เมษายน 25, 2024, 09:18:37 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Ardbeg TEN 46%  (อ่าน 2251 ครั้ง)

ออฟไลน์ otrue

• มักเหล้าคลับ
  • Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Ardbeg TEN 46%
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 03:48:46 PM »
หลังจากผ่านพ้นปีเก่าต้อนรับปี 2558 ปีนี้ก็ขอให้ทุกๆ ท่านมีความสุข ความเจริญ และที่สำคัญสุขภาพแข็งแรงครับ

ช่วงปลายปีค่อมต้นปีผมจะยุ่งมากๆ ด้วยเรื่องงานและธุระต่างๆ เลยไม่ได้เขียนรีวิวให้เพื่อนๆ อ่านกันแต่ก็ไม่ได้หายไปไหนครับ ยังคงนั่งร่ำสุราอยู่เช่นเคย ในฐานะที่ผมเป็นคนชอบวิสกี้ที่มีกลิ่นควันปีใหม่นี้ผมขอเจิมด้วยเหล้าแห่งควันนามว่า Ardbeg TEN จากเกาะ Islay เช่นเคย สำหรับประวัติคร่าวๆ ของโรงกลั่น Ardbeg ลองย้อนไปอ่านรีวิวเกาะ Islay ที่ผมเคยเขียนไว้ได้ครับ

มาว่ากันด้วยเรื่องของเจ้า TEN ขวดนี้ดีกว่า Ardbeg TEN มีอายุบ่ม 10ปี จะถือว่าเป็นตัวหลักในการทำการตลาดของค่ายนี้เลยก็ว่าได้ ถังที่ใช้บ่มหลักๆ น่าจะเป็น ex-bourbon บรรจุมาในขวดสีเขียวเข้มฉลากสีดำดูขรึม อัดมาแบบ Non-chilled filter 46% แอลกอฮอล์ จากข้อมูลมีระดับความควันถึง 55ppm ถือว่าสูงมากหากเทียบกับเหล้าที่เราคุ้นเคยอย่าง JW Black ที่อยู่ในระดับไม่ถึง 12ppm
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ

• ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
Re: Ardbeg TEN 46%
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 03:49:33 PM »
Appearance: สีทองเหลืองใสมาก (pale gold) ขาเล็กยาวไหลช้า

Aroma: กลิ่นควันน้ำมันเครื่อง กาแฟ หมูย่าง ชอคโกแล็ต เนยไหม้

Taste: สัมผัสเผ็ดกลางๆ หวานนำ กลิ่นคลาเมลไหม้ น้ำผึ้งไหม้ อบเชย

With Water: เผ็ดน้อยลงกลิ่นควันยังคงเด่น บอร์ดี้ยังถือว่าแน่น

Finish: กลิ่นควัน ถ่านไม้ น้ำมันก๊าซ บอร์ดี้ค่อยๆ จาง จบไปแบบยาวพอสมควร

สรุป: สำนักนี้ผมชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้วเป็นโรงกลั่นที่มีเรื่องราวมากมาย แถมวิสกี้ตัวมาตราฐานอย่าง Ardbeg TEN มีทั้งกลิ่นควันพร้อมความหวานมันทำให้ได้น้ำหนักของรสชาติและกลิ่นที่หนักแน่นชัดเจนเป็นเอกลักษณ์เหมาะกับนักดื่มวิสกี้ที่เริ่มเข้าสู่เส้นทาง Hardcore และข่าวดียิ่งกว่าไม่แน่ว่าจะมี Ardbeg เข้ามาให้ลองกันในบ้านเราอีก 2 รุ่นแต่เป็นรุ่นไหนนั้นไว้แน่ชัดแล้วจะมาเล่าให้ฟัง

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:48:46 PM »
รีวิวได้ดีจนอยากไปหยิบขวดที่เปิดไว้มาลองตาม เสียอย่างเดียวพักนี้เชียงใหม่ควันเยอะจนล้นแล้วอ่า.... -0013
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:01:48 PM »
สวดมนต์ภาวนาขอให้เป็นรุ่น Corryvreckan กะ Uigeadail เถิด,ข้าพเจ้าสาบานว่าจะกลั้นใจทุบกระปุกใบสุดท้ายในบ้านไปสอยมาเชยชมให้สมใจอยากเสียทีเดียวเชียว555 -021 -0003

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 09:38:48 AM »
สวดมนต์ภาวนาขอให้เป็นรุ่น Corryvreckan กะ Uigeadail เถิด,ข้าพเจ้าสาบานว่าจะกลั้นใจทุบกระปุกใบสุดท้ายในบ้านไปสอยมาเชยชมให้สมใจอยากเสียทีเดียวเชียว555 -021 -0003
แว่วเสียงลอยมาตามลมว่าพี่วุฒิ มีแววได้ทุบกระปุกใบสุดท้ายแน่ๆ ครับ  :smile7:
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 10:04:44 AM »

น่าจะป็นคู่นั้นหล่ะครับ ราคาได้ยินมาแว่วๆ พอรับได้เลยครับ

ออฟไลน์ wuth

• ประถม MC 27/30
  • ถูกใจ: +5/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 10:04:19 PM »

แว่วเสียงลอยมาตามลมว่าพี่วุฒิ มีแววได้ทุบกระปุกใบสุดท้ายแน่ๆ ครับ  :smile7:

น่าจะป็นคู่นั้นหล่ะครับ ราคาได้ยินมาแว่วๆ พอรับได้เลยครับ
[/quote]
คิดถึงกลิ่นยางไหม้,น้ำมันเครื่อง,ควันบุหรี่ที่ตีขึ้นจมูกอยู่จนบัดนี้ ทั้งที่ตัว10ปีหมดไปตั้งแต่ปีที่แล้ว
ตัวแทนจำหน่ายเขาจะเอาไปลงไว้ที่ไหนบ้างน๊า ตัว10ปีผมเจอที่ วิลล่า มาร์เก็ต ตอนวางใหม่ๆขนาด0.7Lขาย2,500.-บาท
ตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมานี้ปรับราคาเพิ่มเป็น2,630.-บาท  สองตัวใหม่ขอให้รีบเปิดตัวก่อนถูกรีดด้วยภาษีใหม่ด้วยเถิด(มันจะรีดเอาแอลกอฮอล์
ในเลือดจากเราไปถึงไหนกันว๊า) :cheer:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 08:38:03 AM »
เขาห่วงใยสุขภาพพวกเราไงครับพี่ เขาถึงพยายามรีด ALC จากเลือดพวกเราไปซื้อไวน์แพงๆ หรูๆ มาดื่มเพื่อสุขภาพของพวกเขาครับ 
-19 -20