มีนาคม 29, 2024, 04:32:11 PM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะมีข้อมูลเหล้า ตัวนี้บ้างครับ  (อ่าน 2040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojosung

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0
สวัสกีครับเพื่อนๆชาวมักเหล้าเข้าปีใหม่ไทยขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขครับ เข้าเรื่องเลยครับ พอดีไปลื้อตู้เก็บของเจอเหล้า
The sovereign single cask (single grain scotch whisky)
Distiller 1990 at Cameronbrigge
Age 23 years
ใครเคยดื่ม หรือพอจะมีข้อมูลบ้างครับ ตัวนี้ก็บอกว่าเป็นเกรน แตกต่างจาก malt ไม่ครับ

และก็อีกตัวอลังการครับ คือ macallan oscuro ผมไม่มีข้อมูลเลย ใครพอรู้ประวัติของเค้าบ้างรับ

(ยังมีอีก 2ตู้ ถ้าลื้อแล้วเจอไรดีๆ จะมาขอข้อมูลจากเพื่อนๆ ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
Re: ใครพอจะมีข้อมูลเหล้า ตัวนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:26:44 PM »
รบกวนขอรูปประกอบด้วยจะช่วยได้มากขึ้นเยอะเลยครับ
แต่ตัว Single Grain น่าสนใจมากครับ เพราะหาได้ยากกว่า Single Malt เยอะเลยครับ
ถามว่า Grain ต่างจาก Malt ไหม อันนี้คือต่างแน่นอนครับ ค่อนข้างเยอะเชียว
ผมเองยังไม่เคยลอง Single Grain แต่เท่าที่เคยลอง Pure Grain อย่าง Snow Grouse ต้องบอกว่ามีดี และน่าสนใจครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

• *
Re: ใครพอจะมีข้อมูลเหล้า ตัวนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 11:54:42 PM »
เหลือแต่ชวดครับ กล่องหาไม่เจอครับ

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 08:30:50 AM »
http://www.whiskynotes.be/2013/grain/cameronbridge-1990-sovereign/

ข้อมูลที่พอจะหามาได้ คือ Sovereign เป็นเหมือนบริษัทที่ซื้อเหล้าจะโรงกลั่นต่างๆ มาบรรจุเองครับ
โดยจะคัดเลือกพวก Rare Item มาบรรจุเอง ตัวนี้น่าจะเป็นตัวเดียวกับ Haig เหล้าพี่แบคแฮมครับ
ลองอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมตาม link ที่ให้อีกทีนะครับ
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 09:17:29 AM »
เท่าที่ดูตัวนี้เป็น Independent bottle ครับ โดย Sovereign ซึ่งเหล้าที่ใช้มาจากโรงกลั่นที่ชื่อว่า Cameronbrigge เป็นโรงกลั่นในเครือ Diageo หรือที่เราทราบกันดีเจ้าของ Johnnie Walker หน่ะครับ โดยเหล้าจากโรงกลั่น Cameronbrigge เกือบทั้งหมดถูกเอาไปผสมเป็นเหล้าแทบทุกตัวในเครือ

ความหมายของ Single Cask นั้นก็ตามตัวครับคือ ถังเดียว ไม่ปนกับถังอื่นจำนวนขวดที่ผลิตออกมาแต่ละคลาจะมีจำนวนหลักร้อย ดีบ้างไม่ดีบ้าง ซึ่งตัวนี้ผมเองก็ยังไม่เคยชิมเลยตอบไม่ได้ว่าดีหรือไม่แต่ ถ้าเป็นตัวอื่นของ Cameronbrigge ก็ถือว่าทำได้ดีเลยทีเดียว ทั้งนี้สามารถหาชอมได้จาก Hiag Club ซึ่งเป็น Single Grain ที่เพิ่งวางจำหน่ายไม่นานมานี้ครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 08:51:43 PM »
 เหล้าอีกตัวที่อยู่่ในตู้เก็บของที่ลื้อเจอรับ คือ โง่วเกผวย คือเหล้าอะไรครับ

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 03:01:54 PM »
ตัวนี้ไม่ใช่แแนวผมอะครับ ไม่ทราบเลยครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ