เมษายน 26, 2024, 04:52:24 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเทคนิคการเก็บรักษาเหล้าครับ  (อ่าน 3991 ครั้ง)

ออฟไลน์ jui

• มักเหล้าคลับ
  • ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +1/-0
แต่ละท่านมีวิธีเก็บรักษาเหล้าที่ดื่มค้างไว้ยังไม่หมดยังไงครับโดยไม่ให้รสชาติเปลี่ยน
ส่วนเหล้าที่ยังไม่เปิดเก็บใส่กล่องไว้เฉยๆเพียงพอมั้ยครับ ที่อุณหภูมิห้องปกติ

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้^^

-0054
May the force be with you ... ^^

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: อยากทราบเทคนิคการเก็บรักษาเหล้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 08:31:19 PM »
เก็บใส่กล่องปกตินี่เลยครับคุณ Jui สำหรับเหล้าที่ยังไม่ได้เปิด
ส่วนเหล้าที่เปิดแล้ว หากมีขวดที่เล็กกว่าก็ถ่ายลงขวดเล็กลง เก็บไม่ได้โดนแสงแค่นั้นก็พอครับ
หากไม่มีก็เก็บใส่กล่องเดิมๆ อย่าตั้งทิ้งไว้ให้โดนแสงก็พอละครับ
ปกติผมก็เก็บแบบนั้นมาตลอดครับ อย่าง Mac25 เปิดมาร่วมปี เพิ่งเอามากำจัดให้หมด ผมก็ว่ารสชาติไม่เปลี่ยนนะครับ -0019
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ jui

Re: อยากทราบเทคนิคการเก็บรักษาเหล้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 12:03:23 PM »
เก็บใส่กล่องปกตินี่เลยครับคุณ Jui สำหรับเหล้าที่ยังไม่ได้เปิด
ส่วนเหล้าที่เปิดแล้ว หากมีขวดที่เล็กกว่าก็ถ่ายลงขวดเล็กลง เก็บไม่ได้โดนแสงแค่นั้นก็พอครับ
หากไม่มีก็เก็บใส่กล่องเดิมๆ อย่าตั้งทิ้งไว้ให้โดนแสงก็พอละครับ
ปกติผมก็เก็บแบบนั้นมาตลอดครับ อย่าง Mac25 เปิดมาร่วมปี เพิ่งเอามากำจัดให้หมด ผมก็ว่ารสชาติไม่เปลี่ยนนะครับ -0019

ขอบคุณมากครับ
ตอนแรกกะจะเอาเทปพันท่อน้ำสีขาวๆมาพันเหล้าที่เปิดแล้ว ถ้าปีนึงรสไม่เปลี่ยนคงไม่ต้องแล้วสินะครับ
ว่าแต่ขวดน้ำปลา นี่หาซื้อกันจากแหล่งไหนครับ ^^
 -30
May the force be with you ... ^^

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 04:53:48 PM »
ขวดแก้วอะไรก็ได้ครับ บางทีผมก็ใช้พวกขวดแยมที่ล้างให้สะอาดๆ เอาครับ (สำหรับถ่ายขวดให้เล็กลงนะครับ)
ส่วนขวดน้ำปลานี่ก็ก็ใช้วนๆ กันเวลาเพื่อนๆ ส่งมาให้ บางทีได้ขวดเล็ก 50 ml. มาก็เอามาใช้ส่งต่อกันไปเรื่อยๆ ครับ
ขวดยาแก้ไอที่ล้างให้สะอาด หรือขวดลิโพ M150 ก็ได้อยู่

ป.ล. เว้นขวดยาหม่องอย่าได้เอามาใช้เลยเชียว หึๆ โดนมาแล้ว ArdBeg รุ่นพิเศษแถมกลิ่นยาหม่องด้วย -0013
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ jui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 02:45:34 PM »
ขวดแก้วอะไรก็ได้ครับ บางทีผมก็ใช้พวกขวดแยมที่ล้างให้สะอาดๆ เอาครับ (สำหรับถ่ายขวดให้เล็กลงนะครับ)
ส่วนขวดน้ำปลานี่ก็ก็ใช้วนๆ กันเวลาเพื่อนๆ ส่งมาให้ บางทีได้ขวดเล็ก 50 ml. มาก็เอามาใช้ส่งต่อกันไปเรื่อยๆ ครับ
ขวดยาแก้ไอที่ล้างให้สะอาด หรือขวดลิโพ M150 ก็ได้อยู่

ป.ล. เว้นขวดยาหม่องอย่าได้เอามาใช้เลยเชียว หึๆ โดนมาแล้ว ArdBeg รุ่นพิเศษแถมกลิ่นยาหม่องด้วย -0013

กลิ่นโรงบาลแผนไทยเลยสินะครับ อิอิ

ขอบคุณครับ ^^