มีนาคม 29, 2024, 03:49:01 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านใด เคยทานSingleMalt กับฝรั่งมั่งครับ  (อ่าน 3098 ครั้ง)

ออฟไลน์ CAAD2

• SM Newcomer
  • มักเหล้าคลับ
  • มัธยมต้น MC 27/30
  • ถูกใจ: +2/-0
  • Wine & Vinyl
เมื่อคืน ด้วยเหตุอะไร ไม่ทราบได้ ผมลองเอาฝรั่งกับHighland Park EINAR & vintage 2001 มาpairingกันดูเล่นๆ
ผลหรือครับ โอเครเลย ยอดเยี่ยม กระเทียมดองมากเลยครับ -0014 555  -0005
ลองดูนะครับ ท่านพี่ๆ ครับ

&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: พี่ๆท่านใด เคยทานSingleMalt กับฝรั่งมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 08:40:20 AM »
น่าสนใจนะครับ ปกติผมดื่มกับ Shortbread มากกว่า ผมว่ามันเข้ากันดีครับ
โดยเฉพาะถ้าเป็น SM จากย่านชาวเกาะนะครับ -30
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ JIKOL

• อนุบาล MC 27/30
  • **
  • ถูกใจ: +0/-0
  • ชีวิตเพื่อลูกและครอบครัว ฮึ๊บๆ
Re: พี่ๆท่านใด เคยทานSingleMalt กับฝรั่งมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 08:52:26 AM »
อ่านหัวข้อตอนแรกนึกว่าดื่่มกับชาวต่างชาติแต่นี้มันฝรั่งจิ้มบ๊วยผมนิลั่นเลย อิอิ เคยกินลาฟรอย 10y กับพล่ากุ้งสดผลที่ได้พังพินาศอย่างสิ้นเชิงรสชาติของเหล้ามันผลักดันกลิ่นยำนิพุ่งกระจายเนื่องจากต้องยำแบบกึ่งสุดกึ่งดิบคาวสิครับงานนี้ เรียกว่าพลาดอย่างแรง ต้องเก็บเหล้าเปิดเบียร์เย็นๆกินคู่กับพล่ากุ้งดีที่สุด พลาดอย่างแรงแต่ก็เป็นบทเรียนเลยครับว่าจะกิน SM ต้องเลือกเมนูคู่กันให้ดี ไม่งั้นพินาศแบบผม -0041 -0035 -0082

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 05:01:27 PM »
สารภาพตามตรงครับ ต่ออ่านหัวข้อกระทู้ครั้งแรกผมก็เข้าใจว่านั่งดื่มกับชาวต่างชาติเหมือนกันครับ  -0018
คราวหน้าแนะนำให้ลองกับมะม่วงดูบ้างนะครับ อิอิ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 09:24:54 AM »
Single Malt ดื่มกับผลไม้เข้ากันมากครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 12:40:18 PM »
น่าสนใจนะครับ ปกติผมดื่มกับ Shortbread มากกว่า ผมว่ามันเข้ากันดีครับ
โดยเฉพาะถ้าเป็น SM จากย่านชาวเกาะนะครับ -30
น่าสนใจลองดูครับ

อ่านหัวข้อตอนแรกนึกว่าดื่่มกับชาวต่างชาติแต่นี้มันฝรั่งจิ้มบ๊วยผมนิลั่นเลย อิอิ เคยกินลาฟรอย 10y กับพล่ากุ้งสดผลที่ได้พังพินาศอย่างสิ้นเชิงรสชาติของเหล้ามันผลักดันกลิ่นยำนิพุ่งกระจายเนื่องจากต้องยำแบบกึ่งสุดกึ่งดิบคาวสิครับงานนี้ เรียกว่าพลาดอย่างแรง ต้องเก็บเหล้าเปิดเบียร์เย็นๆกินคู่กับพล่ากุ้งดีที่สุด พลาดอย่างแรงแต่ก็เป็นบทเรียนเลยครับว่าจะกิน SM ต้องเลือกเมนูคู่กันให้ดี ไม่งั้นพินาศแบบผม -0041 -0035 -0082
เป็นฝรั่งสดแช่ให้เย็นจัดๆครับ ฝรั่งห่อ/สมอระบัง/พันธ์ดีด้วยครับ อร่อยมาก

สารภาพตามตรงครับ ต่ออ่านหัวข้อกระทู้ครั้งแรกผมก็เข้าใจว่านั่งดื่มกับชาวต่างชาติเหมือนกันครับ  -0018
คราวหน้าแนะนำให้ลองกับมะม่วงดูบ้างนะครับ อิอิ
มะม่วงมันผมทานกับพวกญี่ปุ่นบ่อยๆครับที่ธนิยะ สมัยทำงานก่อสร้างด้วยกัน ทานกับชีวาสครับ อร่อย/เข้ากันมากๆ  -0005

Single Malt ดื่มกับผลไม้เข้ากันมากครับ
ครับผม ช่วงนี้ เลยจัดบ่อยครับท่านอ. แตงโมก็เคยลองครับ ผลไม้พวกนี้ แช่ให้เย็นจัดๆ ดื่มเข้ากันกับSMมากๆเลยครับ  -30
&WhyNot  : If Not Me, Who? If Not Now, When?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 12:48:12 PM »
อีกอย่างที่ผมพบคือ ผลไม้แช่เย็น แก้อาการเหล้าเค็ม  -25 ได้ชงัดเลยครับ  -11