มีนาคม 29, 2024, 05:15:24 AM

ยินดีต้อนรับเพื่อนๆ ทุกคนครับ กรุณาลงทะเบียนเข้าสู่ระบบ เพื่อโพส ดูไฟล์แนบ และเข้าสู่บอร์ดอื่นๆ
กรุณาอย่าสมัครสมาชิกเพื่อโฆษณาเวปไซด์ หรือสินค้าใดๆ รวมถึงการเสนอขายสินค้าทุกชนิด
หากพบเห็น ทางทีมงานจะทำการตักเตือนก่อนในครั้งแรก
แต่หากยังฝ่าฝืนกระทำการดังกล่าวอีกทีมงานจะดำเนินการลบสมาชิกของท่านทันทีตามข้อตกลงในการสมัครสมาชิกครับ

หลังจากลงทะเบียนเพื่อสมัครสมาชิกใหม่แล้วโปรดตัวสอบ e-mail ของคุณ หรือทดลอง log in ได้ภายใน 24 ชั่วโมงครับ
*** บางครั้ง e-mail อนุมัติอาจอยู่ใน จดหมายขยะ หรือ Spam ขอบคุณครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: บทความดีๆครับ จากศัลยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านตับ บทความที่วงการแพทย์พูดถึงอื้ออึง^^  (อ่าน 1823 ครั้ง)

ออฟไลน์ Addy17

• มักเหล้าคลับ
  • เตรียมอนุบาล MC 27/30
  • ถูกใจ: +4/-0

ขออธิบายเพิ่มเติมนะครับว่า ทำไมวงการแพทย์ถึงกล่าวขวัญถึงบทความนี้ เพราะสังคมแพทย์นั้นมีความเห็นสุดโต่งอยู่ด้านหนึ่ง พวกประเภทอะไรที่เกี่ยวกับแอลกอฮอล์คือผิดหมด เลวหมด กับสังคมแพทย์ที่เป็นคนจริงๆอยู่ในสังคมยอมรับเรื่องนี้ได้แต่ก็ไม่กล้าพูดในที่สาธารณะในวงกว้าง
 แต่คุณหมอเบียร์พูดถึงเรื่องนี้อย่างคนจริงๆแบบไม่เสแสร้ง และถือว่ามีความแตกต่างจากบทความของแพทย์ที่ผ่านมา -0023

ออฟไลน์ rapee

• ก่อนวัยเรียน MC 27/30
  • *
  • ถูกใจ: +0/-0

ออฟไลน์ เก่ง หล่ายดอย

• The Watcher Team
  • Master Degree of MC27/30
  • ถูกใจ: +22/-0
  • ให้เหล้า เท่ากับแบ่ง
เหรียญมีสองด้านครับ อยู่ที่เราจะมองมันด้านไหน
อะไรที่มากเกินไปย่อมไม่ดีครับ หากคิดจะเสพ ก็เสพเถอะครับ อย่าให้เดือดร้อนตัวเอง และคนรอบข้างก็น่าจะพอละครับ
ผมเองครั้งแรกที่ดื่มก็ดื่มกับอาจารย์หมอครับ ท่านสอนให้ดื่มอย่างเหมาะสม
คอยเช็คกับเราเป็นระยะๆ ว่าไหวแค่ไหน ถ้าเริ่มไม่ไหวท่านให้หยุด แล้วจิบน้ำชาแก่ๆ แทน
เช้ามานี่โล่งๆ สบายๆ เลยครับ บางวันไปดื่มกับท่าน เช้ามาเจอคาบพละ ต้องวิ่งรอบสนามสิบรอบ วิ่งเสร็จแทบอ๊วกก็เคยมาแล้วครับ
การที่เราเรียนรู้จากคนที่ดื่มเป็นบางครั้งเป็นเรื่องที่ช่วยเราได้เยอะครับ
จริงๆ เรื่องแบบนี้ผมอยากให้มีการเปิดคอร์สสอนการดื่มอย่างเป็นเรื่องเป็นราวด้วยซ้ำไป
อย่างน้อยน่าจะช่วยให้คนตาสว่างขึ้นอีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2015, 02:05:02 PM โดย เก่ง หล่ายดอย »
-10 มิตรภาพจากคนแปลกหน้า มีค่ามากกว่าลมปากจากคนคุ้นเคย

เหรียญมีสองด้านครับ อยู่ที่เราจะมองมันด้านไหน
อะไรที่มากเกินไปย่อมไม่ดีครับ หากคิดจะเสพ ก็เสพเถอะครับ อย่าให้เดือดร้อนตัวเอง และคนรอบข้างก็น่าจะพอละครับ
ผมเองครั้งแรกที่ดื่มก็ดื่มกับอาจารย์หมอครับ ท่านสอนให้ดื่มอย่าเหมาะสม
คอยเช็คกับเราเป็นระยะๆ ว่าไหวแค่ไหน ถ้าเริ่มไม่ไหวท่านให้หยุด แล้วจิบน้ำชาแก่ๆ แทน
เช้ามานี่โล่งๆ สบายๆ เลยครับ บางวันไปดื่มกับท่าน เช้ามาเจอคาบพละ ต้องวิ่งรอบสนามสิบรอบ วิ่งเสร็จแทบอ๊วกก็เคยมาแล้วครับ
การที่เราเรียนรู้จากคนที่ดื่มเป็นบางครั้งเป็นเรื่องที่ช่วยเราได้เยอะครับ
จริงๆ เรื่องแบบนี้ผมอยากให้มีการเปิดคอร์สสอนการดื่มอย่างเป็นเรื่องเป็นราวด้วยซ้ำไป
อย่างน้อยน่าจะช่วยให้คนตาสว่างขึ้นอีกเยอะครับ
ผมชอบสังคมนี้ครับ ไม่รู้จะใช้คำพูดใด ผมว่าอรรถรสของการดื่มมันมีมากกว่าคำว่าดื่มเอาเมา และผมค่อนข้างเชื่อว่าน้ำเมาถ้าไม่มีประโยชน์เลยคงไม่อยู่มาถึงหมื่นปีแบบนี้ คำพูดเท่ๆแบบดื่มอย่างรับผิดชอบยังห่างไกบจากบ้านเรานัก แต่คิดว่าทุกท่านในนี้น่าจะไกล้เคียงกับคำนั้นมาก ยินดีครับ -0060

ออฟไลน์ otrue

• Junoir MC27/30
  • ถูกใจ: +33/-0
  • ขอบคุณ Montfort27 ที่ให้ผมเป็นส่วนหนึ่งของบอร์ดดีๆ
เราเป้นกลางครับ ทุกอย่างล่วนมีประโยชน์และโทษครับ ไม่จำเป็นแค่เหล้าครับ

แป้ง น้ำตาล ไขมัน ด้านที่มีปรธดยชนืก็มีแต่ด้านที่เป็นโทษก็เยอะหากบริโภคมากไปครับ
สุราช่วยคลายกล้ามเนื้อ