มีนาคม 28, 2024, 11:53:47 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Glenfiddich 18 YO สองขวดนี้ต่างกันอย่างไร  (อ่าน 1902 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIAT

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
รบกวนพี่ๆ ทุกท่าน คือผมมีเจ้า Glenfiddich 18YO อยู่สองขวดแต่คนละเวอร์ชั่นกัน อีกขวดนึงมีคำว่า Batch reserve กล่องสี่เหลี่ยมอันนี้เพิ่งได้มาเดือนนี้เอง ขนาด 0.7 l  อีกกล่องก็เป็นทรงสามเหลี่ยมที่พบเห็นทั่วๆไปตามสไตล์ของเค้า อันนี้ได้มาปีที่แล้ว ขนาด 1 l ทั้งสองขวดฝากคนที่ไม่ดื่มเหล้าซื้อให้จาก Duty free เลยไม่แน่ใจว่า1. รสชาด ต่างกันหรือไม่  2. เป็นรุ่นพิเศษใช่หรือไม่เค้าทำมาเนื่องในโอกาสอะไร เพราะเห็นหลายๆยี่ห้อมักทำรุ่นพิเศษออกมา หรือแค่เปลี่ยนรูปทรงบรรจุผมเพิ่งเข้ามาทาง SM เคยดื่มครั้งแรก Glenficdich 12 YO ก็ดื่มแบบผสมมิกเซอร์ ไม่รู้จริงๆว่า SM เค้าต้องดื่มแบบ Neat หรือไม่ก็ On the Rock มันถึงไม่เสียรสชาด ตอนนั้นเด็กเสริร์ฟบอกว่าเหล้าอะไรอะพี่ ขวดแปลกๆ แล้วกลิ่นหอมมากเลยพี่ ...555 พี่ก็เพิ่งเคยดื่มนี่แหละ หลังจากนั้นเลยอยากได้ 15YO  และ 18YO แต่ตอนที่ฝากเค้าซื้อไม่มี 15 YO เลยได้ 18 YO มาทั้ง 2 ครั้ง  อ้อปีที่แล้วGlenficdich 15 YO ไม่มี คนที่รับฝากเลยจัด Glenlivet 15 YO มาแทนเค้าบอกว่าคนขายแนะนำ ทั้งหมดยังไม่ได้เปิดเลยครับ และปีนี้อยากได้อีกสักขวดไม่รู้จะเอา Glenficdich 15 YO หรือ Glenlivet 18 YO ดีครับ หรือยี่ห้ออื่นดี แบบที่ดื่มง่าย ไม่ต้องเบ้หน้าเวลาดื่มอะครับ  เอาแบบที่พี่เลยลองมาแล้วว่าดีนะครับ มีงบอยู่ไม่เกิน 3 พัน รบกวนอีกข้อนึงแล้วกันเป็น 3 ข้อ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2015, 03:39:50 PM โดย KIAT »

• *
Re: สอบถาม Glenfiddich 18 YO สองขวดนี้ต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 03:35:37 PM »
 :cheer:

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: สอบถาม Glenfiddich 18 YO สองขวดนี้ต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 06:06:58 PM »
รุ่นเดียวกันทั้งสองขวดครับ แต่เป็นการ Re-packaging หรือเปลี่ยนขวดเท่านั้นเองครับ
ส่วนเรื่องแนะนำนี่ ขอถามก่อนว่าได้เปิดลองตัว Glenfiddich 18 ที่ได้มาไปแล้วหรือยังครับ
ถ้าเปิดชิมแล้วชอบหรือปล่าว อยากได้แนวทางของคุณก่อนครับ จะได้แนะนำทางไปต่อได้ถูกครับ

เรื่องเบ้หน้าเวลาดื่มนี่ค่อนข้างยากนะครับ เพราะต้องถามอีกว่าเวลาดื่มแล้วยังได้กลิ่น Alc อยู่หรือปล่าว
กลิ่นที่ทำให้เบ้หน้านี่ใช่กลิ่น Alc หรือว่ากลิ่นอื่นครับ และที่สำคัญกลิ่นที่แต่ละคนชอบก็ไม่เหมือนกันอีกสิครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 04:59:05 PM »
ตามที่พี่เก่งบอกเลยครับ

แต่จุดเด่นของรุ่น 18 ปีของค่ายนี้อีกอย่างคือรุ่นที่เป็นขวดยาวจะมีการบอก batch ที่ผลิตครับ เพราะงั้นแต่ละ batch จะมีรสชาติต่างกันเล็กน้อยแบบไม่ต้องมโนเพราะบอก batch ไว้ชัดเจน แต่รุ่นใหม่ต้องมโนกันหน่อยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 09:39:46 PM »
ขอบคุณพี่ otrue และพี่เก่งมากครับ คืออดีตผมเคยดื่มเหล้าขาวแบบโคนบังคับนะครับ ผมว่ากลิ่นมันแรงมากเลย อีกอย่างจมูกผมไม่ได้กลิ่นเลยมาหลายปีแล้วเนื่องจากเป็นภูมิแพ้อากาศ จะทานอะไรที่ยังไม่เคยทานจะต้องถามตลอดว่ากลิ่นเป็นยังไง แล้วนโนเอานะครับ รสชาดยังแยกได้อยู่ครับ ผมชอบแนวหวานทานง่ายๆแบบไม่บาดคอ บาดลิ้นประมาณนั้นนะครับ เพราะฉนั้นเลยอยากรู้จากผู้มีประสบการณ์นะครับ ^____^

ออฟไลน์ udomkd

• มักเหล้าคลับ
  • Freshman MC 27/30
  • ถูกใจ: +37/-0
  • กินเหล้าอย่างมีความสุข
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:56:59 PM »
จมูกไม่รับกลิ่นแล้ว...น่าจะเลิกดื่มเหอะครับ.....เปลืองตังค์ค่าเหล้าเปล่าๆ

มันเหมือนว่า...ดมสาวแล้วไม่ได้กลิ่นสาบ.......(สาว)นะ....555