู่ที่ 3000 บาท แต่เขาทำการ Test ให้ฟรีครับ
สนใจโทรหาได้เลยนะครับ จะจองพื้นที่ไว้ให้
หมายเหตุ: ใช้เวลา Club ช่วงกลางวันเท่านั้น

aekaia

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 12:00:17 AM »
ถึงเพื่อนนักรัก (กอล์ฟ) ทุกท่าน
เฮามีข่าวดีมาฝาก แต่สำหรับเพื่อนที่อยู่เจียงใหม่ หรือใกล้เคียงเน้อ
ในวันที่ 13-14 มิถุนายนนี้ จะมีเจ้าหน้าที่จาก บริษัท ACUSHNET มาทำการ
วัด Club Test Fitting ซึ่งเพื่อนนักกอล์ฟที่ต้องการจะทำการนี้ ปกติแล้ว การ
Club นี้ ราคาอยู่ที่ 3000 บาท แต่เขาทำการ Test ให้ฟรีครับ
สนใจโทรหาได้เลยนะครับ จะจองพื้นที่ไว้ให้
หมายเหตุ: ใช้เวลา Club ช่วงกลางวันเท่านั้น
พ้ง  คิงเกยฮุ้สึกยินดีและหดหู่ในเวลาเดียวกั๋นพ่องก่อวะ

ฮากะลังเป๋นอยู่ต๋อนเนี๊ยะ พอฮาได้รับโทรศัพท์แจ้งจากคิงฮาโคตรดีใจ๋เลยว่ะ

แต่พอฮาฟังวันที่  ฮาไค้เตะก้านคอไอ่คนตี้มันเลอกวันที่ :-X

มันจะมาหา (พ่อ) มันหยังอาทิตย์ที่ฮาบะอยู่เชียงใหม่วะ

คิงเส้นใหญ่บอกหื้อมันมาใหม่แหมเตื้อป๊ะพ้ง ต๋อนฮาอยู่ตึงวันมันก่อบะมา

เซ็งโว๊ย !

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:05:41 AM »
ฮิ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ;D

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:35:16 PM »
ในวงการกอล์ฟตอนนี้ ถ้าใค๋บ่ฮู้จักวงสวิงสมัยใหม่ล่าสุด และฮอตมากที่สุดแล้ว
เฮาขอแนะนำฮื้อเปื้อน ๆ ลองไปซื้อหนังสือ Golf Digest ดูเน้อ ฉบับตี่มีฮูปอิมแพคของ วีเจย์ ซิงค์ครับ

แต่ผมยังบ่ฮู้รายละเอียดตี่แน่นอน (ยังบ่ได้ไปปฏิบัติดู) ขอเวลาไปทดลองดูก่อนแล้ว ได้ความคืบหน้า
ประการใด แล้ว จะมาบอกเปื้อน ๆ เน้อครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 02:16:00 PM »
มีข่าวต่อจากเมื่อวานนี้
ผมได้เอาความรู้เรื่องวงสวิงใหม่ไปทดลองใช้แล้วครับ ปรากฎว่า ระยะทางที่ได้ดีขึ้น และมีทิศทางที่ดีขึ้น
วงสวิงตีง่ายขึ้น แต่คงต้องเพิ่มความแข็งแกร่งของกล้ามเนื้อขาทั้งสองข้าง
แต่ผลลัพธ์ที่ผมต้องค้นคิดก็คือ การกำหนด Back Spin ของลูกกอล์ฟให้ได้ เพราะไปทดลองใช้ในสนามจริง ๆ แล้ว
แทนที่ลูกกอล์ฟจะตกได้ตามความรู้สึก และระยะที่แม่นยำแล้ว กลับถอยหลัง(Back Spin) มากจนเกินความต้องการ
ซึ่งทำให้เสียโอกาศในการได้พัตระยะใกล้ ๆ

ส่วนผลที่จะตามมาของร่างกายนั้น ถ้านักกอล์ฟไม่แข็งแรงแล้ว การทำดาว์นสวิง จะมีความผิดพลาดพอสมควร เพราะลูกกอล์ฟ
ที่ออกไปนั้น มีพลังที่ดีมาก ๆ  สาเหตุเนื่องมาจาก วงสวิงใหม่นี้ มีความรุนแรงในการตีค่อนค้างมาก อาจส่งผลให้เกิดปฏิกิริยา
ย้อนกลับไปสู่กล้ามเนื้อของผู้ตีได้ ต้องอาศัยระยะเวลาในการรอดูผลสักช่วงหนึ่งครับ

ถ้าเพื่อนท่านใดสงสัยวงสวิงใหม่นี้ต้องการทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง กระผมเองขอบอกว่ายังเป็นในช่วงที่กำลังทดลองใช้อยู่ครับ
แต่สามารถแนะนำลักษณะของลักษณะการสวิงได้พอสมควรครับ

ออฟไลน์ Lion King

• The Watcher Team
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 04:40:50 PM »
เปิ้ง เปิ้นฮ้องโปรพ้ง ล๋อ

ออฟไลน์ pongsatorn/27

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 05:09:52 PM »
ตีกอล์ฟมันม่วนจั๋งใด