เมษายน 19, 2024, 02:05:37 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการตี๋กอล์ฟ  (อ่าน 32255 ครั้ง)

tanakorn tananuwat

• บุคคลทั่วไป
ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก่เพื่อว่าอาจมีเปื้อนนักกอล์ฟ ตี่มีปัญหา
หรืออยางพัฒนาในการตี๋กอล์ฟฮื้อดีขึ้น
ซึ่งถ้าผมบอกได้ก่จะตอบไปฮื้อ หรือแนะนำได้บ่นักก่น้อยครับ
ในวันนี้ผมก็ขอเอาสิ่งตี่ผมเจอกับตัวเอามาบอก เพื่อเปื้อนจะลองทำดู
ถ้าได้ผลอย่างใดก่ขอแจ้งกลับตวยเน้อครับ

เรื่องมีอยู่ว่าช่วงหลังนี้ประมาณ 6 เดือนมานี้ ผมตี๋กอล์ฟแล้ว ฮู้สึกว่าตี๋สั้นลงกว่าแต่ก่อนนัก
คือประมาณว่า เหล็ก 7 ปกติตี๋อยู่ตี่ประมาณ 170 หลา ช่วงหลังตี๋เหลือแค่ประมาณ 155 หลา
ผมก่พยายามฝึกดู ระยะก่บ่เพิ่มขึ้น ในที่สุดผมก็ได้อ่านหนังสือเล่มนึ่ง (SWING) บ่ใจ่สวิงกิ้งเน้อ
ในเล่มนั้นหัวข้อเปิ้นบอกว่า มีการพัฒนาพลังในการตี๋กอล์ฟอย่างหนึ่งคือ พลัง ฉี
วิธีทำคือ ท่านลองยืนในท่าตีกอล์ฟท่าปกติของท่าน แล้ว ดึงเท้าซ้ายของท่านลงต่ำมา แต่เซ็ทช่วงบนเหมือน
ครั้งแรกที่ยืน แล้วลองตีดู โดยพยายามให้เท้าทั้งสองของท่านอยู่ติดกับพื้นให้นานที่สุดในการตีหนึ่งครั้ง ครับ

แล้วผมยังหาพบอีกหนึ่งเรื่องคือ ระบบการหายใจในการตีกอล์ฟ บางท่านอาจรู้เรื่องอยู่แล้ว
คือในการตีกอล์ฟหนึ่งครั้งนั้น เพื่อไม่ให้ร่างกายออกแรงมากเกินไป พร้อมทั้งรักษาระบบความดันของเส้นเลือด
ของเราด้วยครับ   กระผมลองใช้วิธีนี้ครับ คือ เวลาเราจะตีกอล์ฟนั้น การยืนจรดลูก ผมจะคำนึงถึงระบบหายใจดังนี้
ก่อนการขึ้น Back Swing นั้นให้หาจังหวะของการหายใจเข้าและออกพร้อมกับการตีช็อตนั้น คือ อย่ากลั้นหายใจ
ในการตีกอล์ฟครับ คือ ขึ้น Back Swing ให้ท่านหายใจเข้า และ เวลา Down Swing ให้หายใจออก ครับ
เหมือนกับการยิงปืน ท่าพร้อมก็คือหายใจเข้า และค่อย ๆ หายใจออกอย่างเบา ๆ เพื่อเหนี่ยวไกปืน ครับ

วิธีการนี้ทำให้ผมได้ระยะของการตีกอล์ฟกลับคืนมา และการตีที่นิ่มนวลขึ้นมากกว่าเดิ่ม และเหนื่อยน้อยลงไปมาก
เพื่อนลองทำตามได้นะครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Chat601

• Freshman MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
Re: แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการตี๋กอล์ฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 06:36:05 PM »
ดีจัง โปรมาเองเลยใช่ไหม เสียดายเฮาตีกอล์ฟบ่จ้าง

ออฟไลน์ pongsatorn/27

• มัธยมปลาย MC 27/30
Re: แลกเปลี่ยนความรู้เรื่องการตี๋กอล์ฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 01:28:21 PM »
ถามบรรดาท่านทั้งหลายตี่ตีกอล์ฟว่ามันม่วนจังได๋

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 02:12:08 PM »
อันนี้กระผมก่บ่ฮู้ว่าจะตอบจะใดนะครับ
แต่ฮู้ว่าเล่นแล้วมันท้าทายครับ เพราะตี๋ไปบ่เกยเหมือนกันซักครั้งเดียวเลย

จ่างเกยโดนคนว่าอยู่เหมือนกัน ว่ามันม่วนตงใด
ฮ้อนก่ฮ้อน ยังบ่ปอเอาเหล็กแบน ๆ ไปตี๋ลูกกลม ๆ ฮื้อไปลงหลุมตี่มีหน้อยเดียว

ก่เลยโดยว่า ๆ มันเมาตี๋ก้าหน่วยบ่ง่าว  ;D

ออฟไลน์ thisis_ayre

• อนุบาล MC 27/30
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 03:50:52 PM »
ตะก่อนก่อเกยกึดเหมือนกันว่ามันม่วนตั้ดได  พอได้ไปออกรอบเตื่อเดียว ( แล้วก่เป็นเตึ่อเดียว จนกุวันนี้  ..   แฮ่ แฮ่.. จะมีคนเจื่อฉันก่อหาว่ามันม่วนแต้ )  ก่อเข้าใจว่ามันม่วนตั้ดได  มันก่อแล้วแต่คนเนาะ  แต่ฉันว่า วิวอันจ้าดงาม ของสนามตีลูกบะง่าวเนี่ยะ ตี่มันทำฮื้อฮู้สึกว่าชอบ ( ม่วน บ่อ ม่วน นี่แล้วแต่ว่าตีได้ดีมอกได  )  ยิ่งสนามตี้เจียงใหม่ ตี้เขาใหญ่ ตี้ภูเก็ต ฉันว่ามันไถ้จะงามขนาด

aekaia

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 06:55:38 PM »
ไค่ฮู้ก่อว่ามันม่วนหยั่งใด  เพราะว่ามันสามารถตีได้ถึง 18 หลุมในวันเดียวน่าก่า ตี๋หลุม1 เสร็จต่อหลุม 2 ทันที อิอิ  แม่นก่อพ้ง

ออฟไลน์ กระบี่อยู่ที่ใจ

• มัธยมปลาย MC 27/30
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 10:23:25 AM »
โปรพ้งรับแก้วงให้ด้วยอ่ะเป่าคับ

ออฟไลน์ Poramet

• ประถม MC 27/30
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 03:12:53 PM »
โปรพ้งฮาตี๋กอล์ฟมือขวามาจ๊าดเมินมันบะดั้ยเรื่อง
ก่อเลยลองไปหัดตี๋ซ้ายตี๋ดั้ยซักเดือนตี๋ไปตี๋มามันชักไปกั๋นใหญ่
ยะใดดีโปร

ออฟไลน์ ปี๋ใหม่เมือง

• ลูกหม้อ MC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 05:44:28 PM »
ฮาว่า มาตั้งชมรมกอล์ฟรุ่นเฮาดีกว่า มีหลายคนละนี่ตี้เล่นกอล์ฟ

ออฟไลน์ เด็กคลองชล

• เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 06:46:55 PM »
โปรพ้งรับแก้วงให้ด้วยอ่ะเป่าคับ

ขอสมัครเป็นนักเรียนด้วยคนค้าบ
ตีหน่อยบะง่าวมา 7 ปี
ยิ่งตี ยิ่งเลว
ยิ่งตี ยิ่งสั้น

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 11:03:24 AM »
 ;D ฮาตีบ่จ้าง
 แต่ฮาชอบไปสนามกอล์ฟตวยเขานา
ไปนั่งรอตี้สโมสร
ซดเบียร์รอ เคล้าคลอเสียงเพลง นั่งผ่อสาวๆ แคดดี้กับบรรยากาศสนามเขียวๆ เป็นตี้สุขใจยิ่ง
ปล่อยหื้อเขาไปเดินตวยหน่วยบะง่าว งกๆ  อิดก็อิด ฮ้อนก็ฮ้อน ต๋ามสบายเต๊อะ :-\

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 11:08:44 AM »
ฮาก่อตีบ่จ่าง แต่ถ้าจะไปต่อหลุม 19 เมื่อใด ก่อจวนกั๋นโตยเน้อ  ;D
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

aekaia

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 11:43:42 AM »
ฮาก่อตีบ่จ่าง แต่ถ้าจะไปต่อหลุม 19 เมื่อใด ก่อจวนกั๋นโตยเน้อ  ;D
ฮั่น....ฮาว่าแล้ว มันต้องมีโผล่มาสักคนล่ะน่าตี้ชอบหลุม 19 แบบฮาเนี่ย

ออฟไลน์ อุเทน47

• Senoir MC27/30
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 11:50:56 AM »
เกยตี๋...เตื้อเดียวได้...สองฮูก่อ ม่วนนา  ;D

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 12:02:19 PM »
ฮั่น....ฮาว่าแล้ว มันต้องมีโผล่มาสักคนล่ะน่าตี้ชอบหลุม 19 แบบฮาเนี่ย
งั้นเรามาตั้งชมรมคนตีกอล์ฟหลุม 19 กันดีกว่านะพี่เอก
อย่างน้อยคนจอมทองก็ชอบหลุม 19 เหมือนกันเนอะ ;D
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ mor wor

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 12:27:10 PM »
ตอนตี๋ก่อม่วนดี แต่ตอนเสียตังมันบ่ม่วนเน้อ

sarawut.a

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 12:29:59 PM »
ตอนตี๋ก่อม่วนดี แต่ตอนเสียตังมันบ่ม่วนเน้อ
เออ... หมอวอคร๊าบ ไอ้ตีที่ว่านี่ตีอะไรคร๊าบ เอาให้ชัดๆ เน้อ
ว่าตีกอล์ฟปกติ หรือว่าไปต่อที่หลุม 19 อ่ะ สับสนคร๊าบ สับสน
ขอความชัดเจนหน่อย ;D

ออฟไลน์ mor wor

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 12:34:48 PM »
ตีกลองมั๊ง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 03:00:24 PM »
อันว่าการตี๋กอล์ฟนั้น มันขึ้นอยู่กับความม่วนของแต่ละคนนะครับ
เรื่องตี่ถามว่าผมรับแก้วงก่ เก้ากระผมมิบังอาจแก้วงให้ได้ แต่ อาจสามารถ
ตี่จะจ่วยดูฮื้อได้พ่อง นะครับ (ในเจียงใหม่เน้อ) ส่วนเปื้อนที่อยู่ต่าง จังหวัดถ้าเข้ามาเจียงใหม่
ก่ขอฮื้อบอกแล้วกั๋นครับ จะจ่วยดูฮื้อ

และสำหรับบางคนแล้ว ที่ชอบต่อหลุม 19 นั้น
มันเป็นความชอบของบุคคลเหมือน กั๋นครับ แต่ถ้าพวกท่านไปเมื่อใดแล้ว
กรุณาเก็บไว้เป็นความลับมิเช่นนั้นท่านอาจบ่ได้ตี๋ตึงสองอย่างครับ

ปล. ท่านเอก บอกตวยเน้อไปเมื่อใด ครับ

ออฟไลน์ ปี๋ใหม่เมือง

• ลูกหม้อ MC
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 05:18:52 PM »
ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับ ผมเพิ่งหัดเล่นครับ ;D ;D ;D ;D