มีนาคม 29, 2024, 08:26:45 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเป็นไปได้ที่เหล้าจะเสื่อมสภาพก่อนที่เราจะซื้อครับ...  (อ่าน 1995 ครั้ง)

ออฟไลน์ masksb

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
สวัสดีพี่ทุกท่านนะครับ เป็นกระทู้แรกเลย แล้วก็ค้างคาใจมานานละด้วยครับ
เรื่องเกิดจากผมเคยซื้อ Jameson Irish Whisky มาจากร้านค้าเหล้าร้านหนึ่งในตัวจังหวัด แต่หลังจากที่ลองเปิด ดม ดูด ดื่ม ดูแล้ว รสชาติมันช่างผิดคาดจากที่เคยศึกษามาอย่างสิ้นเชิง ไร้กลิ่น ไร้รสอันพึงจะมี ครั้งนั้นผมสันนิษฐานว่าเกิดจากการเก็บเหล้าเป็นเวลานาน แต่ก็ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า... ??

จนมาวันนี้ มีโอกาสได้หยิบ Dewar's White Label มาทดลอง หลังจากที่ทั้งอ่านและศึกษามาพอประมาณหนึ่ง หลังจากเปิด ดม ดูด ดื่มดูแล้ว ผลปรากฏว่า...

'เหมือนเจมส์สันที่เคยดื่มเป๊ะเลย!?!' เกิดอะไรขึ้น ?

ครั้งนี้ทำให้ผมยิ่งคลางแคลงใจเกี่ยวกับเรื่อง 'เหล้าเสื่อม' มากขึ้น ตกผลึกเป็นการต้องมาโพสต์ถามศิษย์พี่ทุกๆท่านครับ...

"เป็นไปได้ไหมครับที่การเก็บวิสกี้เป็นเวลานานๆ ทั้งๆที่เป็นขวดใหม่ ยังไม่ได้เปิดฝา จะทำให้กลิ่นและรสเปลี่ยนไป (ในทางลบ) ได้มากขนาดนี้ ?"

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
มีความเป็นไปได้สูงครับ ปกติเหล้าควรเปิดดื่มหลังจากที่บรรจุแล้วไม่เกินสิบปีครับ
แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาด้วย ถ้าตั้งโชว์โดนแสงบ่อยๆ การเสื่อมสภาพก็น่าจะเร็วขึ้น
แนะนำว่าหากอยากตั้งโชว์ควรโชว์ทั้งที่อยู่ในกล่องน่าจะดีกว่า
แสง ความร้อน เย็น การเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ มีผลในการเก็บรักษาทั้งนั้นครับ
หากอยากตั้งโชว์นอกกล่องไม่ควรตั้งนานครับ.
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
แล้วแบบนี้ เราจะเช็คได้รึเปล่าครับ ว่าเหล้าที่เรากำลังจะจ่ายเงินซื้อมา
จะมีอาการ 'เสื่อม' รึเปล่า ?

เพราะเหล้าที่ซื้อมา ตัวหลังนี่ซื้อมาจากท็อปส์ในโรบินสันเลยทีเดียว ไม่คิดว่าจะพลาดได้ -0042

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม... -0021

แล้วแบบนี้ เราจะเช็คได้รึเปล่าครับ ว่าเหล้าที่เรากำลังจะจ่ายเงินซื้อมา
จะมีอาการ 'เสื่อม' รึเปล่า ?

เพราะเหล้าที่ซื้อมา ตัวหลังนี่ซื้อมาจากท็อปส์ในโรบินสันเลยทีเดียว ไม่คิดว่าจะพลาดได้ -0042

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม... -0021
ตัวหลังสุดที่ว่านี่ซื้อมานานยังครับ หรือว่าซื้อแล้วเปิดเลยครับ ถ้าซื้อมาแล้วทิ้งไว้นานก็อาจเป็นที่การเก็บรักษาของเราเอง
แต่ถ้าเพิ่งซื้อ คงต้องดูที่แสตมป์ที่ติดอยู่บนขวดว่าเป็นปีไหนครับ
ถ้าจะเช็คคงยากครับว่า "เสี่อม" หรือปล่าว เบื้องต้นที่พอจะเช็คได้ก็คือดู อากรบนขวดว่าเป็นปีไหน นับย้อนหลังไปไม่เกิน 5 ปีถือว่าผ่าน
เกินกว่านั้นอาจต้องวัดดวงว่าการเก็บรักษาของเขาเป็นอย่างไร
ดูสีเหล้า ถ้าออกใสๆ (อันนี้ลำบากนิดกรณีที่เหล้าใส่ขวดสีทึบ หรือเหล้าบางรุ่นที่สีอาจไม่เข้ม) หรือผิดจากที่เราเคยซื้อ
ก็ตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนว่า "อาจจะเสื่อม" ที่เหลือก็ดวงล้วนๆ ละครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
ตัวหลังของผมนี่ Dewar's White Label ซื้อวันที่โพสต์เลยครับ ฮ่าๆๆ
เพราะเปิดดื่มปุ๊บ สะกิดใจปั๊บเลย ถึงกับต้องตั้งกระทู้ถามเลยล่ะครับ
ละก็แสตมป์ที่อยู่บนฝา ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ลอกและโยนทิ้งลงท่อน้ำทันที!! -09

หลังจากวันนี้คงต้องสังเกตอากรดีๆก่อนซื้อเลยครับผม เพราะผมผิดหวังมาหลายรายการแล้ว...

นอกจาก 2 ตัวที่พูดไป ยังมี Jack Daniel's No.7 มาแล้ว ตัวนี้จับผิดง่ายครับ เพราะเคยดื่มตัวที่ทุกอย่างยังอยู่ครับ (สี กลิ่น รส)
เลยไม่ค่อยมีปัญหา จะเริ่มมีปัญหาก็ตรงเหล้าที่ไม่เคยได้ลองดื่มแบบดีๆ เต็มๆนี่แหละครับ

ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูลดีๆ ซึ่งบางทีเราเองก็พลาด หลงๆลืมๆไป... ^^"

ซื้อเลยเปิดเลยนี่บางทีต้องวัดดวงกับการเก็บรักษาของเขา เพราะบางร้านชอบเอาออกจากกล่องมาตั้งโชว์
หากตั้งโชว์ไว้นานๆ ก็มีโอกาสที่เหล้าจะโดนแสงจนเสื่อมสภาพได้เหมือนกันครับ
ยิ่งบางร้านชอบเอาสปอตไลท์ส่องเหล้าให้ดูสวยงามนี่ตัวเร่งให้เสื่อมเลย เพราะโดนทั้งความร้อนและแสง หนักเลยครับ

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
เท่าที่ได้เปิดและชิมมา

ถ้าเราซีเรียดกับสิ่งคาดหวัง...เป็นทุกข์เปล่าๆ อย่าไปดื่มมันเหอะครับ ปกติเหล้าก็ใช่จะเป็นสิ่งที่ดี ที่เขาว่า อิๆ

ส่วนตัวผมชิมสิ่งที่ได้ จากขวดนั้นๆ....ครับชอบก็ซ้ำ ไม่ชอบก็ผ่าน

ปล,ให้เชื่อใจลิ้นตัวเอง ลิ้นคนอื่น ก็เป็นของเขา ใว้เป็นแนวทางได้ครับ

ดื่มให้สุขและสนุกครับ พร้อมทั้งรับผิดชอบต่อสิ่งรอบข้างด้วย

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
ดูสีดูปริมาณน้ำเหล้าก็พอจะเดาได้ระดับหนึ่งครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ